• luận bàn về cách thức phân phối nông sản (mãng cầu Tây Ninh)

Thảo luận trong 'Các vấn đề khác về nông nghiệp' , 7/3/14

1. vanhieutn Nhà nông chuyên nghiệp

trước tiên xin cảm ơn đã đọc tin.
      mình thấy chỗ mình đa số nông sản đều bị ép giá , giá chênh lệch từ lúc bán đến người tiêu dùng là khá lớn , không biết ở nơi các bạn sống thế nào , mình đang nghiên cứu vấn đề này và đạc biệt là trái mãng cầu quê mình. xin các bác cho ý kiến.

Đang tải...
    2. vanhieutn

vanhieutn Nhà nông chuyên nghiệp

Nghề nghiệp:
      làm thuê
      đang chờ phản hồi từ quý tiền bối.

3. Tu-TayNinh

Tu-TayNinh Nhà nông nghiệp dư

mình cũng ở Tây Ninh đây..đúng là giá cả bị thương lái ép giá..mình cũng muốn tìm nhà kênh phân phối an toàn, ổn định..vườn nhà mình là chôm chôm và thanh long ruột đỏ và cây tầm vong

4. Xuan Vu

Xuan Vu Đại gia nông nghiệp VIP

Giá gốc ( tại vườn) bây nhiêu , giá bán lẻ tại chợ là bao nhiêu mà nói ép giá thế vậy bạn. Nếu giá bán lẻ và bán sĩ tại vườn gấp 2 lần, thì người bán lẻ chưa chắc có lời. Vì qua trung gian, vận chuyển, hao hụt , chịu thuế (tiền chỗ ) . v v .

Hai Phuoctranvanlocninhbinhphuoc thích bài này.
    5. vanhieutn

Nghề nghiệp:
      làm thuê
      mình biết là phải có chi phí đóng gói và đảm bảo là thương lái có lời , nhưng sư chênh lệch thật sự là rất đáng nói , vả lại mình nằm ở khu vực chân núi BÀ ĐEN nên cũng biết rất nhiều hộ bị thiệt thòi và tôi đang cố gắng tìm đường đi cho loại nông sản này mà không cần thông qua quá nhiều trung gian hay vựa trung gian.

huongtocdai_12 thích bài này.
    6. hoc lam nha nong

hoc lam nha nong Nhà nông chuyên nghiệp

Nghề nghiệp:
      công chức
      Nông sản nông dân sản xuất ra, bán chỉ được một, thương lái ban ra gấp 4-5 lần rồi. Đơn cử như chuối xiêm, mình trồng bán cho cơ sở thu mua chỉ khoảng 3.000 đến 4.000 đồng/kg nhưng nếu ai không có đến đó mua thì phải chịu giá 12.000-15.000đồng/kg. Nhiều khi đi bán chuối mà thấy họ lời trước mắt mà không làm gì được. Chỉ hơi buồn trong bụng một ít mà thôi.

tranvanlocninhbinhphuoc thích bài này.
    7. tranvanlocninhbinhphuoc

tranvanlocninhbinhphuoc Nhanong.Com VIP

Nghề nghiệp:
      chan nuoi
      đừng buồn bạn.sản phẩm nông nghiệp của việt nam mình là như thế đó.nếu buồn bạn hảy buồn cho không thương lái nào chịu mua .nông dân việt vẩn cứ tự lội giửa biển thương trường thôi.hảy tận dụng kinh nghiệm tận dụng kỷ năng mà tự cứu lấy mình. nếu bạn rời nông nghiệp lao vào công nghiệp bạn củng thấy là như vậy thôi.
      tất cả nhửng thành quả. thành công điều có đầy trên báo và trên mạng thông tin.nhưng chén cơm bạn đang cầm là thực tế cố giử lấy nó bằng khả năng của bạn.

Ý Nhạctanchaufarm thích bài này.
    8. Xuan Vu

Xuan Vu Đại gia nông nghiệp VIP

Giá bán lẻ gấp nhiều lần giá tại vườn bán ra, chưa chắc là ai bán lẻ cũng có lời đâu bạn à. Có người lời cũng có người bỏ sạp như chơi. Một sạp trái cây ở chỗ tôi 1 ngày tôi chở không dưới 5 kg trái cây hư, có lúc lên đến hàng chục kg luôn đó. Tốt nhất là làm ra và bán được sản phẩm là nông dân nhà ta được vui rồi.

duongtri151tanchaufarm thích bài này.
    9. tanchaufarm

tanchaufarm Nhân Mã

Nghề nghiệp:
      Chăn nuôi
      Cách làm đơn giản nhất là đem hàng ra dọc quốc lộ bán khách qua đường. Nếu khi bạn bán mà thấy khó khăn, sản lượng bán ra hàng ngày ít người mua quá thì bạn hiểu tại sao lại phải có thương lái!

Ý Nhạctranvanlocninhbinhphuoc thích bài này.
    10. vanhieutn

Nghề nghiệp:
      làm thuê
      chỗ mình thì đặc sản là mãn cầu ta , mà khổ nỗi hình như chua có hướng xuất khẩu nên đành phải chịu trước mắt vậy , đang tìm hường ra từ nhà vườn tới bạn hàng,hạng chế qua nhiều trung gian thì ai cũng đươc phần lợi hơn.

11. vuhatam

vuhatam Nhà nông chính hiệu

cái khó của mãng cầu xuất khẩu là khâu bảo quản!
      người nước ngoài cũng thích mãng cầu lắm nhưng đem qua tới nước họ thì đã hư hết rồi.
      nên tìm cách bảo quản mãng cầu tốt hơn thì mới mong giá tăng được.
      còn về buôn bán phức tạp lắm, mua tươi bán héo, 1 vốn 4 lời nhưng cũng có người sau đó bán nhà luôn đó.