Hỏi đáp Làm thế nao để chăm sóc bồ câu đc tốt

• Thread starter Đại bàng trắng
  • Ngày gửi
Các bác tiền bối cho e hỏi chút về kinh nghiệm nuôi bồ câu trong lồng. hiện nay e đang nuôi gần 100 đôi bồ câu ta lai Pháp, e chỉ cho ăn gạo nứt và thêm chút cám viên như vậy có đủ chất ko? Vì e mới nuôi nên chưa biết cần cho ăn thêm những ji. Mong các bác đã nuôi tư vấn e cảm ơn.

bạn mới nuôi mà đầu tư lần cả trăm đôi và chuồng trại bài bản là cũng bản lĩnh đấy, mình thì nuôi cũng đc 3 năm nay rồi và chỉ nuôi nhốt CN. vấn đề thức ăn bạn đưa ra thì mình cũng cho ăn như thế: gạo lứt + cám gà cargill 5202 tỷ lệ trộn là 2 gạo 1 cám thấy chim phát triển tốt nuôi con đều, mập mạp, hằng tháng nên cho uống vitamin loại cho gà về pha nước hoặc thức ăn. vệ sinh sạch sẽ chuồng nuôi, nước uống phải sạch, tốt nhất nên dùng máng uống tự động vì máng trữ ít nước nên khi uống chim ít để lại cặn trong máng đỡ ô nhiễm nước hơn mà lại tiết kiệm đc thời gian châm nước. vấn đề bệnh của chim mới quyết định đó bạn...

cho ăn thêm khoáng remix hay khoáng tự chế (gồm đất, than của than đá, sỏi, bột vỏ sò, tro trấu, muối, khoáng remix)
bạn mới nuôi mà đầu tư lần cả trăm đôi và chuồng trại bài bản là cũng bản lĩnh đấy, mình thì nuôi cũng đc 3 năm nay rồi và chỉ nuôi nhốt CN. vấn đề thức ăn bạn đưa ra thì mình cũng cho ăn như thế: gạo lứt + cám gà cargill 5202 tỷ lệ trộn là 2 gạo 1 cám thấy chim phát triển tốt nuôi con đều, mập mạp, hằng tháng nên cho uống vitamin loại cho gà về pha nước hoặc thức ăn. vệ sinh sạch sẽ chuồng nuôi, nước uống phải sạch, tốt nhất nên dùng máng uống tự động vì máng trữ ít nước nên khi uống chim ít để lại cặn trong máng đỡ ô nhiễm nước hơn mà lại tiết kiệm đc thời gian châm nước. vấn đề bệnh của chim mới quyết định đó bạn...
Cảm ơn bác đã chỉ bảo, vì e có ham mê chim từ nhỏ nên cũng muốn làm kinh tế từ những con chim tại nhà thôi. E vừa mới đầu tư chuồng trại cũng mất khá nhiều vốn nhưng vẫn quyết theo sở thích và cũng thấy mô hình này mang lại hiệu quả nên làm. E nuôi được gần 2 tháng mới xuất đc một lứa nhưng thấy chim hơi nhỏ và khách hàng chê chim nhỏ, bán ra thì cũng có lời nhưng ít. Theo bác thì làm máng nước tự động theo dạng như nào ạ?

Last edited by a moderator:
Anh tim may dai li ban cam roi dat van de ly cam..may cong ty do se co tu van vien toi tan nha thiet ke mang uong tu dong cho a..rui di ra cho mua do ve tu lam thoi..ko thi kiu may ong do lam phu.

Mình cảm ơn bạn nhiều , chắc bạn cũng đang nuôi Bc phải ko? Bạn cho mình hỏi về vấn đề phòng bệnh thì nên phòng bệnh jì và cho ăn, uống loại thuốc nào là tốt v? Trên mạng cũng có nói nhưng mỗi bài nói một kiểu nên ko biết cho thuốc ji . Mong các bạn là người đã từng nuôi chỉ dẫn giúp.

Các bác tiền bối cho e hỏi chút về kinh nghiệm nuôi bồ câu trong lồng. hiện nay e đang nuôi gần 100 đôi bồ câu ta lai Pháp, e chỉ cho ăn gạo nứt và thêm chút cám viên như vậy có đủ chất ko? Vì e mới nuôi nên chưa biết cần cho ăn thêm những ji. Mong các bác đã nuôi tư vấn e cảm ơn.
Mỗi lồng bác cho chim bố mẹ nuôi 4 bồ câu con luôn ah, làm thế chim con có yếu ko bác?

Mỗi lồng bác cho chim bố mẹ nuôi 4 bồ câu con luôn ah, làm thế chim con có yếu ko bác?
Thông thường mình chỉ cho 2 con non để bố mẹ nuôi thôi thì mới đc tốt. Đó là do lứa đầu mình mua và xin thêm trứng ghép vào nên để vậy. Nói chung là ko đc tốt cho lắm , nếu chỉ ghép 3 mà cho ăn tốt cũng vẫn ổn

Back