LẦN ĐẦU NUÔI CÁ

• Thread starter Lừ Hải Đăng
  • Ngày gửi
Thân chào ACE trong diễn đàn. Em có 4 cái ao (1 ao 700m2; 3 ao đều 300m2), ao có nước ra vào, đất vườn 4000m2. Bây giờ em đang chuẩn bị thả cá giống nhưng mọi thứ đều mới cả. Mong ACE đã có kinh nghiệm, kỹ thuật nuôi (em học về chăn nuôi thú y nhưng không được học về thủy sản) thì chỉ giúp em: E định nuôi cá ghép, nhưng không biết ghép giống cá gì mới hiệu quả (E dự định ghép Trắm (trắm đen, trắm cỏ); trôi; mè; trê; chép; vược hoặc rô phi). Số vườn còn lại e trồng luân canh cải bắp 3000 gốc, khoai lang lấy củ và nuôi 2 con lợn nái, 5 con thỏ sinh sản, thỏ con đẻ ra thì nuôi thịt; 20 con gà mái đẻ địa phương, con nở ra để nuôi thịt, kết hợp nuôi giun đất (giống giun lấy tại vườn), 200 con vịt bầu nuôi gối cách nhau 30 ngày. Về thời gian thì e đang làm ở cơ quan hành chính nên cũng chỉ làm được ngày nghỉ, em thuê người nhà làm. Với điều kiện và định hướng như trên thì có được không? và e phải lưu ý những gì?. E xin cảm ơn.

Nếu thuê thì bạn xem lại xem. Ao nhu thế thì bé l. Cùng lắm chỉ lqmf đc cá giống thôi. Cá giống thì trôi trắm mè chép. Mua bã đậu về cho ăn, bèo tấm, thức ăn tinh như cám gạo. Để nguyên 1 ao 300m2 chứa nc thải 2 lợn nái và tưới rau, mặt nước nuôi bèo tấm. Tuyệt ko thả cá gì xuống. Còn lại bạn nuôi gì tính hợp lý. Nếu xet con vịt và ngan đều ko tự làm cám đc thì nên chọn ngan. Vịt giá bâp bênh l. Đôi lời vs bạn

Nếu thuê thì bạn xem lại xem. Ao nhu thế thì bé l. Cùng lắm chỉ lqmf đc cá giống thôi. Cá giống thì trôi trắm mè chép. Mua bã đậu về cho ăn, bèo tấm, thức ăn tinh như cám gạo. Để nguyên 1 ao 300m2 chứa nc thải 2 lợn nái và tưới rau, mặt nước nuôi bèo tấm. Tuyệt ko thả cá gì xuống. Còn lại bạn nuôi gì tính hợp lý. Nếu xet con vịt và ngan đều ko tự làm cám đc thì nên chọn ngan. Vịt giá bâp bênh l. Đôi lời vs bạn
Đất e mua rồi ak. Em Cảm ơn anh

chào b, nếu b muốn nuôi cá thịt thì ao cua b hơi nhỏ. mà b muốn nuôi thì phải xác định đối tượng nuôi nào là chính còn các đối tượng nuôi ghép vào chỉ là phụ thôi thì mới dễ cho chăm sóc được. chúc b thành công

chào b, nếu b muốn nuôi cá thịt thì ao cua b hơi nhỏ. mà b muốn nuôi thì phải xác định đối tượng nuôi nào là chính còn các đối tượng nuôi ghép vào chỉ là phụ thôi thì mới dễ cho chăm sóc được. chúc b thành công
4/2 âm này e thả giống rồi ak. 500 con trắm 0,3kg/con, 40 con Chép 0,2kg/con, trôi 50 con 0,1kg/con, mè 50con 0,1kg/con. Không biết có ổn không nữa

Back