Liệu có xây dựng được 1 nông trại từ 2 bàn tay trắng không

• Thread starter Nguyễn Quỳnh
  • Ngày gửi
Cháu là sinh viên năm nhất nhưng cháu rất muốn mở 1 nông trại trồng cây ăn quả,rau sạch và chăn nuôi.Nhưng hiện giờ cháu không có vốn nhiều và cũng không có đất rộng để xây dựng. Vậy có cách nào để xây dựng 1 nông trại từ 2 bàn tay trắng không ạ. Và nếu có thì nên bắt đầu từ đâu ạ

Được bạn ak. Bắt đầu từ 2 bàn tay trắng đó là đi làm thuê. Có 1 ít vốn rồi ta bắt đầu triển khai đi thuê đất. Mèo nhỏ bắt chuột nhỏ. Mèo lớn bắt chuột lớn.
P/s: Mình cũng như bạn nhưng đc cái vay đc ít vốn và thuê đc 1 chỗ diện tích và cớ sở vặt chất tg đối ổn. Hi. Cố lên nhé!!

Rất khó bạn ơi.mình đã có tư duy làm giàu của napoleon hill,nghiêng cứu nhiều lắm rồi ,làm nhiều lắm rồi,thử thách nhiều quá rồi,kiyosaki cũng trợ giúp rồi...nhưng mình vẫn đang trong NỢ.mình vẫn hi vọng và mình cũng mong bạn sớm thành công.mình khát khao được thành công và mình chúc bạn luôn được thành công .

mình nghĩ " có chí thì nên" 2 bàn tay trắng sẽ làm nên tất cả,giống như ở gần nhà mình nè,có 2 vợ chồng anh đó người ngoài bắc vào.lúc vào rất khó khăn ăn uống túng thiếu.tất cả rau cải đều trồng trong miếng đất nhỏ xíu khoảng 30m2 để ăn khỏi tốn tiền rau.con tôm, con cá đều rất tiết kiệm,làm việc rất siêng năng.qua mấy năm rùi giờ miếng đất ngày xưa anh thuê đã được anh mua lại và đang cất nhà lầu đó hi.nếu bạn cố gắng mình nghĩ cũng sẽ thành công giống anh đó thui

Cháu là sinh viên năm nhất nhưng cháu rất muốn mở 1 nông trại trồng cây ăn quả,rau sạch và chăn nuôi.Nhưng hiện giờ cháu không có vốn nhiều và cũng không có đất rộng để xây dựng. Vậy có cách nào để xây dựng 1 nông trại từ 2 bàn tay trắng không ạ. Và nếu có thì nên bắt đầu từ đâu ạ
được chứ em .tôi đã chứng kiến rất nhiều anh em thành công từ hai bàn tay trắng.vấn đề đầu tiên là em phãi có lập trường vửng chắc.và cần có 1 việc làm ổn định để nuôi sống bản thân và tích lủy cho mục đích của em.trong thời gian làm việc em cần tích lủy hai thứ .1 là vốn tiền tệ.2-là vốn kiến thức nông nghiệp.cả hai vốn này càng nhiều càng tốt.bản thân tôi đã có hơn 20 năm làm việc không phãi nông nghiệp.chỉ với 1 mục đích là tích lủy hai thứ trên cho mục đích chính là làm một nông trại .và bây giờ tôi đã được làm và sống với niềm đam mê của tôi đã gần 10 năm rồi.thành công chỉ đến với người kiên trì và thật sự đam mê em à...chúc em thành công.

Tôi đúc kết từ chính bản thân tôi - bạn nhé
3 yếu tố : tài năng - ý trí - cơ hội

Bạn đừng hiểu nó 1 cách đơn giản quá - mổi yếu tố là cả 1 đề tài lớn và chưa có điểm kết
Nếu bạn hiểu thì chuyện có nông trại là 100% vấn đề là thời gian
Nếu bạn ko hiểu thì mãi mãi ko bao giờ có nông trại của bạn

Chưa hẳn bạn học cao thông minh là bạn hiểu - Chưa chắc 1 người ko biết 1 chử lại ko hiểu
Nói thì mất công giải thích ( chán lắm ). Nói nôm na là cai đắng cuộc đời cho ta hiểu - Ta ko gian khó thì ko bao giờ hiểu

Tài năng : bạn đừng nhầm tưởng là phải xuất chúng - chỉ cần bạn làm ra giá trị vật chất cao hơn cái nhu cầu thiết yếu của bạn - Như bạn cần 45000 để tồn tai trong 1 ngày thì bạn chỉ cần kiếm được 50000 là được
Ý trí : Bạn đừng nhầm tưởng với kiên trì - Mổi ngay bạn tích cóp 5000 - Dù cho bất cứ chuyện gì xãy ra - cho dù bạn có hy sinh tính mạng bạn cũng ko sài tiền tích cóp
Cơ hội : Với số tiền tích cóp được - bạn mới có cơ hội để cho chúng phát huy công lực của đồng tiền

