Mảnh vườn nhỏ của Thanh Thao

Yeah, em đã hiểu, lúc trước em chưa biết nước vào ra kiểu gì vì chưa được thấy cái này hoạt động nên chưa hiểu.
Em nghĩ cái nước xử lý được, nhưng tốn kém hơn thay nước. Ở singapor người ta nghiên cứu cả hệ thống nước thải thành nước uống được mà.
Em nói đúng mối lo của người nuôi cá! Đó là chuyện thay nước. Nhưng ThanhThao có giải-pháp hay. Tui biết ThanhThao định nuôi cá trong bể nhỏ, nên sẽ giải-quyết chuyện ô-nhiểm trong bể nuôi cá. Bởi không thanh-lọc được trong bể, thì cá sẽ chết rất nhanh.
Thân.
Yeah, em đã hiểu, lúc trước em chưa biết nước vào ra kiểu gì vì chưa được thấy cái này hoạt động nên chưa hiểu.
Em nghĩ cái nước xử lý được, nhưng tốn kém hơn thay nước. Ở singapor người ta nghiên cứu cả hệ thống nước thải thành nước uống được mà.
Em,
Cái bồn lắng cặn theo hình trên.
Thân.

Anh Trung ơi, bé Thảo nè, anh Thắng nhỉ, bạn minhhai à.... Tôi mới phát hiện ra 1 cây thức ăn mà ốc ma thích rồi đây nè. Sáng hôm nay thật buồn cho tôi , mà vui cho Thanhthao vì được báo cho biết thêm 1 thức thích khẩu của ốc ma. Đó là cây Rau Cần , có lẻ ai cũng biết cây này . Sáng ra thấy bọn lính Ma nó xâm phạm khu trồng rau cần oanh tạc , làm tan hoang hết khu vườn rồi .

Ê! Anh Xuân Vũ, không được chơi ác. Nghe anh báo tin vui về cái vụ Ốc Ma với Rau Cần. Tui sớn-sác, nghĩ là anh sẽ cho anh em một món tuyệt-chiêu : Ốc ma và rau Cần quanh Lửa Hồng! Ai dè Ốc ma xơi rau Cần! Tui thiệt là nghèo mà ham!
Sẵn trớn, tui quảng-cáo luôn, miễn phí : "Nuôi Ốc ma bằng rau Cần, thì được tuyển làm hầu-cận vua Minh-Mạng". Sướng nhe!

@thanhthao thông thường tiêu ra bông kết trái vào thời điểm mùa mưa được thiết lập hoàn toàn.
Mùa thu hoạch là sau tết âm lịch giữa mùa nắng.
Cây tiêu còn non thì cũng hay ra trái lọt chọt trái mùa, nhưng khi đã đủ tuổi (3năm) thì ít ra trái như vậy mà chủ yếu là ra theo mùa.
Với nông dân cây ra trái đúng mùa dể chăm sóc và thu hoạch.
Và...như vậy là quá đủ!. Ra nghịch vụ cũng chẳng để làm gì. Nên không ai cố tình nghiên cứu cho nó ra trái quanh năm.
Vườn tiêu mùa này đang bắt đầu chín.
Bác @nguyenminhhai và các bác có trồng tiêu thì giờ này đang phải có mặt 24/24 ngoài vườn để giữ vườn (sợ ăn trộm tiêu). Để tưới nước... có khi phải bỏ gấu nằm 1 mình ở nhà :).
Muốn gặp để lai rai chắc không được. Vì của cải ở đâu thì lòng của chủ nhân cũng ở đó. Dù có kéo được xác các bác ấy đến thì cũng không ngon.
Bác @nguyenminhhai trồng tiêu dùng hệ thống tưới gì ?
Cho bà con vài "pô" ảnh xem vườn chút nào.
Hồi nhà tôi còn tiêu thì chỉ tưới thủ công, kéo dây mềm HDPE 40mm tưới vào từng gốc tiêu. Khi tưới thì luôn cho ngón trỏ vào vòi nước để giảm xói mòn đất ở gốc tiêu. Bởi vậy ngón trỏ lúc nào cũng nứt nẻ như mặt ruộng tháng 3 :)
Cảm ơn bác @lequangdata cảm thông với nổi vất vả của nhà nông.
Năm nay tiêu tôi có ít mà ở gần nhà nên cũng đỡ lo.
Nhà chật có mấy chai rượu với bánh trái ăn tết để trên vườn chuối nên tháng cuối năm này lo mặt đó hơn! qua hết tháng 13 thì khoẻ.
Tính tôi làm biếng nên tưới tiêu bằng hệ thống nhỏ giọt, học của bà con rồi tự làm
Ê! Anh Xuân Vũ, không được chơi ác. Nghe anh báo tin vui về cái vụ Ốc Ma với Rau Cần. Tui sớn-sác, nghĩ là anh sẽ cho anh em một món tuyệt-chiêu : Ốc ma và rau Cần quanh Lửa Hồng! Ai dè Ốc ma xơi rau Cần! Tui thiệt là nghèo mà ham!
Sẵn trớn, tui quảng-cáo luôn, miễn phí : "Nuôi Ốc ma bằng rau Cần, thì được tuyển làm hầu-cận vua Minh-Mạng". Sướng nhe!
Nghe rau cần ... với ốc ma
"Tui" đây sớn sác... nghĩ là mồi ngon!
Vội vàng hú rủ bà con
Ai hay rau trụi ốc còn ngo nghoe!!!

