Lịch vacxin tham khảo dành cho gà

Chào tất cả các bạn !

Đây là 1 topic có thể nói là " cũ mèm " với các thành viên cũ .
Ở Agriviet này cũng như các trang mạng khác , có rất nhiều lịch vacxin khác nhau . Tuy nhiên họ k hướng dẫn cách pha chế cũng như cách chủng vacxin .
Và sau đây là lịch vacxin mình đang sử dụng sau khi tham khảo wa các ý kiến của các chuyên gia -cũng như các cao thủ dđ Agri .

Lịch này các bạn có thể linh hoạt tuỳ biến ngày làm vacxin với tình hình dịch tễ ở mỗi địa phương khác nhau . Và mình hướng dẫn pha chế dành cho vacxin nội nhập ( Trung Ương 2 nhé )

Nếu các bạn k biết có thể dow về sử dụng ( có thể thay thế bằng Gum B , Gum A cho GUM TW2 , ND-IB thay thế cho New F và Lasota . Và pha chế cho phù hợp từng loại nhé . Có thể tham khảo thêm ở Trạm Thú Y ở địa phương mình đang sinh sống nhé ).

File đính kèm

• Lịch Vacxin tham Khảo.xls
    29.5 KB · Lượt xem: 207
Chết rồi gà e nhỏ vào miệng rồi liệu vacxin có hiệu quả ko ạ

mình có ý kiến nếu ngừa như bạn thì lúc dùng vacxin ngừa nhưng lại dùng kháng sinh thì nó phản tác dụng rồi. Vd NGÀY 20 ngừa Gum lần 2 trong lúc này nếu sử dụng kháng sinh Trị CRD thì Gum mắc tác dụng rồi và ngày 25 sử dụng New lần 2 thì kháng sinh trị CRD còn trong co thề gà thì VX New cũng mắc tác dụng luôn. AE cho hỏi rõ vụ này

Chào tất cả các bạn !

Đây là 1 topic có thể nói là " cũ mèm " với các thành viên cũ .
Ở Agriviet này cũng như các trang mạng khác , có rất nhiều lịch vacxin khác nhau . Tuy nhiên họ k hướng dẫn cách pha chế cũng như cách chủng vacxin .
Và sau đây là lịch vacxin mình đang sử dụng sau khi tham khảo wa các ý kiến của các chuyên gia -cũng như các cao thủ dđ Agri .

Lịch này các bạn có thể linh hoạt tuỳ biến ngày làm vacxin với tình hình dịch tễ ở mỗi địa phương khác nhau . Và mình hướng dẫn pha chế dành cho vacxin nội nhập ( Trung Ương 2 nhé )

Nếu các bạn k biết có thể dow về sử dụng ( có thể thay thế bằng Gum B , Gum A cho GUM TW2 , ND-IB thay thế cho New F và Lasota . Và pha chế cho phù hợp từng loại nhé . Có thể tham khảo thêm ở Trạm Thú Y ở địa phương mình đang sinh sống nhé ).

Chào anh Thiện, nhưng đúng là lịch cũ rồi anh hihi, lịch nào cũng hay nhưng hiện tại dịch bệnh hoành hành, biết đâu có cơn gió lạ gà bị bệnh thì nguy, gọi là hoàn cảnh cấp bách nên rút ngắn thời gian làm vaccin, em vừa góp ý trên topic kia thôi thì nhắc lại cho anh em tham khảo:
Dành cho anh em nuôi gà thịt thả vườn nhé:
5 ngày Gumboro L1
7 ngày Lasota L1
14 ngày Đậu + Gumboro L2
15 ngày H5N1
21 ngày Lasota L2
30 ngày Bắt đầu bổ sung sỏi cho gà ăn ( thêm vào luôn cho thành lịch chăn nuôi)
37 ngày Tẩy giun
42 ngày Lasota L3
70 ngày Newcastle H1
Đối với tụ huyết trùng thì phòng bệnh bằng vệ sinh sát trùng môi trường, máng ăn, uống, chứ không dùng vaccin nhé, hàng tuần cho gà uống enrofloxacin hay oxytetracycline( 1 ngày)
Làm vaccin khá là tốn kém, nhưng khi làm xong thì gà vẫn bị bệnh đó là chuyện bình thường nếu như khâu vệ sinh sát trùng không quan tâm. Ưu tiên hàng đầu vẫn là vệ sinh, sát trùng chuồng trại.

