lời tâm sự về Trang trại

• Thread starter nguoitramlang
  • Ngày gửi
không bt e post đúng mục không như em có vài suy nghi cần mấy bác chia sẽ.

chắc vài bác cũng đọc 1 số bài viết về cách thức mở trang trại mà em đã hỏi:

http://agriviet.com/home/threads/83...ga-khep-kin-can-may-bac-giup-do#axzz1obPIAFVz

http://agriviet.com/home/threads/10...-tu-van-nuoi-gia-cong-cho-cong-ty-c-p?p=#post

http://agriviet.com/home/threads/82916-Mo-trang-trai-voi-voi-mo-hinh-khep-kin-?p=#post

nguyện vọng em cũng thích làm nông. hiện e học xong đại hoc( bên kinh tế), sinh nam 1988. đang đi làm lương tháng 4tr. như e chán sg làm rồi. muốn về we như lại thất tiếc bao năm đền sách, anh chị lại cản ko cho về we. với lại e nghĩ lam công ăn lương bt khi nào mới giàu. về we thì sợ làm nong chịu cực ko nổi như e lại thích, muốn nuôi gà, nuôi cá, trồng vài cây cảnh, thich cảnh bình yên mỗi buổi sáng.

theo mấy bác em có nên về? cần lắm 1 lời khuyên.

Nuôi trùn kiểu chi mà phá sản vậy bạn??
Tại vì ngu, đầu tư trại bằng lá dừa nước để che mát cho luống nuôi trùn, chi phí cao, thất bại gỡ ra nhóm lửa cũng đỡ chi phí gas nhưng không đủ can đảm, để cho mối, mọt ăn chơi. Đầu tư trên 1 đơn vị diện tích cao thì khó nhân rộng mô hình do chi phí vốn cao. Vì vậy phá sản do chỉ sản xuất quy mô nhỏ. Mặc dù phá sản đối với con trùn quế nhưng đối với tôi nó vẫn là trùm trong các loại vật nuôi do tốc độ sinh sản nhanh, sản xuất phân hữu cơ nhanh và hiệu quả nhất. Kinh nghiệm sau phá sản: đảm bảo tránh mưa, nắng cho luống nuôi bằng bạt căng chữ A. Che mát bằng giàn dây leo được trồng xung quanh luống nuôi, tưới bằng hệ thống ống HDPE phun sương để giữ độ ẩm( giá 3200đ/m ). Kết luận: chi phí đầu tư thấp, thu lợi 3 tầng (giàn dây leo, con trùn quế, phân trùn), 1 nhân công chăm 1 mẩu "ngồi chơi...bật công tắc" thiết kế thêm hệ thống rải phân bò bằng bơm lùa và ròng rọc thì chú nhân công này khỏe nữa. Giờ thì tui đang lo cho xong cái vụ cá kiểng cái đã. Rãnh rỗi tui mới lập " âm mưu" thiết kế trại bò công nghiệp (chắc phải vợ con xong xuôi mới tính đến vì không vợ không con làm nhiều chi cho...mệt, kaka). Chìa khóa của trại bò công nghiệp nằm ở chỗ công nghệ trồng cỏ rẻ hơn công đi cắt cỏ và diệm tích bằng 1/5 đến 1/10 cách trồng cỏ thông thường và con trùn quế là thành phần quan trọng nhất trong trang trại đó. Như vậy tui đủ tư cách "làm công" cho hoangthuy chưa? Khà khà.

