Lợn con tiêu chảy phân vàng, cần giúp đỡ gấp!

• Thread starter Ngọc Bích
  • Ngày gửi
Chào các bác!
Các bác cho e hỏi vấn đề thế này: Nhà e có 1 đàn lợn con đc 30 ngày rồi nhưng vẫn theo mẹ, mấy hôm nay chúng nó bị đi ngoài phân vàng, mẹ ăn uống bình thường, con thì ăn cám chưa mạnh. Ai biết cách chữa trị vào giúp e với ạ! Sốt ruột quá!
Chào các bác!
Các bác cho e hỏi vấn đề thế này: Nhà e có 1 đàn lợn con đc 30 ngày rồi nhưng vẫn theo mẹ, mấy hôm nay chúng nó bị đi ngoài phân vàng, mẹ ăn uống bình thường, con thì ăn cám chưa mạnh. Ai biết cách chữa trị vào giúp e với ạ! Sốt ruột quá!
Trời ơi k ai có cách khắc phục ạ?!

Bác chưa nuôi bao giờ à? Nó bắt đầu ăn cám là bị vậy đó, ỉa phân vàng nặng k dễ chữa đâu. Thấy chớm bị tiêu chảy là phải chữa ngay.
H bạn mua thuốc có thành phần norfloxacin chích, pha cám loãng trộn điện giải+colistin, truyền nước gluco vào khoang bụng(dốc ngược 2 chân, tiêm 10ml vào gần núm vú thứ 2 từ mông nó xuống) 1 ngày/lần và bôi thuốc tím vào chỗ đó. tỷ lệ cứu đc phụ thuộc vào nó có tự ăn đc k., nếu ăn đc thì sẽ sống, có con heo tôi đút 3 tuần trời, ngày 4 lần mới khỏi nè.

Bác chưa nuôi bao giờ à? Nó bắt đầu ăn cám là bị vậy đó, ỉa phân vàng nặng k dễ chữa đâu. Thấy chớm bị tiêu chảy là phải chữa ngay.
H bạn mua thuốc có thành phần norfloxacin chích, pha cám loãng trộn điện giải+colistin, truyền nước gluco vào khoang bụng(dốc ngược 2 chân, tiêm 10ml vào gần núm vú thứ 2 từ mông nó xuống) 1 ngày/lần và bôi thuốc tím vào chỗ đó. tỷ lệ cứu đc phụ thuộc vào nó có tự ăn đc k., nếu ăn đc thì sẽ sống, có con heo tôi đút 3 tuần trời, ngày 4 lần mới khỏi nè.
Lợn nhà mình vãn ăn uống bình thường, chỉ có điều bị đi như thế thôi. Nhỏ cầu trùng mà k đỡ.

Bạn dùng thuốc chích norfloxacin đi, rất hiệu quả đó bạn

Bạn lấy cồn lá neem cho heo uống từ 10-15 giọt, giảm hẳn luôn nha bạn

Chào các bác!

Trời ơi k ai có cách khắc phục ạ?!
Xin Chào! Theo như bạn mô tả. Thứ nhất bạn cần tách đàn lợn con theo mẹ vì đàn lợn đã biết ăn ít rồi.(Nếu đàn lợn chưa biết ăn, thì nên tập ăn sớm và tiêm ngay kháng sinh LA( tốt nhất là Amoc Gen LA) vào cho lợn mẹ và lợn con theo liều khuyến cáo của nhà sx) Thứ 2 bạn tiêm một mũi kháng sinh LA + Gluco K C. Nếu bị bệnh do vi khuẩn gram-+ hay kỵ khí, chắc chắn 100% là khỏi. Nếu không khỏi thì do lợn bị bệnh vi rút ghép với vi khuẩn, Ta lấy lòng đỏ trứng gà đổ cho lợn con + cho ăn hoặc uống Điện giải glukcmin+ điều kiện chăm sóc tốt lợn sẽ tự khỏi. Vì lợn con tiêu chảy do nhiều nguyên nhân gây ra, không nhất thiết nó tiêu chảy là đổ tội cho Ecoli. Nếu nó ghép với vi rút dịch tả hay tge... càng tiêm lợn càng ngày càng héo dần.