Last edited by a moderator:
Chào anh Thiện, nhưng đúng là lịch cũ rồi anh hihi, lịch nào cũng hay nhưng hiện tại dịch bệnh hoành hành, biết đâu có cơn gió lạ gà bị bệnh thì nguy, gọi là hoàn cảnh cấp bách nên rút ngắn thời gian làm vaccin, em vừa góp ý trên topic kia thôi thì nhắc lại cho anh em tham khảo:
5 ngày Gumboro L1
7 ngày Lasota L1
14 ngày Đậu + Gumboro L2
15 ngày H5N1
21 ngày Lasota L2
37 ngày Tẩy giun
42 ngày Lasota L3
70 ngày Newcastle H1
Đối với tụ huyết trùng thì phòng bệnh bằng vệ sinh sát trùng môi trường, máng ăn, uống, chứ không dùng vaccin nhé, hàng tuần cho gà uống enrofloxacin hay oxytetracycline( 1 ngày)
Làm vaccin khá là tốn kém, nhưng khi làm xong thì gà vẫn bị bệnh đó là chuyện bình thường nếu như khâu vệ sinh sát trùng không quan tâm. Ưu tiên hàng đầu vẫn là vệ sinh, sát trùng chuồng trại.
Lasota phải chủng tả ko bạn

Nếu nhỏ 2 dọt 100 gà thì pha 10cc ....

5 ngày Gumboro L1
7 ngày Lasota L1
14 ngày Đậu + Gumboro L2
15 ngày H5N1
21 ngày Lasota L2
37 ngày Tẩy giun
42 ngày Lasota L3
70 ngày Newcastle H1
Em có một điều thắc mắc mong bác giải đáp giúp với ạ.Trong chăn nuôi khâu sát trùng chuồng trại là khâu rất quan trọng,cần phun sát trùng một tuần một lần hoặc vài tuần một lần,các chất sát trùng sẽ tiêu diệt những vi khuẩn gây hại đồng thời nó cũng sẽ giết chết những vi sinh vật hữu ích,như vậy khi chăn nuôi mà dùng đệm lót sinh học,chúng ta trộn vào chất độn những vi sinh vật để lên men phân của vật nuôi rồi ta phun sát trùng sát khuẩn thì cũng sẽ tiêu hủy luôn những vi sinh vật hữu ích đó thì làm sao còn hiệu quả nữa ạ

Em có một điều thắc mắc mong bác giải đáp giúp với ạ.Trong chăn nuôi khâu sát trùng chuồng trại là khâu rất quan trọng,cần phun sát trùng một tuần một lần hoặc vài tuần một lần,các chất sát trùng sẽ tiêu diệt những vi khuẩn gây hại đồng thời nó cũng sẽ giết chết những vi sinh vật hữu ích,như vậy khi chăn nuôi mà dùng đệm lót sinh học,chúng ta trộn vào chất độn những vi sinh vật để lên men phân của vật nuôi rồi ta phun sát trùng sát khuẩn thì cũng sẽ tiêu hủy luôn những vi sinh vật hữu ích đó thì làm sao còn hiệu quả nữa ạ

a(c) giúp e với ak, e mới nuôi gà lần đầu nên chưa có kinh nghiệm. e đang nuôi 100 gà ri lai nay được 16 ngày tuổi. tuy nhiên lúc gà đk 9 ngày tuổi thì bị bệnh bạch lỵ e đang điều trị thuốc, Vì vậy bị lỡ mất lịch phòng bệnh đậu gà ( cho gà lúc 10 ngày tuổi) và ngừa cầu trùng ( cho ga từ 11-13 ngày tuổi). không biết bây giờ e nên phòng các bệnh cho gà như thế nào đk ạ. chờ gà khỏi bệnh phòng các bệnh trên mà k đúng với ngày tuổi gà đk k ạ. mọi người ai biết chỉ e với. e cam on!