Em ko đưa ra lời khuyên gì tới anh nhưng thấy trên diễn đàn mình nhiều nghề bỏ xứ về quê làm nông quá.
Bản thân em cũng vậy :)
Đang đi học CNTT thì bỏ học về làm nông :D
Lúc đầu ai cũng bảo bị dở hơi nhưng cho đến giờ phút này cái dở hơi ấy lại giúp cho em có 1 nguồn thu nhập tuy không lớn nhưng cũng đủ thoải mái và tự do.
Đúng là em luôn có xu thế đi ngược mọi người chút.
Trong khi mọi người trồng cà chua đỏ quả to em lại đi trồng cà chua tím, cà chua vàng.
Hoa hướng dương vàng em ko trồng em lại trồng hoa hướng dương đỏ.
Điều kiện của em bất lợi lắm. Đất làm vườn ko có, vốn chẳng ai cho, kiến thức bắt đầu từ google. Rồi gia đình suốt ngày mắng chửi. Nhưng chẳng gì cản được sự đam mê. Có những lần ươm hạt mà bố gọi xuống ăn cơm mãi ko xuống. Cả nhà ăn xong rồi mình mới mò xuống.

Chủ topic có cùng tâm sự zới tui thiệt, cũng bằng tuổi tui nhưng tui đã có vợ mới đc thằng ku 3 tháng, k đc hhọc tới đại học, trung cấp xong đi nvqs. Đang làm bán hàng ở một tt mua sắm lương khoảng 5t. Trong tzan làm bán hàng tui cũng tập tành nuôi gà Tân Châu chơi, tới h này thì gần 2 năm gà thì đẻ nhìu nhưng h muốn bán lại bán k đc, có lẻ gà mh k đc đẹp bằng gà ngta, nên thịt dần. Công có, tiền có, coi như nuôi giải trí không tính lời lỗ, nhưng giờ nghĩ hồi đó mh kiếm con giống thật đẹp đổ ra gà đẹp k thì chắc bán dễ hơn, h nhìn cũng hơi nản nhưng k nản bằng h đag thất nghiệp.
Đang làm ngon lành đùn 1 cái mún về quê vợ ở vì trên đó có 2 mẫu đất, vừa phụ bame vợ làm tiêu, điều, cà phê, khóm vừa học hỏi kngh rồi muốn nuôi trồng j nuôi. Thế là nghĩ cty, ra tết về quê, đc 1tháng tiêu-điều cũng hết mùa, ít việc, vợ bảo về Biên hòa lại xin việc chứ trên đây cũng chẳng có việc. suy nghĩ mãi phát mệt, ở trên này k việc làm cũng ngại, mà mún làm j cũng có vốn...cuối cùng phải về BH, ngày nào cũng tìm vic oải thật, tìm việc nhưng lang thang các dđ nông nghiệp hoài, nó cứ ám ảnh ( mh phải tìm con gì nuôi, trồng gì bây h?)... riết muốn tẩu hỏa nhập ma luôn!
Tính bán cái nền nhà tầm 70tr về lại quê vợ mượn 1-2 sào đất nuôi trồng mà chưa phải lúc, có nhiêu đó vốn thôi k xong là ra nhà trọ ở nuôi con. Tối ngày cứ bay bổng những mơ ước nhưng nhìn lại thực tế là con k có tiền bú sữa h phải gửi 2 mẹ con nó trên nhà ôg bà ngoại. Đôi điều tâm sự

Quả thật nếu đi càng sâu và càng lâu, thì đa số những người con của vùng nông thôn dân dã, dù cho có đang làm gì, hoặc đang sống ở bất kì nơi đâu đều thích làm nộng. Có lẽ cái truyền thống làm lụng vất vả nó thấm vào máu của từng người con mưa nắng dãi dầu, và nó là động lực kích thích các bạn trở nên mạnh mẽ hơn, niềm đam mê với cây lúa, cái vườn, con vật nuôi nó trở thành đam mê, và khiến những đứa con "nông dân" xa đất nước như tôi muốn trở về quê. Giàu !, Ai mà không muốn. Có người họ đi làm vài chục năm tiết kiệm làm giàu, có người ra kinh doanh "buôn gian bán dối" cũng giàu, có người dắp đầu này xoay đầu kia cũng giàu, nhưng có lẽ không có cái giàu nào quý hơn làm giàu từ nhà nông. Nghề nào cũng đáng quý cả, tất cả các nghề nó kết thành một bộ phận của xã hội. Có cung ắt có cầu. Nắm bắt thị trường, 1 chút tần tảo chịu khó + ĐAM MÊ HỌC HỎI sẽ đưa bạn đến con đường phú quý.

