Lây chéo bệnh khi sử dụng nông cụ

• Thread starter HTX VƯỜN XANH
  • Ngày gửi
Hiện mình đang canh tác 500gốc quýt đường. Bênh đáng sợ nhât của lọai cây này là vàng lá gân xanh. Mình chỉ nghe nói nguyên nhân là do rầy chổng cánh truyền bệnh. Vậy nông cụ như kéo cắt chồi cắt từ cây này có truyền cho cây khác ko?
Anh em cùng trao đổi để khắc phục nha.

theo suy nghĩ của mình là có vì bệnh do vi khuẩn như vậy nó lây, chỉ cần tìm hiểu xem vi khuẩn đó có sống được trong điều kiện nào, ví dụ cắt 5 phút mới cắt tiếp cây khác hoặc vết cắt quá nhanh.

Theo tôi nghĩ lá có, do bề mặt tiếp xúc của kéo với mần bệnh lớn hơn nhiều so với vòi của rầy chổng chánh.
Vậy cách tốt nhất khi đi cắt cành tạo tán nên mang một xô nhỏ dung dịch khử trùng để ngâm kéo khi di chuyển từ cây này sang cây khác là OK rồi.

Theo tôi nghĩ lá có, do bề mặt tiếp xúc của kéo với mần bệnh lớn hơn nhiều so với vòi của rầy chổng chánh.
Vậy cách tốt nhất khi đi cắt cành tạo tán nên mang một xô nhỏ dung dịch khử trùng để ngâm kéo khi di chuyển từ cây này sang cây khác là OK rồi.
Vâng!
Mình cũng nghĩ như bạn. Virut gây bệnh greening hiện là mối lo nan giải của người trồng cây có múi. Cây ủ bệnh chúng ta sao biết đc. Cứ cắt cây này rùi sang cây khác sao tránh khỏi. Vấn đề là thuốc diệt khuẩn là j? Chúng ta là nông dân,cần các nhà khoa học hỗ trợ thôi ạ.
Thấy bác Hữu Nghĩa có cái avatar cây quýt. Chắc bác cũng đang canh tác giống cây này? Vườn bác có cây nào bị chưa ạ? E bị lác đác 20cây đã đốn hạ rồi. Cây em 1 năm tuổi đã phát bệnh. Ko biết lúc làm trái sao nữa...

Last edited by a moderator:
Vườn mình hiện giờ thì chưa có, mới trồng thử 2.000m2, được 10 tháng rồi, dự tính khoãng 18-20 tháng cho trái bói xem sao.
Lúc trước có mấy cây bị vàng lá không phát triển, mình tưới gốc thuốc Mancozed or Metaxyl + DAP thấy cũng phục hồi tốt.
Bạn hỏi anh Law Viet or NQ_Toan trên diễn đàn này cũng đang trồng cây có múi và am hiểu nhiều về lĩnh vực này đó. Hoặc một kênh khác là vào Facebook "Hội trồng cây có múi" thấy có nhiều thành viên là nhà nguyên cứu, nhà khoa học lắm...chắc có nhiều phương pháp hay để mình hoc hỏi được.
Mong được làm quen, cùng chia sẽ kinh nghiệm.

Qua nằm lục lọi trên mạng thì đọc được vài thông tin hữu ích về vấn đề này. Cùng trao đổi với anh em.

Sát khuân thì có thể dùng cồn cao độ,sát khuân nông cụ.

Greening có thể dùng kháng sinh tetracylin hàm lượng 1gam/1lit nước bơm trược tiếp vào thân cây. Cây lớn khoảng 1 lit nước cây phục hồi được 80-90%. Sau một năm thì ko biết có tái phát ko thì chưa biết.

Nay em sẽ thử làm. Kết quả em sẽ báo cáo cụ thể các bác.

Có file các bác tham thảo thêm.
Không làm cách nào bơm thuốc vô cây đc các bác ạ. Khoan lỗ xong dùng vit xiết lại mà thuốc vẫn trào ra ngoài. Bác nào có cao kiến j chỉ em với?

File đính kèm

• Kết quả bước đầu nghiên cứu phòng trừ bệnh vàng lá greening.doc
    112.5 KB · Lượt xem: 19
Qua nằm lục lọi trên mạng thì đọc được vài thông tin hữu ích về vấn đề này. Cùng trao đổi với anh em.

Sát khuân thì có thể dùng cồn cao độ,sát khuân nông cụ.

Greening có thể dùng kháng sinh tetracylin hàm lượng 1gam/1lit nước bơm trược tiếp vào thân cây. Cây lớn khoảng 1 lit nước cây phục hồi được 80-90%. Sau một năm thì ko biết có tái phát ko thì chưa biết.

Nay em sẽ thử làm. Kết quả em sẽ báo cáo cụ thể các bác.

Có file các bác tham thảo thêm.
Không làm cách nào bơm thuốc vô cây đc các bác ạ. Khoan lỗ xong dùng vit xiết lại mà thuốc vẫn trào ra ngoài. Bác nào có cao kiến j chỉ em với?
Cái đó tôi làm2 năm rồi bác ạ Hiệu quả không rõ rệt (nói chung là không khả thi "_ý kiến cá nhân tôi )Cònbác muốn làm thì đơn giản thôi :Cây bé thì nhúng tăm bông đút vào Cây to thì lõi bọt biển _Vậy thôi

Last edited by a moderator:

Back