Lập Trình Viên,không bám nổi đô thị về quê lập nghiệp !

• Thread starter tompro
  • Ngày gửi
Như tiêu đề em chán cảnh sáng đi làm, đến giờ lại về, suốt ngày chăm chăm vào cái máy tính. lương ko đủ để trụ lại.
Em đang có suy nghĩ về quê chăn nuôi, nhưng ko biết nên nuôi con gì vào thời buổi này !
Em ở Hà Tây cũ cách HN 30km

Hiện em có những diêu kiện sau :

Vốn em có khoảng 100tr đổ lại.
Dất khoảng 1000m2 trong đó khoảng 100m2 bố mẹ em ngày xưa đã nuôi lợn còn để lại. Nên còn chuồng trại.

Em đang tính nuôi thỏ, và chim bồ câu nhưng ko biết thời tiết Ngoài Bắc có nuôi dc ko ? còn cách nuôi có thể học sau.
Còn giống nên mua ở đâu ! giá cả thế nào !
Cho em hỏi 1 câu nữa là giá cả 2 loại trên hiện tại là bao nhiêu tiền 1 kg.

Đây là suy nghĩ của em thôi, nhưng em xin các bác cho em lời khuyên, nên nuôi loại nào bây giờ với điều kiện nhà em có.
Em xin chân thành cám ơn các bác ạ.

Mình cũng là dân IT, đang làm thêm nghề tay trái là nông dân. Kinh nghiệm của mình nếu mới bắt đầu vào nghề để an toàn thì nuôi giun quế kết hợp gà ta thả vườn/đồi cho dễ làm.

ặc ặc, mình cũng dân IT, ở SG nhưng đang 7 nghiệp nên tập tành làm nông dân.
đang mún mua 20 bé gà ta hoặc gà nòi đất về nuôi lấy kinh nghiệm để tính toàn lời lỗ mà ko ai bán :D

pac này giống hệt mình. Cũng ngót nghét chục năm lăn lộn it mà giờ thấy làm nông dân hình như thích hơn nhiều. Năm ngoái bỏ vc về làm phát gần 2k con gà. Đến khi bán còn đúng một nửa, tưởng còn nước độn thổ mà may quá giá gà năm ngoái lại cao nên thua mất một ít. Giờ đang tiếp tục nuôi đàn thứ 2. Cảm giác hồi hộp. hjhj. Vậy kinh nghiệm là gi? Nuôi con ji thì nên tìm hiểu xem đầu ra có ok ko? và phải thật tâm huyết với nó. Như mình đặt luôn giường trong chuồng gà úm ngủ. Bà xã tính bỏ mình vì mình hâm. Nhưng phải thế thì mới biết con gà nó thế nào, cần gì. Mới nuôi kinh nghiệm chưa nhiều nên chỉ có vài lời chia sẻ. Chúc bạn thành công!

He He nghề IT nữa đây, mình đã 7 năm ở SaiGon rồi nên biết cảm giác thế nào. giờ về quê như người nông dân chân chính, nuôi con gì làm gì? muôn vàn câu hỏi đặt ra cũng chỉ vì tiền. những ai xác định chăn nuôi thì phải suy nghĩ những yếu tố dẫn đến thành công là kỹ thuật + kinh nghiệm và đầu ra. và điều bạn muốn thành công nũa là phải kiên trì.

em 1 slot nhé it về làm vườn nhưng không bỏ nghề vẫn sửa thêm kiếm ít tiền lẻ,
em đang nuôi hơn chục con thỏ newzelend và thỏ xám lai sơn tây, thấy có chút tiền rồi . 6 con nái đẻ 2 thang cho thu nhập khoảng 4 triệu thôi nhưng mà nhàn lắm . buổi sáng dậy choa ăn, trưa cho ăn, chiều muộn đi lấy cỏ và rau lang.
giờ em có giun quế rồi chuẩn bị thử nuôi gà tre và gà trọi để kinh doanh them , khi có kienh nghiệm sẽ mở rộng hơn và về nhà lam hẳn
em ở bắc ninh hj

Hee! Cũng là dân IT đây! Học xong đi NVQS rồi đi làm được gần 3 năm, rồi cũng như mấy bác không thích đi làm công nữa, giờ đang tính về làm trang trại. Nói trang trại cho nó to tác chứ cũng có miếng đất đồi, nước non không ổn địnhh lắm (Diên Khánh - Khánh Hòa). Định sang năm về nuôi gà lấy trứng, và thả vườn cộng với trồng một số loại cây. Bác nào rành về đất đồi chia sẻ kinh nghiệm với. Định trồng hoa thiên lý để lấy ngắn nuôi dài không biết có được không đây! Các bác chia sẽ kinh nghiệm nhé! Cảm ơn các bác trước.

thỏ và bồ câu

:approve:
Như tiêu đề em chán cảnh sáng đi làm, đến giờ lại về, suốt ngày chăm chăm vào cái máy tính. lương ko đủ để trụ lại.
Em đang có suy nghĩ về quê chăn nuôi, nhưng ko biết nên nuôi con gì vào thời buổi này !
Em ở Hà Tây cũ cách HN 30km

Hiện em có những diêu kiện sau :

Vốn em có khoảng 100tr đổ lại.
Dất khoảng 1000m2 trong đó khoảng 100m2 bố mẹ em ngày xưa đã nuôi lợn còn để lại. Nên còn chuồng trại.