Trước tiên bạn cần kiểm tra thức ăn nước uống xem đảm bảo chưa?.
Quan trọng là không cho heo nằm áp bụng xuống nền chuồng, nên cho heo nằm vào chất độn như rơm hoặc vải.
Cho uống kèm B-Complex.
Cho uống 1ml/con Spectinomicine
Hoặc Colicoc. Luân phiên, ngày uống 2 lần.
Mình không nuôi nhưng đây là kiến thức củ mình, bạn có thể tham khảo.
Thấy không hợp lý thì đừng làm theo.
Những gì trên mạng bạn cũng nên kiểm tra kỹ, đừng tin mọi ý kiến.
Chúc bạn chữa được và có thêm kinh nghiệm.
Thân!.

Bạn lấy cồn lá neem cho heo uống từ 10-15 giọt, giảm hẳn luôn nha bạn
Cồn lá nêm là j vậy bạn?
Trước tiên bạn cần kiểm tra thức ăn nước uống xem đảm bảo chưa?.
Quan trọng là không cho heo nằm áp bụng xuống nền chuồng, nên cho heo nằm vào chất độn như rơm hoặc vải.
Cho uống kèm B-Complex.
Cho uống 1ml/con Spectinomicine
Hoặc Colicoc. Luân phiên, ngày uống 2 lần.
Mình không nuôi nhưng đây là kiến thức củ mình, bạn có thể tham khảo.
Thấy không hợp lý thì đừng làm theo.
Những gì trên mạng bạn cũng nên kiểm tra kỹ, đừng tin mọi ý kiến.
Chúc bạn chữa được và có thêm kinh nghiệm.
Thân!.
Cảm ơn bạn nhé! Đàn heo nhà mình nằm ở trên sàn, k ở nền chuồng. Vừa rồi mình phải tách mẹ và tiêm, đồng thời cho uống cầu trùng, giờ khỏi rồi bạn ạ.

Lợn nhà mình vãn ăn uống bình thường, chỉ có điều bị đi như thế thôi. Nhỏ cầu trùng mà k đỡ.
Heo bao nhiêu ngày tuổi ? Đã làm vaccin chưa ? Từ đẻ tới giờ có nhỏ cầu trùng hay chưa ? Nhỏ liều lượng có đúng k ? Heo có nhả thuốc ra k ? Nhỏ có đúnh cách k ? Tốt nhất là nhỏ lúc heo chưa bú. Nhiệt độ chuồn nuôi giữa ngày và đêm chênh lệch bao nhiêu, vì ban ngày nóng quá sữa sẽ nóng theo, đêm mát nó bú nhiều thì tiêu chảy. Sữa k ổn định, bạn phải chú ý điểm này

Cồn lá nêm là j vậy bạn?

Cảm ơn bạn nhé! Đàn heo nhà mình nằm ở trên sàn, k ở nền chuồng. Vừa rồi mình phải tách mẹ và tiêm, đồng thời cho uống cầu trùng, giờ khỏi rồi bạn ạ.
Hoohoo. Thế thì heo mẹ bị MMA. Bạn tách heo là sáng suốt. Nếu heo nhỏ bạn cứ tiêm thẳng vào heo nái thì nó cũng khỏi. Vì đây là do con nái của bạn bị chứ không phải heo con. Nên nhỏ thuốc cho heo con mà không tiêm cho nái thì chắc không khỏi. Và bây giờ bạn đã thành công. Nên: Nếu muốn chữa thành công thì phải biết nguyên nhân gây bệnh do vi rút hay vi khuẩn gram+-, kỵ khí, yếm khí. Rồi mới chữa trị. Nhưng vấn đề này bạn không nên dùng vì đó chỉ dành cho giới chuyên môn. Còn bạn thì cứ tiêm thẳng kháng sinh LA vào và thuốc bổ Glukcmin là được vì tốn thêm ít tiền nhưng bạn chắc thành công. (mua loại nào mà tác dụng kéo dài càng nhiều càng tốt, loại nhiều tiền ấy) Nếu bị vi khuẩn thì nó lành 100%, nếu không lành thì chắc 100% do vi rút. Bạn muốn nuôi con gì thì phải phòng vacin. Nếu lỡ vi rút vào bạn vẫn an tâm điều trị. Còn về cách điều tri bệnh thì bạn tự học dần vì có LA hỗ trợ sự tự tin. Nếu không tin thì cứ thử sl ít, thành công rồi áp dụng cũng chưa muộn. Bạn nên quan điểm nếu thuốc tốt mà không được thì ai cũng phải bó tay. Đừng tìm hiểu các loại khác nữa mà hãy để thời gian cho việc khác. Bệnh gì bạn cứ nêu lên. Nếu tôi ghé qua sẽ post lại.