Cái tội của nghề nông ngoài vất vả là bà con mình cả tin quá. Nuôi, trồng, chăn nuôi theo phong trào và bị bọn buôn lái,công ty, kĩ sư nó lợi dụng. Và cả những người đi trước, lợi dụng lòng tin của người đi sau. (Em viết những dòng này có lẽ sẽ bị nhiều người đã kích, nhưng biết sao. Nói ra còn hơn không.) Tôi vẫn còn nhớ những ngày còn nhỏ ở VN, nhà chúng tôi nghèo lắm, có được 1.5 mẫu đất xám, ba tôi trồng tiêu trên gần 700m^2 diện tích. Khi tôi biết nhận thức và đi học thì nhà chỉ có vỏn vẹn 200 nọc tiêu và phát triển thêm. Những năm đó còn trồng xen canh đâu phộng, dất trống thì trồng luân phiên bắp ( giống bắp ta cũ, không phải cao sản như bây giờ), khoai lang, củ khoai mì, củ mì tinh...vv Nhà nuôi gà và nuôi heo. Tôi vẫn còn nhớ cái cảnh nấu rượu nuôi heo, cho đến bây giờ mẹ tôi vẫn hay nhắc hoài, và lấy cái đó làm sự khổ cực mà cuộc đời bà đã trải qua. Từ một người là con nhà tiểu thư ở Biên Hoà theo ba tôi về vùng khỉ ho cò gáy lập nghiệp. Tôi phục họ thật, và cũng tự hào về điều đó.

Nấu rượu, bỏ mối rươu, lấy hèm pha thêm cám và bắp,khoai mì, bất cứ thứ gì mà có thể cho ăn được mà không tốn tiền mua, cho heo ăn. Những lúc heo, gà bị bịnh, ba tôi kiêm luôn bác sĩ thú y. Ông có hẳn 1 tủ đựng các syringes loại bằng sắt và thuỷ tinh + nhiều kim tiêm với kích cỡ khác nhau, và sách thú y. Nuôi heo thịt và heo nái, gầy bầy, có lúc nhà tôi nuôi nói không ngoa là cả trăm con heo thịt mười mấy con heo nái. Mỗi lần nó để thì thôi rồi, thắng bé học lớp 2 như tui và thằng em nhỏ hơn 2 tuổi thích lắm, thường heo nó đẻ khuy. Khuy giật mình thức giấc, thấy ngoài chuồng heo sáng đèn là biết rồi ( đèn dầu, những năm đó khu nhà tui chưa có điện), tôi chạy ra và thấy ba mẹ tôi đang phụ cho heo đẻ, nhiệm vụ của tôi được giao cũng tuỳ lúc, có lúc thì cột quấn chỉ quanh rốn heo con, rồi lấy kéo cắt rốn, và dĩ nhiên người cầm heo con là mẹ tôi. Nhắc đến heo con không thể không kể đến mùi của heo con lúc mới đẻ, khi mà tách cái bọc xung quanh người nó ra, có 1 mùi ( smell) rất đặc trưng mà có lẽ ai đã có dịp phụ đỡ heo đẻ khó có thể nào quên được.

Còn về nuôi gà, cái chuồng gà nằm sau nhà kho để ủ tấm lên men làm rượu và vô số các khạp nàm dọc xung quanh chuồng heo ( tận dụng cái mái chuồng để che) chuồng gà không rộng lắm, chủ yếu là thả vườn, thực ra là không có rào lưới B40 như bây giờ người dân họ làm, nuôi con gà thả rong vậy, cho ăn sáng tối, vậy mà chúng nó lớn nhanh như thổi. Có lẽ ông trời cũng không quá khác nghiệt những năm đó. Gà mẹ đẻ, rồi ấp, gà con nở ra, tôi còn nhớ là gà đẻ chuồng đơn giản lắm, chỉ lấy cái rổ ( thực sự là không nhớ tên nó là gì, làm bằng tre, nứa mỏng như sợi dây lạt, đan thành) rồi treo nó cao hơn so với sàn chuồng bằng tre, rồi trong đó lót ít rơm là thành cái tổ cho gà đẻ rồi đó. Ngày đó không có máy móc, mà gà con cũng đều đều, gà thịt thì khỏi nói, thơm ơi là thơm và thịt vàng trông rất bắt mắt.