Last edited by a moderator:
@thanhthao thông thường tiêu ra bông kết trái vào thời điểm mùa mưa được thiết lập hoàn toàn.
Mùa thu hoạch là sau tết âm lịch giữa mùa nắng.
Cây tiêu còn non thì cũng hay ra trái lọt chọt trái mùa, nhưng khi đã đủ tuổi (3năm) thì ít ra trái như vậy mà chủ yếu là ra theo mùa.
Với nông dân cây ra trái đúng mùa dể chăm sóc và thu hoạch.
Và...như vậy là quá đủ!. Ra nghịch vụ cũng chẳng để làm gì. Nên không ai cố tình nghiên cứu cho nó ra trái quanh năm.
Dạ, con cám ơn Bác nhiều. Tại con muốn trồng Tiêu ngồi nên nó mà ra trái được quoanh năm thì hay quá, lúc nào cũng có tiêu tươi để ăn. Vậy con trồng thử rồi tính sau. (Nếu Tiêu ngồi mà ra trái quoanh năm, có lẽ là một mặt hàng hot trong thành phố nơi xa nguồn Tiêu he, he, đáng quan tâm lắm Bác).
Chúc Bác và gia đình mạnh khỏe và có một mùa bội thu (cả về số lượng lẫn chất lượng).
Kính Bác!
Anh Trung ơi, bé Thảo nè, anh Thắng nhỉ, bạn minhhai à.... Tôi mới phát hiện ra 1 cây thức ăn mà ốc ma thích rồi đây nè. Sáng hôm nay thật buồn cho tôi , mà vui cho Thanhthao vì được báo cho biết thêm 1 thức thích khẩu của ốc ma. Đó là cây Rau Cần , có lẻ ai cũng biết cây này . Sáng ra thấy bọn lính Ma nó xâm phạm khu trồng rau cần oanh tạc , làm tan hoang hết khu vườn rồi .
He, he, con biết ngay mà, bọn này mà ghé thăm vườn nào là vườn đó tan nát. Vậy mà con làm vườn rồi nhốt nó lại thì vườn của con hu,hu.
Nuôi con Ốc này cần phải có nguồn rau, mà con chưa trồng được nhiều rau. Kế hoạch là sẽ lấy rau thải ở chợ, về nuôi Ốc, tiện cho mấy chú Gà ăn luôn, còn nếu dư nhiều thì nuôi Trùn.
Tụi con bắt Ốc ma hai lần rồi mà do vườn rau phát truyển chậm quá nên phải xực nó. Theo kế hoạch là Chủ nhật tuần sau tụi con làm một bữa Ốc nướng, lúc đó sẽ chụp hình cho mọi người xem... thèm he, he.
Kính!

Bác,
Tui trước cũng tưới nhỏ giọt. Thời-gian đầu, tui thường bị:
- Gần bơm nước nhiều, cuối hàng thiếu nước.
- Lại còn dễ bị nghẹt ống.
Bác có bị vậy không?
Thân.

