Lợn bị lên đậu

• Thread starter phungnd
  • Ngày gửi
Các bác có kinh nghiệm cho em xin phương pháp điều trị bệnh lên đậu ở lợn. Ở đàn 20 con,ban đầu có 2 cá thể bị lên đậu,dần dần lây sang gần như cả đàn rồi. Không đến nỗi tồi tệ lắm là đàn lợn vẫn ăn uống bình thường,theo em được biết đây là bệnh do virus gây ra và cũng lành tính phải không ạ? Nhưng nhìn hơi sốt ruột. Lợn khoảng 70kg rồi . 2 con bị sớm nhất thì những nốt đã khô và đóng vẩy, 1 số nốt đã bay hẳn,nhưng còn những con khác thì mới bắt đầu,lợn đã bị được 10 ngày nay rồi ạ. Xin các bác chia sẻ cho em ít kinh nghiệm,đang tập tành nuôi mấy chục con mà,đàn lợn con 20 kg cũng có 1 con bị lây rồi ạ. Cảm ơn mọi người!

Các bác có kinh nghiệm cho em xin phương pháp điều trị bệnh lên đậu ở lợn. Ở đàn 20 con,ban đầu có 2 cá thể bị lên đậu,dần dần lây sang gần như cả đàn rồi. Không đến nỗi tồi tệ lắm là đàn lợn vẫn ăn uống bình thường,theo em được biết đây là bệnh do virus gây ra và cũng lành tính phải không ạ? Nhưng nhìn hơi sốt ruột. Lợn khoảng 70kg rồi . 2 con bị sớm nhất thì những nốt đã khô và đóng vẩy, 1 số nốt đã bay hẳn,nhưng còn những con khác thì mới bắt đầu,lợn đã bị được 10 ngày nay rồi ạ. Xin các bác chia sẻ cho em ít kinh nghiệm,đang tập tành nuôi mấy chục con mà,đàn lợn con 20 kg cũng có 1 con bị lây rồi ạ. Cảm ơn mọi người![/Q
Các bác có kinh nghiệm cho em xin phương pháp điều trị bệnh lên đậu ở lợn. Ở đàn 20 con,ban đầu có 2 cá thể bị lên đậu,dần dần lây sang gần như cả đàn rồi. Không đến nỗi tồi tệ lắm là đàn lợn vẫn ăn uống bình thường,theo em được biết đây là bệnh do virus gây ra và cũng lành tính phải không ạ? Nhưng nhìn hơi sốt ruột. Lợn khoảng 70kg rồi . 2 con bị sớm nhất thì những nốt đã khô và đóng vẩy, 1 số nốt đã bay hẳn,nhưng còn những con khác thì mới bắt đầu,lợn đã bị được 10 ngày nay rồi ạ. Xin các bác chia sẻ cho em ít kinh nghiệm,đang tập tành nuôi mấy chục con mà,đàn lợn con 20 kg cũng có 1 con bị lây rồi ạ. Cảm ơn mọi người!

huong, post: 754102, member: 150543"][/QUOTE]
Bệnh đó rễ chua mà...a ra cửa hàng bảo bán cho thuốc tiêm lợn bị đậu. Và thuốc bôi ...là họ biết.... A chú ý không lên tắm cho chúng..thuốc tiêm...combi- pharm,,phargentylo-F,,,oxyvet-L.A.......thuốc bôi da xanh ..metylen.......chú ý ko tắm nha anh

Last edited by a moderator:
huong, post: 754102, member: 150543"]
Bệnh đó rễ chua mà...a ra cửa hàng bảo bán cho thuốc tiêm lợn bị đậu. Và thuốc bôi ...là họ biết.... A chú ý không lên tắm cho chúng..thuốc tiêm...combi- pharm,,phargentylo-F,,,oxyvet-L.A.......thuốc bôi da xanh ..metylen.......chú ý ko tắm nha anh[/QUOTE]
Nắng nóng 40 độ hơn như này mà không tắm quả là rất khó luôn, mình cũng đã điều trị kháng sinh cho đàn 5 ngày để an tâm những con bị yếu có thể nhiễm khuẩn đường hô hấp... Không biết đúng ko nữa! Bôi xanhmetylen lợn liếm có ảnh hưởng j không mọi người??

Back