Tại sao tôi lại dài dòng viết ra như vầy. Thực sự thì tôi cũng rất muốn về VN và về quê làm lại. Đang vận động gia đình, cả họ nhà tôi nghe tôi nói chửi như mưa mùa lũ mà bà con vùng đồng tháp mười hứng chịu hằng năm vậy. Mà về nếu không đủ vốn thì cũng không được. Nên rất cố gắng vừa học vừa làm, năm sau tốt nghiệp, ai biết có kiếm được việc không. Hên xui ý trời, không kiếm việc thì còn có cớ đi về VN. Cho nên nếu bạn có khả năng, và sự hổ trợ từ gia đình, đó là niềm động lực RẤT LỚN để đi đến thành công ( có lẽ đó là điều quan trọng nhất mà tôi học được từ người Mẽo).

Cuối cùng, một khi suy nghĩ đã làm thì nên cố gắng tiếp thu thông tin nhiều luồn, ngồi phân tích thiệt kĩ thị trường nơi bạn sống và điều quan trọng nhất là LẬP MỘT BẢN KẾ HOẠCH CHI TIẾT những gì bạn muốn làm, và đưa ra khung thời gian cụ thể cho từng kế hoạch. Dán kế hoạc, mụch đích, goals trên tường, nơi bạn thường thấy nhất, để mỗi khi "đuối lòng" thì bạn còn có nó làm kim chỉ nam, hướng dẫn bạn đi trên con đường lập nghiệp. Và sau cùng chúc bạn và các bạn khác đang có ý định về quê làm nông( mình sinh năm 86) và các bác, các chú trên diễn đàn, sức khỏe, hạnh phúc, và thành công.

P/S. Bài viết nhiều lúc lan man, hy vọng Mods, Admins dung thứ cho mình.

bạn gợi lại kỷ niệm của tôi hơn 30 nam trước. công việc gia đình y như gia dình bạn lúc đó.

Quả thật nếu đi càng sâu và càng lâu, thì đa số những người con của vùng nông thôn dân dã, dù cho có đang làm gì, hoặc đang sống ở bất kì nơi đâu đều thích làm nộng. Có lẽ cái truyền thống làm lụng vất vả nó thấm vào máu của từng người con mưa nắng dãi dầu, và nó là động lực kích thích các bạn trở nên mạnh mẽ hơn, niềm đam mê với cây lúa, cái vườn, con vật nuôi nó trở thành đam mê, và khiến những đứa con "nông dân" xa đất nước như tôi muốn trở về quê. Giàu !, Ai mà không muốn. Có người họ đi làm vài chục năm tiết kiệm làm giàu, có người ra kinh doanh "buôn gian bán dối" cũng giàu, có người dắp đầu này xoay đầu kia cũng giàu, nhưng có lẽ không có cái giàu nào quý hơn làm giàu từ nhà nông. Nghề nào cũng đáng quý cả, tất cả các nghề nó kết thành một bộ phận của xã hội. Có cung ắt có cầu. Nắm bắt thị trường, 1 chút tần tảo chịu khó + ĐAM MÊ HỌC HỎI sẽ đưa bạn đến con đường phú quý.