Em đang tính nuôi thỏ, và chim bồ câu nhưng ko biết thời tiết Ngoài Bắc có nuôi dc ko ? còn cách nuôi có thể học sau.
Còn giống nên mua ở đâu ! giá cả thế nào !
Cho em hỏi 1 câu nữa là giá cả 2 loại trên hiện tại là bao nhiêu tiền 1 kg.

Đây là suy nghĩ của em thôi, nhưng em xin các bác cho em lời khuyên, nên nuôi loại nào bây giờ với điều kiện nhà em có.
Em xin chân thành cám ơn các bác ạ.

thỏ thì anh tới tung tâm ngiên cưu rê và thỏ ỏ ngần ngay trỗ anh ở đây bồ câu thì tại trung tâm nghiên
cứu vịt đại xuyên ấy
thịt thỏ giờ giao động tầm tư 40k đến 55k 1kg còn bồ câu thì 20 dến 30k 1 con 20 ngày tuổi

Tình hình sao rùi bác?show ít hình và kinh nghiệm thực tế để người sau học hỏi với nhé

Nuôi Thỏ cũng khó lắm ý.Khó nhất là cái thức ăn của nó lỡ dính nước mưa hay thuốc gì là tiêu

Nuôi Thỏ cũng khó lắm ý.Khó nhất là cái thức ăn của nó lỡ dính nước mưa hay thuốc gì là tiêu

mình cứ tưởng cắt cỏ về cho thỏ ăn như con bò thôi chứ , ai ngờ con thỏ nó yếu vậy hả bạn , mùa mưa là mấy con thỏ nó nhịn đói miết rồi :(

các bác nói chuyện hay quá. phải công nhận các bác mạnh zạn thật, zám bỏ công việc với lương ổn định để dấn thân vào một nghề hoàn toàn mới.
em không phải là dân IT, nhưng em cũng chuẩn bị về quê là nông dân đây. mới suy nghĩ và lên kế hoạch thôi mà em đã đau đầu với bao nhiêu là khó khăn trước mắt. mưu sự tại nhân, thành sự tại thiên mà.
với những gì em lượn lặt được trên sách báo thì theo em để xác định nuôi con gì, trồng cây gì phải dựa vào một số yêu tố nho nhỏ sau:
1. đầu ra: ra ngoài chợ thì biết liền àh (mùa nào thức ấy mà), chú ý nắm bắt thông tin chút đỉnh là biết lỗ hỗng của thị trường liền. từ đó liệt kê những gì có thể đưa vào danh sách nuôi trồng. lên mạng tìm hiểu về yêu cầu ngoại cảnh của chúng
2. điều kiện tự nhiên: khí hậu, thổ nhưỡng, nguồn nước (sống mấy chục năm thì biết thế nào rồi) kết hợp với danh sách ở trên, chọn cây con phù hợp với địa phương.
3.nguồn lực: kinh nghiệm bản thân có những gì, vốn được bao nhiêu, đất đai (diện tích bao nhiêu): từ đó là quyết định nuôi con gì.
sau đó là môt chặng đường dài: tìm hiểu về kỹ thuật nuôi trồng và bắt tay vào làm theo kế hoạch
không ít người thấy người ta làm thu được lợi nhuận cao nên cũng lao vào. kết quả là thất bại vì: thiện không thời, địa không lợi và nhân không hòa.
trên đây là một số ý kiến của em. em biết mình còn non trẻ, chưa có kinh nghiệm nên có gì sai sót mong các bác lượng thứ.

hoàn cảnh giống bạn, cũng là ước mơ nhỏ nhoi nhưng mình không đủ can đảm để thực hiện! Chúc bạn thành công.

