Làm sao để hồ nuôi cá cảnh nước trong veo

• Thread starter phuocbinh99
  • Ngày gửi
Em có hồ nuôi cá cảnh bằng bê tông cá thì khỏe mạnh nhưng nước đục lắm không biết có cách làm cho nước trong không các bác

có nhiều cách lắm, trong đó có cách lọc bằng mouse giành cho hồ cá (lọc sinh học) mouse ... ra nơi bán cá mua mouse rồi hỏi luôn .. đại khái là không khí bom vào ruột mouse .. không khí sẽ trồi lên trên đồng thời cạn bả bị đục sẽ bị hút vào mouse và nhớ có không khí nên những vi khuẩn háo khí sẽ "ăn bớt" .hi là phân hủy những thứ làm đục nước đó thôi .... nói chung là giảm đục ... chờ nha tôi sẽ nói rõ hơn với cách khác ..chào

Last edited by a moderator:
Dùng men vi sinh BIOnQUA MV của công ty TNHH sinh học Mai Việt,
Mình dùng rồi, rất tốt. Nếu không thì xem tiếp nè

Khác với các loài thủy sản khác, cá cảnh tiêu tốn lượng thức ăn trong ngày không cao, do đó lượng chất thải ra môi trường không cao.
Cá chỉ hấp thụ 13 - 15% trọng lượng thức ăn thôi, do đó lương thải ra môi trường là nhiều hơn lượng hấp thụ. Để hạn chế sự ô nhiễm môi trường nuôi thì ta có các giải pháp sau:
Dùng hệ thống lọc cơ học tự tạo
bạn dùng 10 tấm mouse xếp cạnh nhau cho vòi nước máy bơm chảy vào ở tấm thứ nhất và ra ở tấm thứ 10, sau 1-2 ngày bạn chỉ cần bỏ tấm thứ nhất đi và thêm vào sau tấm thứ 10 một tấm mới và chèn lại như lúc đầu cứ như thế lập lại. Bên cạnh đó bạn cần tạo dòng nước sao cho máy có thể hút hết chất thải trong bể cá và bơm lên bể lọc. bạn cũng có thể sử dụng một số men vi sinh để phân hủy chất thải trong phương pháp này.
Dùng men vi sinh phân hủy mạnh như: BZT aquaculture, Browbac...
xử lý định kì 3 -5 ngày. sau đó cho nước qua bể loc như phương pháp lọc cơ học nhưng chỉ cần 3 lốp mouse thôi. có thể định kì sử dụng chlorine để khử mùi cho nước lọc 5 - 10ppm (5 - 10gam/m3). cẩn thận nha nếu sử dụng chlorine quá liều sẽ cá sẽ bị ... hu hu dó nha

Các bạn có thể tham khảo trên trang

http://www.aquabird.com.vn/
http://www.nld.com.vn/tintuc/khoa-hoc/165162.asp

Last edited by a moderator:
nếu bạn sử dụng miếng mút (sponge) trên máng lọc và chạy máy lọc liên tục thì vi sinh sẽ phát triển trên máng lọc. khi giặt bông lọc thì không nên làm cùng lúc với việc thay nước trong hồ để duy trì lượng vi sinh.

Bài bạn cheznous hay quá!
Tôi rất thích nuôi cá kiểng, có khi nuôi đến mấy chục bồn!
Người mới nuôi, "cưng" cá, thay nước luôn. Do bởi không đựng nước thành-phố ngoài bồn khoảng 24 giờ trước khi thay, cho Chlorine bốc hơi, nên Chlorine giết sạch vi-sinh và giết luôn cá! Nên có người nói nuôi cá kiểu làm biếng, thay nước một phần thôi sẽ không sao là vậy.
Bạn cheznous mở một Topic chắc là nhiều người hưởng-ứng đó! Bạn có biết còn một cách an-toàn khác cho hồ cá bằng trồng cây không? Tuyệt-vời bạn ơi!
Thân.

Thay nước chưa chắc là đã làm nước trong đâu, vì khi thay nước không ai xả hết nước cũ đi cả mà phải chừa lại 1/3 .
Thực ra để làm trong nước có nhiều cách hiệu quả và kinh tế hơn thay nước mới nhiều. Phuocbinh99 thử cách của Cheznous đi.

PS/ Exciter theo bợ người khác hoài là sao??

chào bạn, không biết nước bể nhà bạn bị đục hay bị xanh. nếu bị xanh là do bể nhà bạn để ngoài trời, tảo phát triển mạnh. khắc phục bằng cách thường xuyên lọc bằng bọt biển, trên có để một miếng vải mịn, bạn định kỳ giặt miếng vải mịn đi. miếng vải mịn này có tác dụng lọc tảo.

theo mình, nướ hồ dục do nhiều nguyên nhân.
1. Như anh lochue nói, hồ bạn để ngoài nắng, nước sẽ có nhiều rêu xanh, nhưng thường bám vào các vật thể, ít làm đục nước
2. Thức ăn bạn cho vào quá nhiều, cá ăn không hết gây đục nước và tạo môi trường cho laọi tảo hại phát triển, làm nước hồ đục màu xanh của tảo. Loại tảo này hút nhiều oxy, có thể gây thiếu oxy cho cá đó.
Mình nghĩ 1 hồ cá tốt phải có hệ thống lọc cả cơ học và vi sinh.
Lọc cơ học là dùng bông lọc lọc các căn lơ lửng trong nước.
Lọc vi sinh để cho vi sinh xử lý các chất hòa tan trong nước của thức ăn thừa hay phân cá thải ra.
Tốt nhất là bạn đầu tư 1 bộ lọc tràn gồm bông lọc và nham thạch là được