Cái tội của nghề nông ngoài vất vả là bà con mình cả tin quá. Nuôi, trồng, chăn nuôi theo phong trào và bị bọn buôn lái,công ty, kĩ sư nó lợi dụng. Và cả những người đi trước, lợi dụng lòng tin của người đi sau. (Em viết những dòng này có lẽ sẽ bị nhiều người đã kích, nhưng biết sao. Nói ra còn hơn không.) Tôi vẫn còn nhớ những ngày còn nhỏ ở VN, nhà chúng tôi nghèo lắm, có được 1.5 mẫu đất xám, ba tôi trồng tiêu trên gần 700m^2 diện tích. Khi tôi biết nhận thức và đi học thì nhà chỉ có vỏn vẹn 200 nọc tiêu và phát triển thêm. Những năm đó còn trồng xen canh đâu phộng, dất trống thì trồng luân phiên bắp ( giống bắp ta cũ, không phải cao sản như bây giờ), khoai lang, củ khoai mì, củ mì tinh...vv Nhà nuôi gà và nuôi heo. Tôi vẫn còn nhớ cái cảnh nấu rượu nuôi heo, cho đến bây giờ mẹ tôi vẫn hay nhắc hoài, và lấy cái đó làm sự khổ cực mà cuộc đời bà đã trải qua. Từ một người là con nhà tiểu thư ở Biên Hoà theo ba tôi về vùng khỉ ho cò gáy lập nghiệp. Tôi phục họ thật, và cũng tự hào về điều đó.

Nấu rượu, bỏ mối rươu, lấy hèm pha thêm cám và bắp,khoai mì, bất cứ thứ gì mà có thể cho ăn được mà không tốn tiền mua, cho heo ăn. Những lúc heo, gà bị bịnh, ba tôi kiêm luôn bác sĩ thú y. Ông có hẳn 1 tủ đựng các syringes loại bằng sắt và thuỷ tinh + nhiều kim tiêm với kích cỡ khác nhau, và sách thú y. Nuôi heo thịt và heo nái, gầy bầy, có lúc nhà tôi nuôi nói không ngoa là cả trăm con heo thịt mười mấy con heo nái. Mỗi lần nó để thì thôi rồi, thắng bé học lớp 2 như tui và thằng em nhỏ hơn 2 tuổi thích lắm, thường heo nó đẻ khuy. Khuy giật mình thức giấc, thấy ngoài chuồng heo sáng đèn là biết rồi ( đèn dầu, những năm đó khu nhà tui chưa có điện), tôi chạy ra và thấy ba mẹ tôi đang phụ cho heo đẻ, nhiệm vụ của tôi được giao cũng tuỳ lúc, có lúc thì cột quấn chỉ quanh rốn heo con, rồi lấy kéo cắt rốn, và dĩ nhiên người cầm heo con là mẹ tôi. Nhắc đến heo con không thể không kể đến mùi của heo con lúc mới đẻ, khi mà tách cái bọc xung quanh người nó ra, có 1 mùi ( smell) rất đặc trưng mà có lẽ ai đã có dịp phụ đỡ heo đẻ khó có thể nào quên được.

Còn về nuôi gà, cái chuồng gà nằm sau nhà kho để ủ tấm lên men làm rượu và vô số các khạp nàm dọc xung quanh chuồng heo ( tận dụng cái mái chuồng để che) chuồng gà không rộng lắm, chủ yếu là thả vườn, thực ra là không có rào lưới B40 như bây giờ người dân họ làm, nuôi con gà thả rong vậy, cho ăn sáng tối, vậy mà chúng nó lớn nhanh như thổi. Có lẽ ông trời cũng không quá khác nghiệt những năm đó. Gà mẹ đẻ, rồi ấp, gà con nở ra, tôi còn nhớ là gà đẻ chuồng đơn giản lắm, chỉ lấy cái rổ ( thực sự là không nhớ tên nó là gì, làm bằng tre, nứa mỏng như sợi dây lạt, đan thành) rồi treo nó cao hơn so với sàn chuồng bằng tre, rồi trong đó lót ít rơm là thành cái tổ cho gà đẻ rồi đó. Ngày đó không có máy móc, mà gà con cũng đều đều, gà thịt thì khỏi nói, thơm ơi là thơm và thịt vàng trông rất bắt mắt.

