luyện sáo

• Thread starter baovu155
  • Ngày gửi
nuôi chim sáo từ chim con muốn luyện chim nói dc bạn cho chim ăn cơm và băm ớt trộn vào và kết hợp với bột cám làm từ đậu phộng và trứng cho đầy đủ dưỡng chất
bạn chú ý nơi đầu lưỡi của chim có lớp màng trắng sau khi nuôi dc 3 tháng thì lấy kéo hớt cái lớp màng trắng đó đi nhưng phải hết sức cẩn thận không cho phạm vào phần thịt của lưỡi chim sau đó tiếp tục cho chim ăn cơm bằm với ớt sau đó chú ý thấy lớp màng trắng ở lưỡi chim dài ra thì lại hớt bỏ cho tới khi lớp màng này gần như bong ra hẳn thì tới lúc bạn luyện cho chim nói những câu ngắn như chào khách ...vv nhưng chú ý lúc luyện đừng để chim nghe những câu nói vô văn hóa sẽ không hay
chúc thành công

Cám ơn bạn, mình sẽ làm thử theo gợi ý của bạn ah mà bạn cho mình hỏi về các loại sáo được không và cách phân biệt chúng. Hình như có loại sáo biết nói còn có loại sáo thì không nói được phải không bạn ?

đúng vậy bạn ạ chim thuộc họ sáo rất nhiều khó mà kể ra hết loại sáo có khả năng nói dc là con sáo nâu ( có người gọi là con sảnh ) thân mà nâu đen lông bụng xám cánh có vài cọng lông trắng mắt có viền vàng giống như con nhồng nhưng nhỏ hơn loại này ở những vùng nông thôn nam bộ có rất nhiều

các loại sáo thường nuôi nói:sáo nâu ,sáo mỏ vàng,sáo đen ,sáo sậu...nuôi nói cũng không khó lắm.phải nuôi từ chim non còn phải bón thì dễ hơn.bạn phải dạy chim mỗi khi tiếp xúc với nó.càng nhiều người dậy thì chim càng mau nói.không cần chăm sóc cầu kỳ.nếu dậy tốt thì tầm 3 tháng là chim nói thôi.nếu qua 1 năm tuổi mà chưa biết nói sõi chỉ nói gió thì cho học tiếng chim hót thôi miễn dậy nói luôn

nuôi chim sáo từ chim con muốn luyện chim nói dc bạn cho chim ăn cơm và băm ớt trộn vào và kết hợp với bột cám làm từ đậu phộng và trứng cho đầy đủ dưỡng chất
bạn chú ý nơi đầu lưỡi của chim có lớp màng trắng sau khi nuôi dc 3 tháng thì lấy kéo hớt cái lớp màng trắng đó đi nhưng phải hết sức cẩn thận không cho phạm vào phần thịt của lưỡi chim sau đó tiếp tục cho chim ăn cơm bằm với ớt sau đó chú ý thấy lớp màng trắng ở lưỡi chim dài ra thì lại hớt bỏ cho tới khi lớp màng này gần như bong ra hẳn thì tới lúc bạn luyện cho chim nói những câu ngắn như chào khách ...vv nhưng chú ý lúc luyện đừng để chim nghe những câu nói vô văn hóa sẽ không hay
chúc thành công
Cat o noi nao zay ban!!minh khong biet cat nho cat phai luoi no thi lam sao??no co chet khong??minh so lam'vi minh khong co kinh nghiem ve viec nay ma`

Cám ơn bạn ha!!mình đã nuôi sáo được gần 1 năm rồi!!mình làm theo bạn nói cho vào đầu lưỡi chim ít giấm cho lưỡi mềm rồi lấy lớp màng trắng nhưng lấy mãi ma` chẳng thấy ra!! giờ phải làm sao!!
nếu cắt thì cắt phần nào!!nếu cắt nhầm thì sao??chim có chết không???mình không có kinh nghiệm lắm mong bạn giúp mình!!Cám ơn!!

Last edited by a moderator:
luyen sao

chao ban! nuoi sao nau can cham soc noi tung ngay ban muon no noi duoc thi tu khoang 6 thang tro len la ban tap noi cho no!::ptoi co nuoi mot chu sao khoang 6 thang la toi ghi am tren phone de cho no nghe bay gio no da biet noi roi day!ban muon chim sao mau to thi thuong xuyen tha chung ra,khi nao doi no tu ve thoi nen dung co lo.toi moi mua con sao nay duoc mot thang thoi ma no da wen toi roi day toi tha ra thi no di theo nguoi la toi la no mo rat dau day!chi can cho sao an bot la du! chuc ban nuoi sao thanh cong!
---------------
cho toi hoi la sao thich an gi nhat?cam on cac ban nha!

Last edited by a moderator:
chim sáo thích ăn gi nhất .nếu là chim ban nuoi từ chom con thì nó thích ăn những gì theo thói quen hàng ngày của bạn,còn chim bã thi mua sâu ở ngoài chợ chim . đó là mon khoai khẩu của nhiều loài
chim

chim sáo thích ăn gi nhất .nếu là chim ban nuoi từ chom con thì nó thích ăn những gì theo thói quen hàng ngày của bạn,còn chim bã thi mua sâu ở ngoài chợ chim . đó là mon khoai khẩu của nhiều loài
chim

Sáo thích ăn nhất là thịt lợn nạc, cào cào và cả tép nữa.

Hỏi về sáo nâu

Cho mình hỏi nuôi sáo nâu trong khoảng thời gian bao lâu thì sáo có thể hót được?

sáo

ở tiền giang e nhìu sáo và nhồng lắm lun,thấy chỗ nào có sáo ở là xách tĩnh đj đặt là thế nào cũng có 1 cặp sáo non cho koi!!em mí đặt đc 2con nhưng nuôi nó chít weo gòi!!giờ bận đi học ở xa nên ko đặt tĩnh nữa!chích chòe than kũng đặt tĩnh vào mùa mưa là chắc ăn!!đặt tĩnh lên cây và để đấy lun là năm nào nó cũng quay về đẻ à!!

có pro nào giúp e vs

các bác ơi cho e hõi cái tình hình là e đang nui 2 e sáo 1 e bik mỗ r còn 1 e đang bón cho nó ăn nếu e mún tập nói cho nó thì e có cần phãi nhốt riêng 2 con hông z mấy bác :( nếu ai có kinh nghiệm về cách nui sáo cho e xin cái yahoo đễ có gì e hõi cho tiện nha :) tk các bác nhìu :D

Đừng có dại mà động vào lưỡi Sáo.
Cứ để yên lưỡi, đến tuổi đạp mái, thì con trống sẽ học nói.
Con mái thì không nói được, dù có cắt cả lưỡi đi nó cũng không
chịu nói đâu.
Có con nói tốt, có con nói dở, còn tuỳ theo mình nuôi nó
có đủ thức ăn tươi không: chuối, mãng cầu, ổi, giun, nhái,
giòi, cào cào, dế, vân vân. Hơn một năm mà chưa nói được,
thì thả cho nó bay đi.
*

Back