Làm vacxin Gà bỏ ăn ???

• Thread starter toibiham
  • Ngày gửi
Đàn gà tôi nuôi được 15 ngày tuổi ,tôi làm vacxin đậu ,được khoảng 1 tuần gà bắt đầu bỏ ăn hoặc ăn ít ,phân khô ,có con phân hơi loãng màu vàng ,gà đi lại chậm ,lù rù .xin các Bác cho biết ,cách xử lý ,cám ơn nhiều........:2cat:

Đàn gà tôi nuôi được 15 ngày tuổi ,tôi làm vacxin đậu ,được khoảng 1 tuần gà bắt đầu bỏ ăn hoặc ăn ít ,phân khô ,có con phân hơi loãng màu vàng ,gà đi lại chậm ,lù rù .xin các Bác cho biết ,cách xử lý ,cám ơn nhiều........:2cat:

Làm vaccine kg có ảnh hưởng gì đến việc gà đi lại lù khù đâu nhé, sau 1 tuần bạn kiểm tra lại chỗ chủng đậu có xưng tấy lên kg? nêu xưng là thành công, để theo dõi bệnh của gà cánh tốt nhất là xem gà đi phân và dựa vào kinh nghiệm chăn nuôi. Bạn cho biết ít thông tin wa thì kg thể chẩn đoán dc bệnh gì! Vì thế mới phải mổ mới biết bệnh, mà bạn biết mổ khám mà? Theo như chẩn đoán của mình gà đi phân khô kg có hiện tượng gì thì có thể bạn để gà bị "lạnh". kiểm tra xem có đúng kg nhé, nếu như bạn khắc phục được rùi thì cũng post lên cho mọi người cùng biết. đừng có hỏi rùi im luôn nhé. LẠI THÊM BỆNH NỮA. :confused::confused::confused:

Tôi làm vacxin đậu được 3 ngày trời có mưa nhỏ kéo dài ,mặc dù đã che chắn nhưng không tránh khỏi bị ướt ,rất dễ khả năng gà bị lạnh ,lên dẫn đến nhiễm khuẫn đường hô hấp { Theo nhận xét của tôi }tôi cho uống tylosin được 2 ngày ,tình hình cũng thấy khả quan ,gà đi lại nhanh hơn ,cũng bắt đầu ăn. để tôi tiết tục theo dõi thêm ,cám ơn các bác đã quan tâm .:eek:

Về nguyên tắc khi đã làm vaccine thì kg dùng kháng sinh 1 khoảng thời gian nhất định, đặc biệt là vaccine chủng đậu. Nhưng lỡ làm rùi thì cũng kg sao. khè khè khè:huh:

Theo bác khi gà bị như vậy thì nên xử lý thế nào ?mách nước cho anh em với .thank.......:eek:

Theo bác khi gà bị như vậy thì nên xử lý thế nào ?mách nước cho anh em với .thank.......:eek:

1: Nếu gà bị nhiễm lạnh bạn lên đọc tài liệu "HOI CHUNG COI COC TREN GA" của anh Nguyễn Phú Lộc có upload trên diễn đàn để hiểu thêm.

2: Có cách xử lý của mình thì sau khi bạn dùng kháng sinh theo chỉ dẫn của nhà sản xuất xong rùi, những con nào nhanh nhẹ, mập, ăn khỏe thì để nuôi, con nào lù khù suy dinh dưỡng thì đem nấu cháo cho chó ăn để nhìn đàn gà có hứng thú mà nuôi, đỡ tốn thức ăn, nhìn kg tức mắt. Nếu nuôi gà thì nuôi thêm vài con chó cũng tiện lắm. Ý mình như vậy, ý bạn thì sao?::p

bạn cẩn thận thời tiết nữa đó bạn,giữ nhiệt độ chuồng chứ để khi gà bệnh rùi mới chạy thuốc thì tốn tiền lắm,hiệu quả kinh tế sẽ không cao nữa,nhớ cho gà uống thêm thuốc bổ vì dùng vacxin gà sẽ đưng lại,vitamin A,B,C,D,E chủ yếu là C.Chúc bác thành công

Cảm ơn các bác ,quả thực rất là may mắn đoán mò cho uống thuốc thế mà cũng đỡ,hiện tại gà đã ăn uống gần như bình thường trở lại ,theo như bác sealight thì làm vaccin không được dùng kháng sinh .nhưng tôi dùng biện pháp tạm thời để cứu con giống ,còn vaccin đậu sau làm lại vậy .thank........