Tại sao tôi lại dài dòng viết ra như vầy. Thực sự thì tôi cũng rất muốn về VN và về quê làm lại. Đang vận động gia đình, cả họ nhà tôi nghe tôi nói chửi như mưa mùa lũ mà bà con vùng đồng tháp mười hứng chịu hằng năm vậy. Mà về nếu không đủ vốn thì cũng không được. Nên rất cố gắng vừa học vừa làm, năm sau tốt nghiệp, ai biết có kiếm được việc không. Hên xui ý trời, không kiếm việc thì còn có cớ đi về VN. Cho nên nếu bạn có khả năng, và sự hổ trợ từ gia đình, đó là niềm động lực RẤT LỚN để đi đến thành công ( có lẽ đó là điều quan trọng nhất mà tôi học được từ người Mẽo).

Cuối cùng, một khi suy nghĩ đã làm thì nên cố gắng tiếp thu thông tin nhiều luồn, ngồi phân tích thiệt kĩ thị trường nơi bạn sống và điều quan trọng nhất là LẬP MỘT BẢN KẾ HOẠCH CHI TIẾT những gì bạn muốn làm, và đưa ra khung thời gian cụ thể cho từng kế hoạch. Dán kế hoạc, mụch đích, goals trên tường, nơi bạn thường thấy nhất, để mỗi khi "đuối lòng" thì bạn còn có nó làm kim chỉ nam, hướng dẫn bạn đi trên con đường lập nghiệp. Và sau cùng chúc bạn và các bạn khác đang có ý định về quê làm nông( mình sinh năm 86) và các bác, các chú trên diễn đàn, sức khỏe, hạnh phúc, và thành công.

P/S. Bài viết nhiều lúc lan man, hy vọng Mods, Admins dung thứ cho mình.

Em ko đưa ra lời khuyên gì tới anh nhưng thấy trên diễn đàn mình nhiều nghề bỏ xứ về quê làm nông quá.
Bản thân em cũng vậy :)
Đang đi học CNTT thì bỏ học về làm nông :D
Lúc đầu ai cũng bảo bị dở hơi nhưng cho đến giờ phút này cái dở hơi ấy lại giúp cho em có 1 nguồn thu nhập tuy không lớn nhưng cũng đủ thoải mái và tự do.
Đúng là em luôn có xu thế đi ngược mọi người chút.
Trong khi mọi người trồng cà chua đỏ quả to em lại đi trồng cà chua tím, cà chua vàng.
Hoa hướng dương vàng em ko trồng em lại trồng hoa hướng dương đỏ.
Điều kiện của em bất lợi lắm. Đất làm vườn ko có, vốn chẳng ai cho, kiến thức bắt đầu từ google. Rồi gia đình suốt ngày mắng chửi. Nhưng chẳng gì cản được sự đam mê. Có những lần ươm hạt mà bố gọi xuống ăn cơm mãi ko xuống. Cả nhà ăn xong rồi mình mới mò xuống.
- Bạn này giống mình quá nhỉ. nhưng mình thì đỡ hơn 1 tí là làm xong được cái bằng đại học CNTT. (giờ nó đang được ép lại treo lên tường chơi).
- Mình thì nghỉ học xong ra đi làm công cho người ta thôi thì ta về ta tấm ao ta, làm những gì cha mẹ ta đã và đang làm.
- Lúc đầu thì cũng bị mắng chửi ra ruộng thì bị người ta hỏi học tới đâu mà về quê cấm câu hả mày. nghe hoài giờ thành thói quen rồi . :D.
- Giờ thì mình cũng đã có được thu nhập riêng sao 1 năm cày cuốc rồi. chúc các bạn thành công trên con đường đã chọn, và luôn luôn cảm thấy vui vẻ với những gì mình đã chọn. :D

ban than men

neu o que co dien=u kien ve von cung hu la dat dai thi nen ve,con ko thi o trong nay lam nong nghiep cung duoc ma.minh cung dang co du tinh mo mot trang trai o binh duong.neu co hung thu thi lien he voi minh,cung nhau lam giau

các bạn làm trang trại cần bnhieu mét vuông ,nuôi con gì ,trồng cây gì ,đầu ra ntn ,những khó khăn về dịch bệnh ,vốn hóa thị trường ,kỹ thuật nuôi nấng ,thời tiết mưa gió bão ,lụt v..v những áp lực ấy nếu cảm thấy chịu đựng được thì hẵng làm.thân