Heo bao nhiêu ngày tuổi ? Đã làm vaccin chưa ? Từ đẻ tới giờ có nhỏ cầu trùng hay chưa ? Nhỏ liều lượng có đúng k ? Heo có nhả thuốc ra k ? Nhỏ có đúnh cách k ? Tốt nhất là nhỏ lúc heo chưa bú. Nhiệt độ chuồn nuôi giữa ngày và đêm chênh lệch bao nhiêu, vì ban ngày nóng quá sữa sẽ nóng theo, đêm mát nó bú nhiều thì tiêu chảy. Sữa k ổn định, bạn phải chú ý điểm này
Chào bạn! Mình có 1 vấn đề khác muốn tham khảo ý kiến của bạn. Con heo nái nhà mình cai sữa được 1 tháng mà vẫn không lên giống lại, mình có tiêm PG 600 mà vẫn không thấy hiện tượng gì. Một con không nói nhưng cả 2 con đều vậy. K biết nó bị sao nữa. Trong 2 con đó thì có một con lứa trước cũng tiêm k đc rồi thời gian sau tự lên giống. Đau đầu quá í!

Chào bạn! Mình có 1 vấn đề khác muốn tham khảo ý kiến của bạn. Con heo nái nhà mình cai sữa được 1 tháng mà vẫn không lên giống lại, mình có tiêm PG 600 mà vẫn không thấy hiện tượng gì. Một con không nói nhưng cả 2 con đều vậy. K biết nó bị sao nữa. Trong 2 con đó thì có một con lứa trước cũng tiêm k đc rồi thời gian sau tự lên giống. Đau đầu quá í!
Điều đầu tiên là bạn cần xem lại thể trạng của nái, sau đó thì xem về lông móng xem có vấn đề gì k. Nếu heo rụng lông và đau móng cũng như phần đệm của bàn chân thì quá trình lên giống sẽ bị chậm lại. Thường thì heo sau khi tách con thì phải cung cấp khẩu phần đầy đủ để heo mau phục hồi, nếu heo ốm bạn phải cho ăn từ 3-4kg thức ăn nái nuôi con để nhanh phục hồi thể trạng. Tiêm ade tốt cho nái giá từ 300-500 ngàn 1 chai. Tiêm sodimfos hoặc catosal nếu heo trắng sơ lông k hồng hào, bổ sung khoáng và biotin ( trong các trường hợp nái có vấn đề về móng ). Nếu con nái đã trở về thể trạng tốt và khoe mà vẫn chưa lên giống thì bạn mới xài thuốc lên giống và bỏ 1 nước. K nên tiêm thuốc khi mà cơ thể nái hao mòn nhiều mà bạn ép nó thì k tốt. Vẫn có trường hợp nái bị viêm và bệnh lí gây chậm động dục nhưng tỷ lệ k cao, quan trọng là dinh dưỡng trong thơi gian nuôi con và chờ phối. Nếu nái nuôi con sữa tốt và ốm nhanh thì phải cai sớm nếu phân heo con đã ổn, để lâu thì nái sẽ rụng lông và chậm lên giống. Truoc khi tách con 1-2 ngày thì tiêm cho nái 1 mui ade, nếu thể trạng tốt thì ngài cai k cho ăn, nếu hơi ốm thì 1kg, nếu ốm thì cho ăn sáng 2kg rồi chiều tách, hôm sau cho ăn như bình thường

Back