Làm sao để nhận biết gà ta

• Thread starter dunghmong
  • Ngày gửi
D

dunghmong

Guest
Xin chào các bác , các bác có thể chỉ giúp cách để nhận biết gà ta rặt khi gà mới 1 ngày tuổi , mong các bác chỉ giúp cám ơn rất nhiều . Tôi có mua 300 con gà ta của 1 trại gà ở Long Phước -Long Thành- ĐN về nuôi ,đến hôm nay chúng đã đạt khoáng 1kg/con nhưng sao chân của chúng cao, to và trắng không giống gà ta tí nào.khi mua chủ trại gà bảo đảm với tôi là gà ta , vậy gà của tôi là gà gì ? Rất mong các bác chỉ giáo cám ơn rất nhiều

Xin chào các bác , các bác có thể chỉ giúp cách để nhận biết gà ta rặt khi gà mới 1 ngày tuổi , mong các bác chỉ giúp cám ơn rất nhiều . Tôi có mua 300 con gà ta của 1 trại gà ở Long Phước -Long Thành- ĐN về nuôi ,đến hôm nay chúng đã đạt khoáng 1kg/con nhưng sao chân của chúng cao, to và trắng không giống gà ta tí nào.khi mua chủ trại gà bảo đảm với tôi là gà ta , vậy gà của tôi là gà gì ? Rất mong các bác chỉ giáo cám ơn rất nhiều

Thông thường bây giờ người ta nói gà ta thấy chung chung lắm, mình cũng tìm hiểu rất nhiều tài liệu nhưng chẳng tài liệu nào nói là có giống gà ta cả! có ai biết gà ta là gà gì kg? Mình đang nuôi gà cũng gọi là gà ta, theo mình hiểu 2 chữ "gà ta" dùng để nói về gà địa phương đã lai tạp tùm lum rùi.

Bạn nói chân gà của bạn cao và to, thông thường những trại họ cho lai từ gà ta bạn nói với giống gà nòi (Chọi) để được to con, ngực nở, nặng ký, dân nuôi mới thích, còn chân gà và da gà màu trắng là do giống, nhưng tôi khẳng định với bạn rằng, dù là gà ta chân vàng da vàng. nhưng thức ăn bạn cho gà ăn cũng anh hưởng đến màu của da, chân và chất lượng thịt (nhưng kg trắng bách như gà công nghiệp đâu nhe). Nhưng nếu mà chân và da có hơi vàng vàng thì kg sao, còn nếu mà kg 1 tí màu hơi vàng vàng nào mà trắng bách như gà công nghiệp thì bạn lên tới đập đầu cái thằng bán gà cho bạn. nhưng mình tin là kg đến nỗi nhưng vậy. mình nghĩ là bạn cho ăn lên có thể chân gà kg được vàng nhiều như ý muốn. Nếu có cơ hội mình sẻ hợp tác với bạn!!!:(:(:(
---------------
Bạn hỏi làm sao biết dc gà ta 1 ngày tuối? chỉ có 1 cánh theo mình thì được nhìn thấy gà bố mẹ. hehehe. Có anh em nào có cánh nào hay hơn kg?
---------------
mình thì chỉ có 1 cánh đó thui

Last edited by a moderator:
nếu muốn cho chân gà ta vàng hơn thì ta cho nó ăn bắp nhiều vào thì chân của nó sẽ vàng hơn. (em nghe đồn là trong bắp (ngô) có hàm lượng caroten nhiều, mà thứ này giúp cho nó vàng hay sao í)
àh mà chỉ có hiệu quả khi chân nó không được vàng thôi nhé. chứ chân nó trắng bạch thì chắc là không ăn thua.
... gà 1 ngày tuổi thì em cũng không phân biệt được đâu là gà ta và đâu là gà....
...theo như Bác chủ thớt nói thì em nghĩ gà của Bác lai gà đá rồi, còn gọi là gà lông (gà đá cựa chú không phải gà nòi)

Gà ta chứ gì? Dễ ợt làm thịt nấu cháo nhâm nhi với rượu,con nào ngon hơn đích thị là gà "ta",con còn lại chắc chắn là gà "không ta"...Giởn chơi chút xíu cho vui ae đừng giận nhé!
Ý của bác dunghmong chắc có lẻ là gà tàu,gà nòi,hay tàu lai nòi mà ở thôn quê bà con chăn thả chứ gì, để dễ bán và bán có giá nữa phải không. Tuy nhiên đến giờ tụi nó lai tùm lum hết rồi,còn lại số lượng lớn thì khó tìm. Nếu gà ta mà nuôi công nghiệp thì thịt cũng không bằng gà thả vườn đâu.Trong chăn nuôi chỉ số tiêu tốn thức ăn rất quan trọng,tụi gà ta chậm lớn coi chừng không kinh tế,thời gian nuôi kéo dài dịch bệnh lại có nhiều cơ hội tấn công hơn. Một vài ý kiến;chúc bạn thành công.

Back