Cố làm những gì mình muốn đi bạn, nhưng phải có kế hoạch nhé, đi cho chắc chứ không là nản bị quay vòng vòng chóng mặt đấy, hii, mà quan trọng cứ bước đi bước đầu tiên đi,

Đọc những lời tâm sự mà rút ra đc nhiều điều cho bản thân!
Mình cũng đi làm ở SG nhưng vẫn canh cánh làm 1 cái gì đó cho riêng mình liên quan về nông nghiệp, nhưng về quê thì lại k thích, có lẽ sẽ loay hoay ở ven SG,hehe

Theo tôi nghĩ bạn nên chuẩn bị đủ vốn cần thiết đi đã, trong thời gian đó lập ra 1 kế hoạch cụ thể rằng sẽ về quê làm gì,nuôi gì? Tất nhiên là kế hoạch đó phải đem lại thu nhập cao hơn mức 4tr hiện tại của bạn dẫu có cực hơn tí, nhưng không gì bằng làm điều mình thích bạn nhỉ ? Tôi cũng đang như bạn, nhưng khác tí là kế hoạch của tôi đang thực hiện giai đoạn đầu bởi gia đình, cuối tuần thì tôi về phụ tiếp, vì thời gian đầu chưa có thu nhập nên vẫn phải cày ở tp 1 thời gian nữa.
Tôi nghĩ khi chưa có kinh nghiệm gì thì bạn nên làm những cái dễ như lập vườn cây ăn trái-trồng những loại cây phù hợp dễ trồng, vì chăn nuôi thì lúc nào cũng khó hơn trồng trọt.Chúc bạn thành công!

các bác về quê cũng dc nhưng bắt đầu làm từ đầu mất nhìu công của lắm. e cũng cùng chí hướng với các bác, về dc 2 năm rùi...hj, nuôi chim trĩ đỏ,h nuôi cả gà rừng, gà tre..công. va gà ta nữa hj.hj.mong dc giao lưu ace,.khi nào co dk mời ace đến nhà chơi , thăm quan mô hình của e rùi ae giao lưu cùng nhau phát triển kinh tế.ok

không bt e post đúng mục không như em có vài suy nghi cần mấy bác chia sẽ.

chắc vài bác cũng đọc 1 số bài viết về cách thức mở trang trại mà em đã hỏi:

http://agriviet.com/home/threads/83...ga-khep-kin-can-may-bac-giup-do#axzz1obPIAFVz

http://agriviet.com/home/threads/10...-tu-van-nuoi-gia-cong-cho-cong-ty-c-p?p=#post

http://agriviet.com/home/threads/82916-Mo-trang-trai-voi-voi-mo-hinh-khep-kin-?p=#post

nguyện vọng em cũng thích làm nông. hiện e học xong đại hoc( bên kinh tế), sinh nam 1988. đang đi làm lương tháng 4tr. như e chán sg làm rồi. muốn về we như lại thất tiếc bao năm đền sách, anh chị lại cản ko cho về we. với lại e nghĩ lam công ăn lương bt khi nào mới giàu. về we thì sợ làm nong chịu cực ko nổi như e lại thích, muốn nuôi gà, nuôi cá, trồng vài cây cảnh, thich cảnh bình yên mỗi buổi sáng.

theo mấy bác em có nên về? cần lắm 1 lời khuyên.

chào các bác
tôi thì không được học nhiều học được hết lớp 9 thì phải ngỉ rồi nhà ngèo
quá đi theo mây người ở quê đi làm đủ thứ việc nhưng vân không khá hơn là hơn là bao
tôi thì rât thick làm vươn nhưng khổ nỗi ko có đất nên cư phải đi làm linh tinh tới năm rôi về quê thấy có 1heta đất bỏ hoang cua dân ko làm gi tôi quyết
đinh là ở nhà lâp nghiệp vốn tôi có tý chút kinh ngiêm chăn nuôi thủy sản va lam vườn hoc được do có 6 năm o trong cần thơ làm công
tôi mới làm được nửa năm chưa có thu nhâp. nhiều nhưng thây hay nắm

