Lịch vacxin tham khảo dành cho gà

Chào tất cả các bạn !

Đây là 1 topic có thể nói là " cũ mèm " với các thành viên cũ .
Ở Agriviet này cũng như các trang mạng khác , có rất nhiều lịch vacxin khác nhau . Tuy nhiên họ k hướng dẫn cách pha chế cũng như cách chủng vacxin .
Và sau đây là lịch vacxin mình đang sử dụng sau khi tham khảo wa các ý kiến của các chuyên gia -cũng như các cao thủ dđ Agri .

Lịch này các bạn có thể linh hoạt tuỳ biến ngày làm vacxin với tình hình dịch tễ ở mỗi địa phương khác nhau . Và mình hướng dẫn pha chế dành cho vacxin nội nhập ( Trung Ương 2 nhé )

Nếu các bạn k biết có thể dow về sử dụng ( có thể thay thế bằng Gum B , Gum A cho GUM TW2 , ND-IB thay thế cho New F và Lasota . Và pha chế cho phù hợp từng loại nhé . Có thể tham khảo thêm ở Trạm Thú Y ở địa phương mình đang sinh sống nhé ).

File đính kèm

• Lịch Vacxin tham Khảo.xls
    29.5 KB · Lượt xem: 207
uh cam on ban nhieu nha nhung ma minh luoi nen chi nho lasota va gum co 1 lan.25 ngay thi tiem khang the,minh bnuoi ga tam 4 thang la suat chuong ban nghi lam vay co rui ro khong

Trong tình thế cấp bách thì mới dùng kháng thể , còn bình thường hãy cứ dùng vacxin để cho cơ thể con gà tự tạo ra kháng thể thì tốt hơn .

Còn theo mình nghĩ thì bạn tiêm kháng thể ở ngày thứ 25 - thì coi như vacxin đã làm trước đó trở nên " vô nghĩa ". và kháng thể chỉ kéo dài thời gian bảo hộ lâu nhất là 3 tuần sau khi tiêm . Do đó gà của bạn sẽ tiềm ẩn nguy cơ dịch bệnh ấy .

Mình lm vacxin gum và lasota pha có 5ml à. Mà thấy nhỏ cũng đủ 100 con mà ta. Mắt một mũi 1

uh vậy hả bạn,tại mình lo lo nó bị bệnh.mình nhớ ND IB VÀ GUM ĐỀU DÙNG HÀNG NGOẠI ,nên tình chỉ nhớ mỗi thứ một lần và đến một thang thi tiem nicason,lich vay co gi sai ko ban

uh vậy hả bạn,tại mình lo lo nó bị bệnh.mình nhớ ND IB VÀ GUM ĐỀU DÙNG HÀNG NGOẠI ,nên tình chỉ nhớ mỗi thứ một lần và đến một thang thi tiem nicason,lich vay co gi sai ko ban
ND IB đúng là vacxin Ngoại nhập . Nếu có điều kiện thì nên nhỏ lại lần thứ hai - sau khi nhỏ lần 1 - trước 3 tuần .

New hệ I chủng M phải tiêm gà từ 2 tháng tuổi trở lên nhé bạn

Bạn dùng bình nhỏ mắt nào mà dùng 5cc cho 100 con 2giọt/con mà vừa đủ vậy ?
Nếu dùng bình nhỏ mắt Roto thì 5ml chỉ nhỏ dc 50con với liều mỗi con 2 giọt ! Thử kiểm nghiệm lại lần nữa xem sao ?
Mình dùng bình này nè bạn. Mìh lấy nước bơm vao 1cc mình nhỏ đk 20giọt lận

Mình dùng bình này nè bạn. Mìh lấy nước bơm vao 1cc mình nhỏ đk 20giọt lận

ax ! 1cc bạn nói nhỏ dc 20 giọt .
Như vậy là sẽ nhỏ dc 10 con nếu ta nhỏ 2 giọt/con , và sẽ nhỏ được 20con nếu ta nhỏ 1 giọt /1con .
Như vậy ta nếu nhỏ 100con thì ta cần : 10cc khi nhỏ 2giọt/con và cần 5cc nếu nhỏ 1 giọt/con .

Điều này mâu thuẫn ngược lại với những gì bạn nói ở trên rằng bạn dùng 5cc mà nhỏ đủ 100con với liều 2 giọt/con .
Hãy đọc kỹ lại 1 lần nữa để hiểu rõ hơn nhé bạn.

Mình lm vacxin gum và lasota pha có 5ml à. Mà thấy nhỏ cũng đủ 100 con mà ta. Mắt một mũi 1

ax ! 1cc bạn nói nhỏ dc 20 giọt .
Như vậy là sẽ nhỏ dc 10 con nếu ta nhỏ 2 giọt/con , và sẽ nhỏ được 20con nếu ta nhỏ 1 giọt /1con .
Như vậy ta nếu nhỏ 100con thì ta cần : 10cc khi nhỏ 2giọt/con và cần 5cc nếu nhỏ 1 giọt/con .

