Làm sao tập cho bồ câu con mau biết ăn

• Thread starter taptanhchannuoidn
  • Ngày gửi
Tình hình là em có 1 vài cặp bồ câu con cũng đc 20 ngày tuổi roài mà còn bắt bố mẹ mớm cho ăn.bác nào biết cách giúp chúng mau tự mổ thức ăn để tự ăn thì help em với.Thank các bác.:Bang:

cậu tách nó ra bỏ thức ăn cho nó khi nó đói nó tự mổ ăn à mà cậu cứ để bố mẹ nó nuôi có sao đâucậu tách nó ra bỏ thức ăn cho nó khi nó đói nó tự mổ ăn à mà cậu cứ để bố mẹ nó nuôi có sao đâu

liệu nó có mổ không đấy bữa mình mua về có 3 cặp chưa biết mổ làm phải mớm cho nó ăn mất 1 tuần

Hồi nhỏ thường hốt chim cu về nuôi, để chim cu khôn mình thường chọn những tổ chim vừa mới búp long nên chim còn nhỏ chưa biết ăn nên phải móm mòi cho nó bằng cách nhai gạo rồi dùng móm thẳng vào họng chim, một thời gian sau chim cứng cáp tự biết ăn (tất nhiên hồi đó không có dịch cúm gia cầm như bây giờ).
Nếu bạn muốn cho bồ câu ăn mà không có mẹ nó móm thì chỉ có cách bạn móm cho nó hay dùng óng chích loại lớn bơm thức ăn vào miệng chim non, chứ nó còn nhỏ không không thể tự mổ được đâu.

mau tự mổ để làm gì vậy bạn ... Khoảng thời gian đó vẫn nằm trong ngưỡng thôi nôi của chim ... Khi bạn tách chim non sang ổ dưới,bố mẹ nó sẽ rục rịch cho lứa tiếp rồi... con mái nó ấp thì cứ ấp,con trống chăm con khéo và cho chim non ăn dài ngày sẽ là cái rất may

Bởi vì tập tính chim đực rất khó chịu đấy ... Nếu nó nghe tiếng chim gù của con đực chuồng bên cạnh.... hoặc nó thuộc dạng trống háu đá ... khi không có thời gian để bú mớm cho con non . Nó sẽ quay sang quấy rầy con chim mái bằng cách đòi đạp ...liên tục như thế sẽ dẫn đến vỡ trứng lứa thứ 2

Khi đó thiệt hại còn lớn hơn ... Vì vậy nếu để làm giống . Bạn cứ để chim non vô tư được chăm sóc,bú mớm.... chỉ có vậy bạn mới có chim giống khỏe mạnh ... cũng như giảm tỉ lệ hư trứng xuống thấp nhất

Có lứa chim non hơn một tháng đến 40 ngày mình vẫn cứ để nó lon ton mọc lông dài trưởng thành trong chuồng... đến khi bắt ra ăn uống được thì chim bố sẽ chỉ được nghỉ ít bữa trước khi chăm lứa tiếp theo thôi

Tình hình là em có 1 vài cặp bồ câu con cũng đc 20 ngày tuổi roài mà còn bắt bố mẹ mớm cho ăn.bác nào biết cách giúp chúng mau tự mổ thức ăn để tự ăn thì help em với.Thank các bác.:Bang:
Mục đích để BC mau biết ăn là gì? nếu mà bán bc ra ràng thì củng tới ngày bán mới được, còn làm giống củng để nó ăn cứng tách ra mới tốt. cứ để cho nó tự nhiên bác à! ko nên đốt cháy giai đoạn. " DỤC TỐC BẤT ĐẠT"
Còn bc tới khi biết ăn mà ở chung với bc bố mẹ nó củng bắt bc bố mẹ cho ăn, trừ khi tách nó ra....

bồ câu ra rang la bao nhiu ngày nhĩ và nui bao lâu thì nó biết mổ va tách bố mẹ

Bồ câu ra ràng theo mình đọc trên mạng thì 28 đến 30 ngày.còn khi nào biết mổ và tách mẹ thì mình chịu .hehe.Bác hoangha49 biết k zậy?

Bồ câu ra ràng theo mình đọc trên mạng thì 28 đến 30 ngày.còn khi nào biết mổ và tách mẹ thì mình chịu .hehe.Bác hoangha49 biết k zậy?
bồ câu ra rang la bao nhiu ngày nhĩ và nui bao lâu thì nó biết mổ va tách bố mẹ
Bc ra ràng tầm 28 ngày là ok, còn biết ăn thì tầm 30 ngày là biết ăn rồi, nhưng nó vẩn dựa dẩm vào chim bố mẹ, nên chim bố mẹ vẩn còn mớm mồi( nếu tách ra thời điểm này thì nó củng tự ăn được), còn tách để làm giống thì cố gắng để thêm vài ngày cho nó cứng cáp thì tốt hơn.

Nếu bạn nuôi thương phẩm thì sau khoảng 28 ngày ( Thời kỳ này gọi là BC ra ràng), tách BC ra và cho ăn bằng thiết bị nhồi gà vịt. Đơn giản hơn thì pha cám với bột ngô, dùng xi lanh loại lớn bơm thẳng cho BC. Mục đích là để tăng nhanh trọng lượng cho BC để xuất bán. Trong thời kỳ này, ko cho BC vận động, ngủ là chủ yếu. Khi tách sớm sẽ đảm bảo cho BC bố mẹ có nhiều thời gian dưỡng sức cho đợt nuôi con tiếp theo. Và cũng tránh việc BC con làm phiền BC bố mẹ ấp trứng. Sau khi nuôi bộ khoảng 10 ngày là xuất bán được rồi.

Còn nếu để làm giống thì ko nên tách chim con ra sớm. Thường sau khoảng 40 đến 45 ngày ( Thời kỳ chim dò) là tách được. Trong quá trình sống với bố mẹ, chim con học được nhiều kỹ năng sống hơn.

Mình thường đợi đến khi chim con lứa tiếp theo chuẩn bị nở 1,2 ngày thì mới tách cặp chim dò sang chuồng riêng.

Theo mình thì tách ra vào tầm 30 ngày thôi ( tùy cặp nó tự mổ cũng cứng cáp rồi ) không nên để bố mẹ nuôi nữa, vì để BC bố mẹ có thời gian nghỉ ngơi và chăm sóc tốt cho lứa kế tiếp.
Theo mình thì tách ra vào tầm 30 ngày thôi ( tùy cặp nó tự mổ cũng cứng cáp rồi ) không nên để bố mẹ nuôi nữa, vì để BC bố mẹ có thời gian nghỉ ngơi và chăm sóc tốt cho lứa kế tiếp.

Back