Bài bạn cheznous hay quá!
Tôi rất thích nuôi cá kiểng, có khi nuôi đến mấy chục bồn!
Người mới nuôi, "cưng" cá, thay nước luôn. Do bởi không đựng nước thành-phố ngoài bồn khoảng 24 giờ trước khi thay, cho Chlorine bốc hơi, nên Chlorine giết sạch vi-sinh và giết luôn cá! Nên có người nói nuôi cá kiểu làm biếng, thay nước một phần thôi sẽ không sao là vậy.
Bạn cheznous mở một Topic chắc là nhiều người hưởng-ứng đó! Bạn có biết còn một cách an-toàn khác cho hồ cá bằng trồng cây không? Tuyệt-vời bạn ơi!
Thân.

Bác Thuy-canh có thể chia sẻ cách kết hợp trồng cây trong hồ cá cho mọi người được không? Đây có phải là cách trông cây/rau kết hợp với nuôi cá phía dưới không?
Hình như gọi là Aquaponic thì phải

Mình cũng gặp vấn đề tương tự. Nước hồ cứ đục như nước ao ở ruộng. đục màu trắng chứ ko phải màu xanh do tảo. Lại ko thể thay nước thường xuyên. Hôm vừa xây xong hồ, lúc cho nước vào. dặn vòi pông tên chảy ào ào mà phải hết một đêm mới đầy nước đó. Nên mỏi lần thay cũng ngán ... tiền

Bác Thuy-canh có thể chia sẻ cách kết hợp trồng cây trong hồ cá cho mọi người được không? Đây có phải là cách trông cây/rau kết hợp với nuôi cá phía dưới không?
Hình như gọi là Aquaponic thì phải
Bận rộn quá, giờ đọc bài nầy của bạn mới thấy là tôi có lỗi với bạn nhiều về việc trả lời trễ, xin bạn niệm tình bỏ qua.
Đúng đó bạn, tôi rất thích kỹ-thuật dùng nước dơ bồn cá để trồng cây, Aquaponics, nầy lắm! Ưu-điểm của nó phải nói là vượt bực! Và tôi rất muốn bà con mình làm quen. Nhưng tôi còn nợ Topic "Trị bịnh không cần thuốc", tôi đang cố viết mau rồi sẽ qua mục nầy. Mong rằng mình sẽ có dịp bàn thêm về đề-tài lý-thú nầy trong thời gian thật gần. Xin bạn thông-cảm, bởi nhiều khi đi làm về, hết Pin, viết bài nói dóc thì được, nhưng những đề tài như vậy (Aquaponics), tôi phải :
- Hết sức cẩn-trọng khi trình-bày, để tránh cho quý bạn, không hiểu rõ, hay hiểu không đúng.
- Đây là một đề-tài rộng, nên tôi phải chuẩn-bị thời giờ, bởi nó tốn khá nhiều hơi sức. Mà sự hiểu biết tôi thì rất hạn-chế, chỉ có chừng đó thôi. Nên kính xin mọi người góp ý tiếp tay.
(Hì hì, chưa bắt đầu mà nói dong-dài theo cái kiểu nầy thì cũng dám là "Sửa-soạn... chạy làng lắm! Đùa cho vui. Nhưng biết đâu!).
Thân.
Riêng về nước đục trong bồn. Tôi xin góp ý tôi. (Tỷ-lệ sai rất cao!) :
- Nếu đục do Nitrit thì cá sẽ ít ăn, hoặc không ăn và có khi bị nổ mắt. Mau mau hứng nước vào 1 bồn riêng, khử-trùng và chờ sau 24 giờ, thay toàn-bộ nước cũ trong bồn.
- Gầy lại vi-sinh, tức là hệ-thống lọc sinh-học.
- Nếu do rêu. Thỉnh-thoảng, trong bồn bỗng dưng đục ngầu, màu xanh. Đó là hiện-tượng đến chu-kỳ rêu tự-nhiên sinh-sản tốc-độ nhanh khủng-khiếp (Tôi gọi là bùng nổ). Thay nước toàn-bộ hồ, cùng lúc không mở đèn trong hồ, cũng như che chắn ánh-sáng bên ngoài, cho tối, trong 1 tuân lễ.
- Ngay sau khi thay nước, gầy lại hệ-thống lọc sinh-học.
Hiện-tượng rêu bùng phát như thế nầy tôi bị thường lắm, nhưng đến giờ tôi cũng không biết phải giải-thích ra sao.
Thân.

Last edited:
Nhiều kiến thức hay nhỉ, lưu lại để đầu tư cho hồ cá cảnh sau này của mình.

sinh học) mouse ... ra nơi bán cá mua mouse rồi hỏi luôn .. đại khái là không khí bom vào ruột mouse .. không khí sẽ trồi lên trên đồng thời cạn bả bị đục sẽ bị hút vào mouse và nhớ có không khí nên những vi khuẩn háo khí sẽ "ăn bớt" .hi là phân hủy những thứ làm đục nước đó thôi .... nói chung là giảm đục ... chờ nha tôi sẽ nói rõ hơn

Thả bèo hoặc lục bình, rễ bèo, rễ lục bình sẽ hút hết cặn bã, nước sẽ trong veo

Nuôi cá

Em có hồ nuôi cá cảnh bằng bê tông cá thì khỏe mạnh nhưng nước đục lắm không biết có cách làm cho nước trong không các bác

Có loại cá dọn bể đấy bạn, mua về thả cùng là ok

Back