Lợn nhà em có phải bị tai xanh không

• Thread starter kanku
  • Ngày gửi
E có 2 nái lúc đầu có biểu hiện sốt, mắt đỏ nên có nhử bỏ ăn, gọi bác sĩ thú y vào chẩn đoán sốt virus đỏ, tiêm thuốc buổi đầu có đỡ, hôm sau tiêm tiếp, ko thấy đỡ, vẫn đang tiêm tiếp nhưng vẫn ko thấy đỡ. các bác xem dùm cần phải làm như thế để chẩn đoán bệnh cho đúng, để điều trị cho đúng bệnh.:9^:

Chào bạn, theo mình những thông tin bác cung cấp quá ít để chẩn đoán bệnh.

Theo mình biết, bệnh đỏ ở heo thì có thể do 1 trong 4 loại gây ra :
1) Pasteurella ( tụ huyết trùng ) ( Vi Khuẩn - Cầu Trực )
2) Salmonella ( Vi Khuẩn - Trực khuẩn )
3) Erysipelothrix ( dấu son heo ) ( Vi Khuẩn - Trực khuẩn )
4) Dịch tả heo ( Virus )
Thông tin có thể chưa chính xác, nếu có sai mong các bác sữa giúp em.

Sốt đỏ giống vậy không bác kanku?

Nếu là nhiễm PPRS, chích thuốc 2 ngày không có đỡ đâu. Chích 15 ngày mới thấy bớt. 1-2 ngày không ép-phê gì đâu.

------ 3 minutes:

Chào bạn, theo mình những thông tin bác cung cấp quá ít để chẩn đoán bệnh.

Theo mình biết, bệnh đỏ ở heo thì có thể do 1 trong 4 loại gây ra :
1) Pasteurella ( tụ huyết trùng ) ( Vi Khuẩn - Cầu Trực )
2) Salmonella ( Vi Khuẩn - Trực khuẩn )
3) Erysipelothrix ( dấu son heo ) ( Vi Khuẩn - Trực khuẩn )
4) Dịch tả heo ( Virus )
Thông tin có thể chưa chính xác, nếu có sai mong các bác sữa giúp em.

Đúng rồi! Nếu nói "bệnh đỏ" thì là nói đến 4 bệnh trên.
Từ "sốt đỏ" cũng chỉ biểu hiện của PPRS, đó là người nuôi thấy biểu hiện phát đỏ nên đặt như vậy. Chứ không phải từ chuyên môn. Cũng như "heo bò" là chỉ heo Duroc ấy!

Dùng từ "sốt virus đỏ" rất chung chung, 1 cách nói cho dễ hiểu thôi.

Last edited by a moderator:
lợn nhà e là lợn rừng,lông lá da nó đen mù,quan sát ben ngoài da khó lắm, buổi đầu e tiêm song ăn uống tốt lắm, ngày hôm sau lại chẳng thấy ăn uống gì nữa, chỉ thấy nằm một chỗ, ko thấy ho.

những triệu chứng bạn đưa ra chỉ là những triệu chứng chung của bệnh truyền nhiễm thôi còn là bệnh gì thì chưa kết luận dc đâu
còn nếu nói là virus sốt đỏ thì chỉ có khả năng là 2 bệnh dtả và tai xanh thôi tuy nhiên nếu là dtả có kèm theo ho và thở khó, còn tai xanh thông thường thì ở những ngày đầu sốt nhưng ngắt quãng(sốt, ngưng rồi sốt lại), có thể ho ít hoặc ko ho nhưng có kèm theo chảy nước mũi cái này cần quan sát kỹ nha bạn.
bạn có thể cho mình biết là bạn đã tiêm những loại thuốc gì ko?

Mình đang tiêm FLOXY +ALALGINE+C, cứ tiêm vào buổi tối, thì sáng ra khoẻ ăn uống tốt,đến chiều thì lại nằm ỳ ra một chỗ, mấy e hậu bị và heo nọc cũng đã có hiện tượng bị nhiễm bệnh mất rồi, mong các bác cao tay bắt bệnh kê đơn dùm, rầu quá.....

Mình đang tiêm FLOXY +ALALGINE+C, cứ tiêm vào buổi tối, thì sáng ra khoẻ ăn uống tốt,đến chiều thì lại nằm ỳ ra một chỗ, mấy e hậu bị và heo nọc cũng đã có hiện tượng bị nhiễm bệnh mất rồi, mong các bác cao tay bắt bệnh kê đơn dùm, rầu quá.....
căn cứ theo những gì bạn kể cho thấy thuốc trên đã có tác dụng nhưng do khoảng cách của thời gian tiêm thuốc quá lâu ko đảm bảo đủ nồng độ thuốc có trong máu do đó dẫn đến tình trạng này
bạn có thể tiêm theo loại thuốc đó nhưng nên tiêm 2 lần ngày thử xem sao nhé
ah mà FLOXY bạn có thể kết hợp thêm dexa thành 1 mũi tiêm, còn ALALGINE+C có thể kết hợp thêm 1 ống B1 để tăng tính thèm ăn cho heo bạn nhé
chúc bạn thành công:lol:

Mình rẽ dùng theo cách của bạn xem sao, 1 em tiêm được 5 ngày tghì đã thấy nhanh nhẹn lên và đã ăn uống được chút ít, còn 1 em sáng nay tiêm mũi thứ 5, coi kiểu thấy vẫn còn chậm chạp lắm( theo hướng dẫn trong đơn thuốc thgì tiêm 4-5 ngày). liệu em nó không khỏi, thì có phải tiêm dấn thêm không.thask

trường hợp vẫn ko khỏi thì mình cần đổi loại thuốc khác và tiếp tục điều trị bạn ah :lol:

Hôm nay mình sẽ dừng thuốc cho đàn lợn nhà mình( trong đàn đã có con ăn, được con ko, rau xanh ăn ít, nhưng lếu nấu chín lên thì ăn tốt,nhìn qua đã đỡ hơn mấy hôm trước ), dừng thuốc 1,2 hôm mà còn hiện tượng bị lại, mình định dùng loại thuốc HAN-FLOXIN, liệu có ổn ko các bác, bác nào có loại thuốc nào hay hơn giới thiệu hộ em với. thask...

------ 6 minutes:

bác sĩ thú y hôm kia vào chẩn đoán lại nó là sốt phát ban( dưới vùng mình đang có dịch này, thú y họ bảo thế )

Last edited by a moderator:
mấy ông thú y chuẩn đón heo rừng tùm lum hà, lúc trước heo mình bị chỉ có cái bệnh viêm phổi mà mấy ổng trị cũng ko xong chuẩn đón lung tung, tốt nhất là mình tự tìm hiểu và điều trị, heo của bác bị bệnh lạ quá mình chưa gặp phải nhưng chúc bác sớm trị khỏi bệnh cho đàn heo...

Back