Hỏi đáp Lươn đang bệnh cần giúp đỡ.

• Thread starter Nông Dân Online
  • Ngày gửi
Hiện tại mình rất cần sự trợ giúp từ các bạn, vì Lươn của mình đang trở bệnh tình hình nguy cấp, không khéo sẽ mất trắng. Xin mọi người giúp đỡ.!

Hiện tượng: Xuất hiện đóm đỏ, xám trên bụng của lươn, lươn đã bỏ ăn mấy ngày nay.

Đã sữ dụng tetra để cho lươn ổn định nhưng không hiệu quả, ai có cách xin bày giúp.

Nói thì nói cho có, chứ lươn.. .bệnh khó mà trị hết, nếu trị được con đó cũng đèo đẹt .

Hiện tại mình rất cần sự trợ giúp từ các bạn, vì Lươn của mình đang trở bệnh tình hình nguy cấp, không khéo sẽ mất trắng. Xin mọi người giúp đỡ.!

Hiện tượng: Xuất hiện đóm đỏ, xám trên bụng của lươn, lươn đã bỏ ăn mấy ngày nay.

Đã sữ dụng tetra để cho lươn ổn định nhưng không hiệu quả, ai có cách xin bày giúp.
nếu đóm đó bị lỡ nữa thì xin chia bùn với bạn đợt lươn này, coi lại nước, xem trong bể nuôi có gì mà lươn cọ sát được thì lấy ra, mua thuốc tím về theo hướng dẫn tẩy sạch bể trên thì phun đều, dưới thì tưới nước tạt cùng bể, cố gắn vớt những con không bệnh qua bể khác ngay trước khi cho qua phải sát trùng bể và ngâm lươn trong nước tím pha theo tỉ lệ sát trùng chăn nuôi thủy sản, như bạn nói thì lươn của bạn bị trầy và do nước có vấn đề nên lây toàn đàn, cũng có thể do thủy mi nữa, nếu thủy mi thì dùng thuốc trị là ok, còn nước phải làm các bước trên coi có giảm được không, nhà mình nuôi trước giờ gặp có 1 lần như thế, bị thế nhà mình vớt ngay ra và setup lại toàn bộ bể luôn, vậy mà chỉ được còn gần phân nữa, có lẽ do phát hiện quá trễ.
à có thể dùng lá cây xoan đâm pha với nước tạt xem coi có đỡ không nha.

ngưng cho ăn.dùng muối và oxy tetra tấm cho em nó,xong dùng Iodine khử trùng nước.làm liên tục 3 ngày.hãy gọi cho mình để được tư vấn rõ hơn nhé.

Back