Em cũng là kỹ sư đóng tàu, cũng ra được hơn 1 năm nay rồi...bôn ba ngoài Bắc không dc giờ em đang đang vật lộn trong Vũng tàu. Cơ mà công việc chả có chút gì hứng thú gì cả... em cũng chán cái cảnh sáng đến cty hết giờ thì về mà lương lậu chả ra sao! nói đến đóng tàu thì các bác cũng biết như thế nào rồi ý..? Em cũng rất ủng hộ quan điểm làm giàu trên chính mảnh đất quê hương mình, và ước mơ lớn nhất của em là có thể thay đổi dc bộ mặt Nông thôn quê em, làm ăn theo hướng quy mô lớn, không còn manh mún tự phát như bây giờ. Em đã có ý định về quê lập nghiệp lâu rồi cơ mà khốn cái không có vốn, thế nên vừa tranh thủ đi làm tích vốn, vừa đi tìm hiểu học hỏi...thấy trên diễn đàn cũng có nhiều bác dám từ bỏ con đường học vấn mà mình đã chọn em cũng đỡ nao núng... Em có ý định mở trang trai bò sữa, thấy trên diễn đàn chưa ai đề cập đến giống vật nuôi này hy vọng mọi người có thể xem xét đến nó vì nó cho hiệu quả kinh tế rất cao và ổn định.

chào các bạn,đọc topic và các comment các bạn mình thấy ai cũng thích chăn nuôi dám bỏ công việc bao nhiêu năm đèn sách mình thật sự khâm phục các bạn .Mình ở khánh hòa-nha trang là dân kế toán nhưng cũng đam mê chăn nuôi không khác gì máy bạn,nhiều lúc mình nghĩ làm công ăn lương biết khi nào khá nỗi thế là mình quyết định nuôi thêm 50 con gà làm thử nghiệm và 20 cặp bồ câu pháp sau gần 5 tháng các chú gà cũng sắp ra thị trường và bồ câu thì trong giai đoạn đẻ,mình cũng tranh thủ đã tậu thêm về 100 em gà con chăm sóc gần được 1 tháng máy e nó thật khỏe mạnh,trước khi bắt tay vào nuôi nói là nuôi thử láy kinh nghiệm nhưng mình cũng tìm hiểu thị trương nơi mình sống thì mình thấy con gà là có đầu ra ổn định nhất và sau đó là đến bồ câu vì thế mình quyết định nuôi 2 còn này,các bác cũng vậy nhé nếu muốn nuôi con gì các bác hãy xem chỗ mình sống tiêu thụ con gì nhiều nhất,ổn định nhất thì nuôi đừng nghe các báo các kênh truyền hình nhiều lúc họ nói quá.Đây chỉ là những vài dòng tâm sự của mình,mình hy vọng mọi người thường xuyên update thông tin những con vật mình nuôi để mọi nguời cũng nhau học hỏi kinh nghiệm và chen sẻ lẫn nhau,mình hy vọng là thế.

.....

Haiizzz. Sao trong 4rum nhiều dân IT vậy. Mình cũng đang là lập trình viên iPhone đây nhưng thú thật lương thì cũng ko thấp nhưng được cái là áp lực kinh khủng, ngày nào cũng OT này nọ, nói chung là đang nản. Bởi vây mình đã đầu tư 1 bầy chim trĩ và giao cho mẹ nuôi ở nhà. Mình vẫn đi làm để lấy ngắn nuôi dài. Nếu khả quan mình sẽ tập trung làm nông luôn cho đỡ mệt óc. Mình cũng lên mạng thuờng xuyên để học hỏi kinh nghiệm của anh em. Nói chung là mình mới start lại từ đầu. Hi vọng là chưa muộn.

Lập trình Viên , không bám nổi đô thị về quê lập nghiệp

Mình ở Tp HCM , Tốt nghiệp Quản trị kinh doanh và đi làm được 7 năm rồi . Dù công việc có phần nào đỡ vất vã hơn khi mới ra trường , nhưng mình vẫn ko được thoải mái khi ở chốn đô thành này . Mình cũng có kế hoạch là về quê lập trang trại để được nhẹ nhàng hơn .Đi làm chừng ấy năm mình chĩ tích cóp được 300tr + nhà mới mua được 1 mảnh đất 6000m2 ở bình dương , Vì từ đó đến giờ Sinh ra và lớn lên ờ Sài Gòn nên chưa biết gì về nông nghiệp cả nhưng từ nhỏ mình đã yêu vườn cây ao cá , hình ảnh từng cánh đồng , đàn bò , người nông dân thu hoạch mùa vụ đã in sâu vào tâm trí của mình . Để chuẩn bị cho plan làm nông trại mình đã tham gia học thêm 1 văn bằng Bác sỹ thú y tại Trường Đại học Nông Lâm . Mình va bạn cùng có 1 niềm đam mê chúng ta cần phải học hỏi , trao dồi kinh nghiệm tích luỹ tài chính thì mới có thể thực hiện được Niềm đam mê của mình . Chúc bạn luôn khoẽ và kiên định với niềm đam mê của mình .

Back