Làm sao để kiểm tra trứng bồ câu khi đang ấp

• Thread starter rumkaka
  • Ngày gửi
Em có mấy cặp chim đang ấp nhưng vì mùa lạnh nên muốn kiểm tra trứng có trống hay không, nhưng hễ đưa tay vào là nó có vỗ cánh phầnh phạch để đánh trả, sợ bể trứng nên thôi, anh em có cách nào để dễ lấy trứng ra sông mà nó chịu không?

Em có mấy cặp chim đang ấp nhưng vì mùa lạnh nên muốn kiểm tra trứng có trống hay không, nhưng hễ đưa tay vào là nó có vỗ cánh phầnh phạch để đánh trả, sợ bể trứng nên thôi, anh em có cách nào để dễ lấy trứng ra sông mà nó chịu không?
À! Nói nhỏ với nó: cho mình xin ... tí trứng là nó cho liền:D
Nói chơi thôi. Bảo vệ trứng là quyền của nó, lấy trứng là quyền của mình. Có sao đâu. Nó đập cánh thì cứ đập mình lấy thì cứ lấy. Cứ mạnh dạng là được.

bạn khum ban tay lại, lấy ra không thôi nó mổ bể trứng đó,lúc bỏ lại cũng cho trứng vào lòng bàn tay và khum lại

Các bác ơi, em lấy trứng thì được rồi, giờ em muốn hỏi thêm là trứng ấp đợc khoảng 6 - 7 ngày mà màu sắc không thay đổi, em nhìn vào chỉ thấy 1 khối trong suốt, khi lắc thì nghe ọc ọc, ai biết thế nào không và chỉ em cách để chim đẻ trứng và ấp được tốt hơn ạ.

Cách giúp chim đé, ấp và nuôi con tốt là đừng quấy nhiễu nó nữa .
Coi cách làm của bạn, thì trứng đó bị bạn làm hỏng rồi .
Khi trứng còn tốt, thì chim bảo vệ trứng, nhưng khi trứng hỏng,
thì chim sẽ gạt trứng ra rìa, hay bỏ tổ mà kiếm tổ khác, và nếu
không kiếm được tổ khác, thì nó sẽ sang nhà hàng xóm để xây tổ.

Các bác ơi, em lấy trứng thì được rồi, giờ em muốn hỏi thêm là trứng ấp đợc khoảng 6 - 7 ngày mà màu sắc không thay đổi, em nhìn vào chỉ thấy 1 khối trong suốt, khi lắc thì nghe ọc ọc, ai biết thế nào không và chỉ em cách để chim đẻ trứng và ấp được tốt hơn ạ.

Theo cách bác nói là khi lát trứng nó kêu ọc ọc thì trứng đó của bạn đã bị hỏng rùi chứ không phải là "Trứng đã bị bạn làm hỏng" vì mình cũng kiểm tra trứng bồ câu đã ngã màu mà bồ câu bố mẹ không ấp bằng cách đó và những trứng nào kêu ọc ọc thì mình loại còn lại thì mình tiếp tục cho nó ấp nếu trứng không hư thì nó vẫn ấp và sinh nở bình thường còn việc chim sinh nở thì do tùy vào giống của từng cặp thôi bác ạh nếu giống tốt thì sinh nở tốt và nếu giống yếu thì sinh nở kém thế thôi còn bồ câu thì bác có thể đổi cặp 1 thời gian để giúp chim sinh san tốt hơn còn những loại khác thì em chịu :)

"Lắc kêu" chăc chắn là trứng bị vữa rồi. (Kế cả trứng gà - vịt)
Ấp tốt hơn ngoài việc chọn giống còn phải quan tâm đến môi trường xung quanh: tránh tiếng ồn, quấy nhiểu của người, động vật khác ... (đây là lý thuyết)
Soi trứng thì khoảng 5 - 6 ngày là có đường chỉ máu, nếu trứng có trống.
BC bỏ ổ (không ấp nữa) chắc chắn trứng bị hư.

Chắc là cặp bồ câu của em sinh đẻ có vấn đề thì phải, vì lứa trước nó đẻ 2 trứng, em ko hề chạm vào nhưng sao 20 ngày chưa nở thấy ko ổn, lấy ra thì ko thấy đổi màu mà màu của nó vẫn giống như lứa vừa rồi (y lúc mới đẻ ra) và lắc kêu ọc ọc, nói chung là 2 lứa nó đẻ giống y hệt nhau ( 1lứa đã ấp 20 ngày, 1 lưa mới ấp 1 tuần đều ọc cả). Nếu theo các bác thì bồ câu nhà em còn non kinh nghiệm nó ko biết trứng nào bị hỏng và chắc có biết nó cũng ko biết loại ra, các bác tư vấn có nên thay trống hay làm thịt thì tốt hơn. a quên, Em ko sợ nó qua nhà hàng xóm vì em nuôi nhốt, còn tiếng ồn thì cách 1 nhà có làm nhôm sắt nhưng em nuôi trên tầng 2 nên ko đến nổi ồn và chẳng ai quấy nhiều ngoài em mỗi lúc cho ăn

Last edited by a moderator:
Bác là người chăm sóc bồ câu thường xuyên nên qua 2, 3 lứa là biết bồ câu nó đẻ tốt hay không rùi. Nếu như bác thấy bồ câu đẻ ko tốt thì theo em thì bác nên đổi con trống để 1 thời gian theo dõi xem sao nếu mà nó bị hư trứng nữa thì bác nên thịt con trống đi vì do con trống đạp mái yếu nên trứng dể bị hư.