Tui nói zậy bạn hiểu hay ko hiểu là tùy ở con người của bạn - vì như tui đả nói nếu hiểu thì ko cần ai nói cũng tự hiểu - vì chính cái cay đắng cuộc đời cho ta hiểu - chứ ko ai day cho ta hiểu được - Còn nếu ko hiểu thì có nói thế nào cũng ko hiểu

Bạn cũng chẳng biết tui là ai - tui như thế nào - nên tui cũng nói cho bạn biết - Tui ko cần 1 ai - cha mẹ anh em họ hàng gì hết - nói chung tất cả điều ko - với 2 bàn tay trắng và tui cũng có nhiều miếng đất đó thôi - tại chưa đến lúc làm nông nên chưa cần thiết gom chúng lại thôi - nếu gom lại thì cũng là 1 trang trại.

Tôi chỉ comment cho chủ top - xin miển chất vấn mọi người nhé - Hiểu vấn đề thì ko cần ai nói - ko hiểu thì ngàn lời nói cũng như ko !

Đúng là bạn đang không có gì, tiền ăn học còn phải xin bố mẹ. ý xin lỗi nếu bạn tự làm kiếm tiền để giờ cho bạn đi học ĐH .Mình thì khuyên bạn cố gắng học xong ĐH vời tấm bằng Khá Gỏi đi đã "Bạn đã có nền tảng về kiến thức và khả năng tư duy tính toán", có rồi bạn sẽ có được 1 cv theo ý muốn để tích lũy Tiền, tích lũy kiến thức để 1 ngày gần nhất bạn tự làm Chủ trang trại của mình .Giờ thì Bạn còn quá trẻ để có thể làm được việc lớn đó, đó đang là ước mơ thì bạn phải tự phải xây dựng nền tảng trước thì mới có hy vọng biến ước mơ thành hiện thực .
GOOD LUCK!

Trước mắt thì bạn mở được nông trại cây trái hoa quả con này con kia...cũng được.Hình như trên Zing hay gì có trò này.Vì trò này phù hợp với người tay trắng mà muốn làm nông nghiệp không phải đen tay.
Còn về lâu dài thì nên học,kiếm cái nghề nuôi sống được bản thân,sau đó là tích cóp để thực hiện ước mơ.Chứ bảo tay trắng không tiền không đất mà muốn có trang trại thì nên...đi ngủ sớm.

để thực hiện mơ ước ấy có một cách rất dễ là làm một " bà chủ trang trại" em ah.
đàn ông làm trang trại thời này khó lấy vợ nên nếu em muốn chắc chỉ ngày một ngày hai. anh em nhỉ?......

Vốn ko nhiều là bao nhiêu, đất ko rộng là bao nhiêu, chung chung quá.
Bạn có thể trồng rau mầm để bán, trồng hoa lan, nuôi bồ câu, nuôi thỏ những cái này ko cần đất rộng, vốn ban đầu ko lớn lắm nhưng cần lắm ...

Kiếm con ông trại nào xinh gái tý. Khéo mồm tán là có đc 1 phần cơ ngơi rồi, :)) về làm cùng ba vk lấy kinh nghiệm sau ở riêng kiểu gì chả cho lấy ít vốn :) " Ở đời có những cái tiền hok mua đc và rất nhiều tiền cũng hok mua đc nhưng khéo mồm xin lại đc"

phá rừng làm bạn...:D hay cưa con gái của kiểm lâm. ắt có đất.
đùa vui tí,chứ :Botay:

có như điều bạn muốn không hề dể chút nào cả,nói thế có nghĩa là không phải không làm được
tôi đả làm và làm được hiện giờ tôi có một nông trại,với số vốn ban đầu 10 triệu(tương đương 1 cây vàng thời điểm 2006) và tôi đả xây dựng trại củng thời điểm đó.hiện nông trại tôi nhỏ thôi 6000m2.
150m2 chuồng lợn 200m2 chuồng gà 120 cây xoài cát hòa lộc nhưng đánh đổi lại thể trọng ban đầu tôi 56kg đến thời điểm này còn 46kg lổ 10kg giám đốc lẩn công nhân 1 người
nhưng củng có sự đóng góp không nhỏ của vợ tôi chạy vòng ngoài cơm áo gạo tiền con cái ăn học giờ 2 con tôi đả ra trường công việc ổn định. còn tôi chỉ biết chăm lo trang trại
muốn có được không phải ngày 1 ngày 2 mà có được đâu,nó như đòn bánh tét,lột lần từng lá một.tích cóp từng đồng một,tranh thủ nguổn vốn nhỏ từ bên ngoài vay mượn.rồi trả dần,phải phát huy tối đa hiệu quả đồng vốn vay mượn
phải làm sao cho có lải dù lải ít đi nửa.tuyệt đối không để cụt dần.
còn nhiều vấn đề khác nửa nhựng để ae khác chia sẻ góp ý cho bạn. chúc bạn có nghị lực thực hiện ý tưởng của mình

Back