5 ngày Gumboro L1
7 ngày Lasota L1
14 ngày Đậu + Gumboro L2
15 ngày H5N1
21 ngày Lasota L2
37 ngày Tẩy giun
42 ngày Lasota L3
70 ngày Newcastle H1

_ bạn đang phủ nhận vacxin tht àk ?
_bạn nên đọc lại phần lưu ý ở lịch vaxin nhé , các thành phần thuốc phòng tht của bạn đưa ra chính là phòng crd đấy . Hay nói đúng hơn là các thuốc phòng crd thì có thể phòng được tht. Và nên phòng crd định kỳ như phần lưu ý của mình .
Lưu ý đây là lịch tham khảo như tieu đề ,gần đây wá bận có gì trao đổi thì ae alo nhé

Anh em có dùng vaccine Tụ huyết trùng (vc tht) của TW2 cho kinh nghiệm với? Theo bản thân mình thì vc tht này có dùng rồi thì tỷ lệ gà bệnh vẫn cao, mình đã thử nghiệm 1 số bầy, trước dùng vc tht, gần đây dùng vc tht ghép E.coli vẫn bị bệnh dù vc vừa làm được hơn 1 tháng, theo mình biết thì đây là thời điểm kháng thể cao. Có thể do chủng vi khuẩn sản xuất vc không phải loại gây bệnh. Định sắp tới sẽ thử vc tht của phân viện thú y miền trung. Mình thướng làm vc rồi theo dõi tình hình dịch bệnh và ghi chép qua nhiều năm để xem như thế nào? Vc Dịch tả hệ M của TW2 thì thấy rất tốt.

a(c) giúp e với ak, e mới nuôi gà lần đầu nên chưa có kinh nghiệm. e đang nuôi 100 gà ri lai nay được 16 ngày tuổi. tuy nhiên lúc gà đk 9 ngày tuổi thì bị bệnh bạch lỵ e đang điều trị thuốc, Vì vậy bị lỡ mất lịch phòng bệnh đậu gà ( cho gà lúc 10 ngày tuổi) và ngừa cầu trùng ( cho ga từ 11-13 ngày tuổi). không biết bây giờ e nên phòng các bệnh cho gà như thế nào đk ạ. chờ gà khỏi bệnh phòng các bệnh trên mà k đúng với ngày tuổi gà đk k ạ. mọi người ai biết chỉ e với. e cam on!
tuần 1 ngừa bệnh đường ruột + vacxin theo lich phòng
tuần 2 ngừa bệnh đường hô hấp + vacxin theo lịch
tuần 3 ngừa bệnh cầu trùng + vacxin theo lịch
=> bạn chưa trễ, lịch phòng ngừa của bạn tham khảo lại đi

Mình mua liều 100 con nhưng rút thuốc ra pha 50 con còn 50 con bảo quản lại sài tiếp đc ko ae

Mình mua liều 100 con nhưng rút thuốc ra pha 50 con còn 50 con bảo quản lại sài tiếp đc ko ae
Theo mình là không nên, vacxin cũng rẻ mà :D
Nếu là mình, mình cho 50 con uống hết 100 liều luôn sẽ tốt hơn, mình chưa bao giờ gặp vấn đề gì khi uống liều gấp đôi cả.

mình nuôi 200 gà con giờ ms đc 5 ngày mà thấy 1 số con gày hẳn đi nhưng vẫn nhanh nhẹn.liệu mấy con gầy đó có sao ko ạ.có 2 con mình thấy ỉa phân trắng và chết vào ngày hôm sau nữa.ai giúp mình với

câu hỏi này hay mà không thấy ai trả lời hết???

Back