Điều này mâu thuẫn ngược lại với những gì bạn nói ở trên rằng bạn dùng 5cc mà nhỏ đủ 100con với liều 2 giọt/con .
Hãy đọc kỹ lại 1 lần nữa để hiểu rõ hơn nhé bạn.
Tks bạn nha. Mình hiểu rồi

Trước giờ mình làm cho gà tây theo mùa
mùa nắng.
3ngay tả
6ngay đậu
9 ngày gum
20ngay tả lần 2
27ngay gum lần 2.
Mùa mưa,mùa lạnh thì gum trước tả sau
Như thế có ổn kg bác Thiện
Góp ý dùm mình.cảm ơn

Trước giờ mình làm cho gà tây theo mùa
mùa nắng.
3ngay tả
6ngay đậu
9 ngày gum
20ngay tả lần 2
27ngay gum lần 2.
Mùa mưa,mùa lạnh thì gum trước tả sau
Như thế có ổn kg bác Thiện
Góp ý dùm mình.cảm ơn

Lịch của bạn thì ok .
bạn có cả kn làm vacxin theo mùa chắc hẳn cũng phải bao phen " sóng gió " rồi nhỉ :D

mình chưa từng nuôi con gà Tây bao giờ , chỉ có bạn nuôi thì bạn mỡi rõ tình hình bệnh tật nhất - từ đó đưa ra 1 cái lịch hoàn hảo nhất . Tuy nhiên theo mình thấy thì con gà Tây nó khá yếu , nếu theo mình thì mình đợi nó 6-7 ngày cho con gà nó cứng cứng thì mới làm vacxin để tránh nhìu hệ luỵ do vacxin gây ra .

Bạn có thể chia sẻ thêm 1 ít về gà Tây cho mọi người hiểu đi ! vì dđ này số lượng ng biết ( từ ấp trứng , tập tính sinh trưởng , v.v.v....) về gà Tây rất ít .

Đúng là con gà tây mới nở yếu thật.3 ngày làm tả hoặc gum thì hơi sớm.mà kẹt cái là phải ngừa đậu trươc 7 ngày.nên để 5,6 ngày ngừa tả thì gần với đậu quá.vì ngừa đậu rất quan trọng với con gà tây.bệnh đậu nó giống như 1 căn bệnh truyền kiếp của con gà tây vậy.
Về phần chia sẽ thật sự kg phải giấu giếm.tại thấy trên dđ rất nhiều bác hiểu biết và làm thực tế cho nên ngại chia sẻ thôi.
Ngay cả bản thân mình học trung cấp chuyên ngành chăn nuôi thú y tốt nghiệp năm 2003 nhưng làm nghề khác chỉ mới đi vào nuôi thực tế 5 năm nay thôi thấy mình còn yếu kém quá còn phải học hỏi nhiều hơn nữa.

bác cứ khiêm tốn k hè , học thú y lại chăn nuôi 5 năm nữa thì " k phải dạng vừa " .

E thì khác bác , có cái thì e tự làm biết , có cái thì học hỏi mới biết - nhưng đều mang ra " chém " cho dzui .

bác cứ khiêm tốn k hè , học thú y lại chăn nuôi 5 năm nữa thì " k phải dạng vừa " .

E thì khác bác , có cái thì e tự làm biết , có cái thì học hỏi mới biết - nhưng đều mang ra " chém " cho dzui .
Trước giờ cứ online bán hàng kg nên củng ít giao lưu học hỏi và chia sẽ với mọi người.có xem qua những bài viết của bác hay quá chừng.chém tùm lum mà trúng tá lả hihi...

Chào tất cả các bạn !

Đây là 1 topic có thể nói là " cũ mèm " với các thành viên cũ .
Ở Agriviet này cũng như các trang mạng khác , có rất nhiều lịch vacxin khác nhau . Tuy nhiên họ k hướng dẫn cách pha chế cũng như cách chủng vacxin .
Và sau đây là lịch vacxin mình đang sử dụng sau khi tham khảo wa các ý kiến của các chuyên gia -cũng như các cao thủ dđ Agri .

Lịch này các bạn có thể linh hoạt tuỳ biến ngày làm vacxin với tình hình dịch tễ ở mỗi địa phương khác nhau . Và mình hướng dẫn pha chế dành cho vacxin nội nhập ( Trung Ương 2 nhé )

Nếu các bạn k biết có thể dow về sử dụng ( có thể thay thế bằng Gum B , Gum A cho GUM TW2 , ND-IB thay thế cho New F và Lasota . Và pha chế cho phù hợp từng loại nhé . Có thể tham khảo thêm ở Trạm Thú Y ở địa phương mình đang sinh sống nhé ).

Tìm mấy buổi rồi giờ mới thấy cái cần.hii

Trong tình thế cấp bách thì mới dùng kháng thể , còn bình thường hãy cứ dùng vacxin để cho cơ thể con gà tự tạo ra kháng thể thì tốt hơn .

Còn theo mình nghĩ thì bạn tiêm kháng thể ở ngày thứ 25 - thì coi như vacxin đã làm trước đó trở nên " vô nghĩa ". và kháng thể chỉ kéo dài thời gian bảo hộ lâu nhất là 3 tuần sau khi tiêm . Do đó gà của bạn sẽ tiềm ẩn nguy cơ dịch bệnh ấy .
A thiện cho e hỏi. Mình chủng lasota lần thứ 2 thì ngừa dc dịch tả dc bao lâu. Lần 1 là e chủng hệ F. Cảm ơn a.

Back