Bác là người chăm sóc bồ câu thường xuyên nên qua 2, 3 lứa là biết bồ câu nó đẻ tốt hay không rùi. Nếu như bác thấy bồ câu đẻ ko tốt thì theo em thì bác nên đổi con trống để 1 thời gian theo dõi xem sao nếu mà nó bị hư trứng nữa thì bác nên thịt con trống đi vì do con trống đạp mái yếu nên trứng dể bị hư.

Theo kinh nghiệm của bác Hiền béo thì sau khi thay trống khoảng bao lâu là chúng đẻ lại vậy bác? vì nếu chờ lâu thì hơi mệt, mà thịt liền thì cũng hơi phí

Lâu hay không tuy thuộc vào nó hết bác ah,Thường thì khoảng 1,5 đến 2 tháng (mà còn phụ thuộc vào hên xui nữa).
Nếu bác nuôi theo dạng thịt và muốn giống của bác tốt, nhanh phát triển hơn thì bác mạnh dạng thịt nó đi cho đỡ mất thời gian và đề tập trung phát triển bồ câu ra ràng để bán cho khách bác ạh :)

Để kiểm tra trứng bồ câu có trống hay không thì bạn theo dõi khoảng 5-6 ngày sau khi chim đẻ bạn lấy trứng ra xem. tốt nhất vào ban đêm, bạn soi dưới ánh sáng đèn nếu như trứng có trống thì nó có các tơ máu giống như mạng nhện, nếu như trứng trong suốt thì là nó bị hỏng vì không có cồ. phải loại bỏ đi để chim sớm đẻ lại.
Về vấn đề đổi cồ thì có thể khoảng hơn 10 ngày chim sẽ đẻ lại.
Chúc bạn thành công!

e soi trứng mà chỉ có 1/2 trứng có đường gân máu thì trứng có đạt chuẩn không vậy

Cac bac cho hoi la ,tuoi co nuoi vai con bo cau ,sin mai bac tu van dum ,chuyen la nhu vai trong chuong nuoi cua tuoi có 3con bo cau ,nhung ma 2 mái 1trong ,vai cho hoi la nhung vai bo co đuoc khong ạ

Cac bac cho hoi la ,tuoi co nuoi vai con bo cau ,sin mai bac tu van dum ,chuyen la nhu vai trong chuong nuoi cua tuoi có 3con bo cau ,nhung ma 2 mái 1trong ,vai cho hoi la nhung vai bo co đuoc khong ạ
đề nghị bạn viết có dấu để mọi người dễ đọc hơn
2 mái 1 trống thì bạn phải bắt 1 con mái ra ngoài chỉ để 1 trong 1 mái thôi, còn con mái dư thì bán thịt hay mua 1 con trống lẻ khác ghép vào

tốt nhất là b nên lấy trứng ra kiểm tra vào lúc trời tối để tránh làm chim bị hoảng,và tốt hơn nữa là b cứ kệ nó ấp đừng tác động vào nó vì có nhiều đôi rất khó tính,mình mà chạm vào trứng là nó bỏ ấp hoặc ấp ung

Các bác cho e hỏi bồ câu của e đang đẻ đều thì ngừng đẻ dk 2 tháng rôi hình như chim đang thay lông vậy có cách nào giúp chim mau đẻ lại không ạ.
E cảm ơn!

Để kiểm tra trứng bồ câu có trống hay không thì bạn theo dõi khoảng 5-6 ngày sau khi chim đẻ bạn lấy trứng ra xem. tốt nhất vào ban đêm, bạn soi dưới ánh sáng đèn nếu như trứng có trống thì nó có các tơ máu giống như mạng nhện, nếu như trứng trong suốt thì là nó bị hỏng vì không có cồ. phải loại bỏ đi để chim sớm đẻ lại.
Về vấn đề đổi cồ thì có thể khoảng hơn 10 ngày chim sẽ đẻ lại.
Chúc bạn thành công!
minh cho vao thau nuoc duoc khong bac
»
minh cho vao thau nuoc duoc khong bac
minh thu cho vao thau nuoc thay lac lac

Bồ Câu mà coi trứng, thì phần nhiều nó sẽ bỏ ấp trứng đó. May mắn lắm thì nó tiếp tục ấp.
Không cần coi trứng, cũng biết trứng nó đang ấp là tốt, sẽ nở ra con. Trứng nào nó không ấp, là trứng hỏng.

Back