Lò ấp thùng gỗ cần tư vấn ạ !

• Thread starter Dương Tuấn
  • Ngày gửi
mình đóng thùng này dùng 2 quạt loại 220v khi đo nhiệt độ ở 2 đầu khay ( khay dài 80,5cm rộng 50cm) thì nhiệt độ chỉ lệch 0,1 độ , và mình cho chạy thử 1 đêm thì nhiệt độ rất ok tuy nhiên độ ẩm rất thấp ! Bác nào làm lò có nhiều kinh ngiệm xin chỉ giáo ạ

Theo mình thì khay nước của bạn nhỏ quá sẽ không đủ độ ẩm. Bạn có thể thay bằng khay nước to hơn. Hoặc bạn có thể ngâm 1 cái bóng đèn vào khay nước nóng sẽ bốc hơi tốt hơn.

Bạn mua cái mâm bằng nhựa to khoảng 2/3 cái đáy thùng.
di chuyển 1 cái quạt xuống đáy thùng cho quạt hướng vào khay nước là ok.
Chúc bạn thành công!

Bạn để nguồn nhiệt ở trên quá lãng phí. Xem lại vẫn đề thông khí. Nếu thông khí quá tốt sẽ làm giảm độ ẩm bên cạnh đó bạn để khay nước quá nhỏ. Khuyên bạn nên thêm 1 quạt 12v máy tính quạt trực tiếp vào khay nước thì sẽ đủ độ ẩm ngay

Theo mình thì khay nước của bạn nhỏ quá sẽ không đủ độ ẩm. Bạn có thể thay bằng khay nước to hơn. Hoặc bạn có thể ngâm 1 cái bóng đèn vào khay nước nóng sẽ bốc hơi tốt hơn.
Cảm ơn bác đã chỉ giáo nhiệt tình
Bạn mua cái mâm bằng nhựa to khoảng 2/3 cái đáy thùng.
di chuyển 1 cái quạt xuống đáy thùng cho quạt hướng vào khay nước là ok.
Chúc bạn thành công!
Mình chơi kiểu này dc ko ạ , dùng 1 khay nước vừa làm chắn nhiệt tức thì để chắn trên bóng điện , sát hẳn bên trên bóng điện ( như kiểu đ
Bạn để nguồn nhiệt ở trên quá lãng phí. Xem lại vẫn đề thông khí. Nếu thông khí quá tốt sẽ làm giảm độ ẩm bên cạnh đó bạn để khay nước quá nhỏ. Khuyên bạn nên thêm 1 quạt 12v máy tính quạt trực tiếp vào khay nước thì sẽ đủ độ ẩm ngay
Mình biết nó lãng phí nhưng do lò mình thiết kế dài quá nên vấn đề căn nhiệt rất khó vì ý định của mình làm 2 khay nên làm thử buồng nhiệt riêng ! Lò vuông thì mình làm 2-3 cái rồi thấy căn nhiệt dễ hơn nhiều !

nếu bạn làm thùng cao thì nên thiết kế 2 bộ bóng đèn trên và dưới và quạt thông gió đủ theo bộ với 2 khay nước để ngay bóng đèn phía sau quạt gió thì nhiệt đều và độ ẩm ok thôi( 1 bộ điều khiển lắp tối đa đc 3 bóng 75w cơ mà, còn quạt thông gió bạn chỉ cần dùng quạt 5v và tận dụng cục xạc đt là ok rồi). mình đã làm thành công. chúc bạn sớm thành công với ct của mình

Cho trưngs vào chưa mà biết k lệch ?
Độ ẩm thấp quá dễ hiểu mà bác này thật là, hơi nước bốc lên tỉ lệ thuânj với mặt thoáng với nhiệt độ. Bác làm cái lò tốn điện quá.

Back