Em thì ở tận miền trung bác có thể chỉ chi tiết hơn về quy trình nuôi rắn mối dc ko.Có hình ảnh up giúp em càng tốt

người cũng cảnh ngộ

Hô hô. mình không ngờ lại có nhiều người cùng chung lý tưởng như vậy. quả thật làm giàu với niềm đam mê thì không gì bằng. chúc mừng mọi người đã tìm ra ánh sáng cuộc đời. mình tin anh sáng đó sẽ soi đường cho các bạn vượt qua mọi khó khăn và đạt được mục tiêu mình đặt ra.
riêng mình, đã ấp ủ làm nông dân từ hồi học cấp 3, sau đó học nông lâm ngành trồng trọt, ra trường bôn ba vào sg vừa làm kiếm sống vừa học kinh nghiệm.
khoảng một tháng nữa thì mình về lại mảnh đất miền trung đầy mưa bão, đầy gió lào khô nóng. dẫu biết là khó khăn vô kể, nhưng mình tin niềm tin sẽ chiến thắng.
chúc cho tất cả mọi người thành công với ước mơ cháy bỏng của mình!

hay quá. thật đáng khâm phục nghị lực và tâm huyết của tiền bối

Trên khung này, chứa một ý rất là chân thật và hết sức chân chính. Bạn hãy suy nghĩ kỹ về việc, bạn về quê lập nghề nhé. Đừng nghe những gì người ta nói mà hãy nhìn kỹ những gì người ta làm.
Thât trớ trêu... Người nông thôn đổ xô lên thị thành kiếm việc làm... Người đang có việc ở thành phố lại muốn trở về quê... Cuộc đời trông thật giống con thoi.
Ở đâu, làm nghề gì, cũng quý hết cả .... Thành công và kết quả là ngay ở chính mình

cháu nghĩ có việc éo le trên cũng là do người nông thôn có đất, nhưng lại thiếu vốn để sản xuất nên họ mới lên thành phố, còn người thành thị thì cơ bản cũng có vốn nên muốn về lại quê để lập nghiệp. Một phần người thành phố lại muốn về quê do họ chán công việc hiện tại nên mới muốn về quê thử một phen.

Chia sẻ với mọi người tí vì sao em làm thích làm nghề nông nhé, nói thật là lúc đầu em cũng chả yêu thích gì nghề nông đâu, chẳng qua là do chán công việc hiện tại, làm chung nhưng mà sao khó hòa hợp được với những con người ở đấy lắm, dạng bằng mặt không bằng lòng. Sẵn nhà có đất ở dưới quê nên muốn về trồng trọt hay chăn nuôi gì đó cho qua ngày thôi. Nhưng càng tìm hiểu về kỹ thuật chăn nuôi thì càng phát hiện ra em thật sự THÍCH mọi người ạ, thích cái cảm giác ta bỏ công sức ra chăm nuôi, mặc dù biết rằng sẽ không dễ dàng như ta nghĩ lúc đầu, cũng như đọc trên báo chí, nhất là tay ngang như em nhưng em tin rằng nếu có quyết tâm mình sẽ làm được.
Hiện giờ cũng đang là tháng 6, em sẽ thu xếp dần mọi việc cũng như suy nghĩ lại lần cuối xem sẽ nuôi trồng cái gì và bắt đầu lên kế hoạch với gia đình để gia đình chuẩn bị tâm lý từ từ. Tháng 7 em sẽ xin nghỉ và bắt đầu thực hiện. Có tình hình gì mới em sẽ báo cho mọi người sau nhé! Chúc mọi người sẽ sớm tìm được con đường đúng với đam mê và nguyện vọng của mình "Phải đâu may nhờ, rủi chịu, phải đâu trong đục cũng đành. Phải không em ? Phải không anh? - Một Đời Người Một Rừng Cây"

Back