Lớp học chuyên đề,chuyên sâu cho Nông dân.

Kính thưa toàn thể gia đình agriviet !

Hôm nay Tôi xin nói lên suy nghĩ của mình về những lớp học cho nông dân mong nhận được nhiều ý kiến đóng góp.

Nông dân thì cần những kiến thức thực tế để ứng dụng vào trồng trọt và chăn nuôi.Nhưng lại không có, còn học sinh phổ thông thì được (Phải) học để có giấy chứng nhận và được cộng điểm để khi tốt nghiệp.

Trường về nông nghiệp thì dạy BSTY và KSCN học nhiều,nhưng ra trường chẳn biết bao nhiêu,kiến thức dàn trải,thiếu chuyên sâu và thực tế.

Nên chăn có những lớp chuyên đề ,chuyên sâu và thực tế cho bà con nông dân ai có nhu cầu sẽ học để ứng dụng ngay vào thực tế ví dụ như : nuôi rắn ri voi,hổ trâu,gà, vịt,thỏ .v.v.v hay đại loại như lớp chuyên trồng lan đã có chẵn hạn.

Bác Xuân Vũ ơi mở lớp dạy nuôi rắn đi Bác.!!!

Mong nhận được sự đóng góp của mọi người.
Thân.

Last edited:
Khổ lắm! Mình không phải nông dân chuyên nghiệp. Nuôi vật gì cũng là
văn nghệ mà thôi nên không có kinh nghiệm gì cả.
Tên của mình HOCLACHINH bạn thấy đấy.
Ý kiến của mình để mọi người có kinh nghiệm cùng nhau chia sẻ.
Có thể ý kiến này cũng khó thành lắm vì những người có kinh nghiệm
(đặc biệt về rắn) không chịu tham gia diễn đàn. (Chắc các bác biết ai rồi !!!)
(Như bên topic "Chủ đề nuôi RRV..." bạn hocnuoiran "khóc gần chết" mới có bạn Tấn Tài ở BD lên tiếng.
Nếu lên tiếng sớm mình đâu có thịt 2 con RRV mình mua ở chợ về thử. hehe)
---------------

Mình không có ý yêu cầu không tranh luận. Không tranh luận thì đâu gọi là
diễn đàn được. Ý mình muốn nói, tranh luận là ngay trên diễn đàn này đây,
theo từng topic mà mỗi ACE gợi ý. Còn những chuyên trang thì mình chỉ phổ
biến mà thôi.
---------------

Bác cứ nói thế! Nông dân trên diễn đàn này toàn là NÔNG DÂN @, phải không bác?
Ví dụ như mình: nuôi rắn trong thùng b, để vào 1 cục gạch ống, đổ nước vừa xâm xấp cục gạch.
Tuy nhiên những ngày lạnh vừa qua, mình thay nước nó nhảy "tưng tưng" bèn nghĩ ra nên pha
nước âm ấm thay vào thì nó êm ru. Theo mình đó cũng là một kinh nghiệm riêng cho mình.
Nếu xét trên việc trình bày của nông dân và cho nông dân thì không cần cầu kỳ hay quá nhiều lý thuyết.
Mình có nói là chỉ trình bày "kinh nghiệm" chứ không phải "kỹ thuật". Bác đồng ý không?
Bác cứ từ từ, bước 1 xong rồi chắc chắn sẽ có bước 2, bước 3, ...
Đúng như bác nói, có sự giúp sức của BQT mình sẽ dễ dàng hơn.
Thân.

Chào bạn hoclachinh , mình rất mừng vì bạn đã quan tâm nói gì thì Nông dân mình lúc nào cũng có tình có nghĩa với nhau. Tại bạn không biết đó thôi mấy ngày nay mình được bác Xuân Vũ tư vấn rất tận tình qua tin nhắn . Còn việc mở lớp dạy gì đó thì mình cũng xin góp thêm: 1/ Đã nói mở lớp thì phải có người dạy và người học. Bây giờ hội nhập có rất nhiều cây trồng vật nuôi đều có thể bán nội địa và xuất khẩu. Vậy phải mở bao nhiêu lớp chuyên đề, rồi phải cần bao nhiêu người dạy. Bởi vì khách quan mà nói nông dân nếu học hỏi tham khảo nhiều cũng tích lũy kiến thức ( lí thuyết ) nhiều nhưng còn kinh nghiệm thực tế thì mỗi người chỉ có vài cây hay vài con chủ lực thôi ( kinh nghiệm được đổi bắng mồ hôi, công sức, vốn thậm chí cả một phần gia tài mới lấy lại được). Vậy liệu có thể tập hợp đầy đủ lực lượng thầy dạy không ? 2/ Còn nói đến học phí thì mình nghĩ những " lão nông tri điền" có nhiều bài hay kinh nghiệm tốt chia sẻ với mọi người cũng cần được tôn vinh được trả công thỏa đáng, nhưng không phải bằng cách thu phí của người học. Làm sao mà tính trước được có bao nhiêu người đăng ký học rồi phải tính ra mức phí ,để cân đối với các khoảng chi lương rồi còn công tác tổ chức .v.v.. đó là cả vấn đề lớn. Mà nếu thu phí thì thế nào cũng sẽ giảm sự sôi động hào hứng ngay vậy thì không đúng nghĩa với cái tên Web mà chúng mình đang tham gia . 3/ Còn phần trả thù lao cho những người có nhiều cống hiến, chia sẻ thì mình nghĩ phải nhờ những người lập ra và điều hành Web. Vì mình biết có rất nhiều trang Web toàn miễn phí ( cả trong và ngoài nước ) nhưng nhân viên của họ và các cộng tác viên vẫn thu nhập đều.Còn phần thù lao để khích lệ các ACE thì BQT cũng sẽ biết ai có nhiều kinh nghiệm hay chia sẻ nhiều cho bà con cho mà tính chớ. Đôi điều cùng ACE mong tất cả cùng đóng góp.

Chào bạn hoclachinh , mình rất mừng vì bạn đã quan tâm nói gì thì Nông dân mình lúc nào cũng có tình có nghĩa với nhau. Tại bạn không biết đó thôi mấy ngày nay mình được bác Xuân Vũ tư vấn rất tận tình qua tin nhắn .
Đôi điều cùng ACE mong tất cả cùng đóng góp.
Khơi hoài mà bác Xuân Vũ không chịu lộ diện.
Thì ra "CHÂN NHÂN BẤT LỘ TƯỚNG". Xin bái phục ! Bái phục !
Xin bái phục bác Xuân Vũ nhé!

Cái đó "tiếng Tây" kêu bằng :

Thần-long kiến đầu, bất kiến vỹ.

Có đúng không anh Xuân-Vũ?

Bạn hoclachinh ơi !" Muốn sang thì bắc cầu Kiều..." mình đã chủ động vào mục nhắn tin để nhờ bác Xuân Vũ tư vấn mà.

Bạn hoclachinh ơi !" Muốn sang thì bắc cầu Kiều..." mình đã chủ động vào mục nhắn tin để nhờ bác Xuân Vũ tư vấn mà.
Chúc mừng bạn đã tầm được sư. Mình đề nghị bạn mở một topic mới
với chủ đề: "KINH NGHIỆM NUÔI RẮN RI VOI" để mọi người tham gia
và phổ biến kinh nghiệm cho nhau. Nếu đưởc sự đồng ý của Sư phụ
thì phổ biến những kinh nghiệm "THÀNH", bằng không thì phổ biến
những kinh nghiệm "BẠI" của mình hoặc song song cả 2 "THÀNH - BẠI".
Ý của bạn thế nào? Ý AE ra sao?

Back