truoc khi ban tim vacxin dau ga.tuc la chung ngay mang canh.hai ba ngay kim tra lai cho ban tim co noi lenh mot hot,y nhu hat gao vay la tim phong thanh cong.con neu ko co la ban phai tim lai.ngay tim phong benh ban ko dung khang sinh gi het.cho ga uong nuoc binh thuong.va sau 7 ngay ke tiep ban co the tim phong vacxin ke tiep.cu moi lan tim phong vacxin cach nhau 7 ngay tinh tu ngay tim dau.ga ban bo an ban thu nua thuoc tay loi sui boc. hieu ozzio nua vien tren mot lit nuoc.pha 3 ngay lien tuc ga se an lai.neu ga khoe lai roi.ban can mua thuoc thu y loi vitamin tong hop cho ga uong mot ngay uong mot ngay nghi ba lan trong thang.ga ban phat trien rat tot.chuc ban thanh cong

truoc khi ban tim vacxin dau ga.tuc la chung ngay mang canh.hai ba ngay kim tra lai cho ban tim co noi lenh mot hot,y nhu hat gao vay la tim phong thanh cong.con neu ko co la ban phai tim lai.ngay tim phong benh ban ko dung khang sinh gi het.cho ga uong nuoc binh thuong.va sau 7 ngay ke tiep ban co the tim phong vacxin ke tiep.cu moi lan tim phong vacxin cach nhau 7 ngay tinh tu ngay tim dau.ga ban bo an ban thu nua thuoc tay loi sui boc. hieu ozzio nua vien tren mot lit nuoc.pha 3 ngay lien tuc ga se an lai.neu ga khoe lai roi.ban can mua thuoc thu y loi vitamin tong hop cho ga uong mot ngay uong mot ngay nghi ba lan trong thang.ga ban phat trien rat tot.chuc ban thanh cong

- Nói như mấy anh thì khó mà làm vadxin được . nếu làm vadxin thì 2 tuần đầu gà ko được uống 1 tý KS nào ( trong thuốc úm có Kháng sinh ). Vì các ngày 3, 6, 9, 13, 17 đều là lịch Vadxin. nếu kiêng Kháng Sinh trước và sau 3 ngày rồi mới được làm Vadxin thì có nghĩa là trong 20 ngày đầu gà ko được uống 1 chút kháng sinh nào cả
- Theo em được biết thì Vadxin là đưa vào cơ thể con gà 1 loại virus chống trả ( wánh nhau ) với con Virus khác ( Gum, Newcastle , Đậu .... ) . Kháng sinh thì chỉ chống trả lại vi khuẩn ( mội trường không khí như cứt gà , nước dãi bẩn ....) và Kháng sinh ko diệt được Virus
==> Vadxin là virus . Kháng sinh ko ảnh hưởng tới virus hay nói cách khác nó ko phải đối thủ của Virus cho nên 2 cái đó hoàn toàn khác nhau. Mấy anh chém nhẹ tay hihi ^_^

=> Cháu cám ơn chú SangHuynh về câu trả lời bổ ích này

Last edited by a moderator:
ai noi ko anh huong lay tai lieu coi ki di roi ha chem gio o day.ban thu di ngay tim vacxin cho ga uong khang sinh coi sau nha.neu ban noi khang sinh ko anh huong toi vacxin thi co the thu.con ga tim vacxin uong nuoc thuong va ga tim vacxin uong khang sinh coi sau nha.lay hai mau di set nghiem coi thu o benh nao luong vacxin dinh diem.toi lay vd thuc tien cua toi ga thu roi ne.ban co the thu roi co ket qua ngay trong vong 3 ngay.1 thang 7 ngay tim vacxin tu huyet trung dung ko.ngay do ban tim vacxin tu huyet trung di.roi pha khang sinh phong benh MD ecoli vao cho ga uong toi cam chat ga ban se bi chet.ko do nguyen nhan.con ngay tim vacxin ga uong nuoc binh thuong ga chi bo an trong 1-3 ngay nhung ko chet.(ca dang ga bo me da tim phong day du.ke ca H5N1 luon)nuoi ga ko kho kinh nghiem moi hay.chu may anh thu y buon ra noi thao thao bat tiet hoi lai tra biet gi ve viet nuoi ga.toan la chit thi dung benh thi het ko dung thi chet co an nham gi.ga minh chet minh tiet chu may anh co tiet dau.ga thit chet ko tiet.chet mot con ga giong mat 7-15 trieu nhu choi.

--------

tienchip co hay thi bo ra 100 hay 200 trieu mua giong ga peru ve thu.the moi la cao thu chu noi ko thay lam ai biet dung sai.bo tien nhu the thu moi la anh chi do.noi may cau do chi may nguoi chua biet nuoi ga con doi voi minh nghe chan lam.

Last edited by a moderator:

Back