* Qua hết tháng 13 là năm nào cũng "nhuận" hay sao bác?
Tụi con bắt Ốc ma hai lần rồi mà do vườn rau phát truyển chậm quá nên phải xực nó. Theo kế hoạch là Chủ nhật tuần sau tụi con làm một bữa Ốc nướng, lúc đó sẽ chụp hình cho mọi người xem... thèm he, he.
Tụi con bắt Ốc ma hai lần rồi mà do vườn rau phát truyển chậm quá nên phải xực nó
Em làm tui phải ngẩng tò-te! Thế lầy là thế lào? Mau mau chộp hình chuyển lên để chuộc tội!

Last edited:
Nhà em có bán lẻ tiêu nè, hàng có quanh năm luôn, mà còn lại ở ngoài bắc chứ. Em nghĩ cái có lẽ này không xảy ra đâu. Hì hì.
Nhà em có bán Tiêu tươi hay Tiêu khô quanh năm. Nếu là Tiêu tươi thì hay quá.
Thân!
Bác,
Tui trước cũng tưới nhỏ giọt. Thời-gian đầu, tui thường bị:
- Gần bơm nước nhiều, cuối hàng thiếu nước.
- Lại còn dễ bị nghẹt ống.
Bác có bị vậy không?
Thân.
Bác nói Thời-gian đầu, vậy là Bác khắc phục được rồi. Trong khi đợi Bác @nguyenminhhai trả lời, con xin hỏi có phải để làm cho nước chảy đều, mình làm cho nó không có điểm cuối (tức là một vòng tuần hoàn) phải không Bác?
Kính Bác!

Bác nói Thời-gian đầu, vậy là Bác khắc phục được rồi. Trong khi đợi Bác @nguyenminhhai trả lời, con xin hỏi có phải để làm cho nước chảy đều, mình làm cho nó không có điểm cuối (tức là một vòng tuần hoàn) phải không Bác?
Kính Bác!
Em,
Tui với em nhắm cùng một điểm. Có khác chút! Đó là em nhắm cây súng bắn, nhắm 1 mắt để rõ thêm, rồi em lãy cò là trúng phóc! Còn tui, cố mở hai mắt, mà càng căng mắt ra, thì hình càng nhòe, khiến mắt tui bình thường trở thành mắt bù-lạch!
Còn em, đưa súng lên là nhắm ngay liền hồng-tâm! Dễ thương dễ sợ!
(Con gái, con nói bác nghe : "Dễ thương mà... dễ sợ, thì hết thương sao?).
Hì hì, để bác vẽ hình bác bác tưới cho con.
Thân.

Rau cần có là 1 vị thuốc quí, nuôi ốc cho ăn rau cần thì còn gì bằng.
Dạ, con cám ơn Bác nhiều. Tại con muốn trồng Tiêu ngồi nên nó mà ra trái được quoanh năm thì hay quá, lúc nào cũng có tiêu tươi để ăn. Vậy con trồng thử rồi tính sau. (Nếu Tiêu ngồi mà ra trái quoanh năm, có lẽ là một mặt hàng hot trong thành phố nơi xa nguồn Tiêu he, he, đáng quan tâm lắm Bác).
Chúc Bác và gia đình mạnh khỏe và có một mùa bội thu (cả về số lượng lẫn chất lượng).
Kính Bác!

He, he, con biết ngay mà, bọn này mà ghé thăm vườn nào là vườn đó tan nát. Vậy mà con làm vườn rồi nhốt nó lại thì vườn của con hu,hu.
Nuôi con Ốc này cần phải có nguồn rau, mà con chưa trồng được nhiều rau. Kế hoạch là sẽ lấy rau thải ở chợ, về nuôi Ốc, tiện cho mấy chú Gà ăn luôn, còn nếu dư nhiều thì nuôi Trùn.
Kính!
Thu gom rau trái phế ngoài chợ về cho vật nuôi ăn là cái rất hay, tiết kiệm tiền... Những cần phải rửa sạch trước khi cho ăn.

Kính Bác!
Bây giờ tiêu xay sẵn bán ở chợ tôi chắc chắn là có pha tạp chất.
Nên có một chậu tiêu vừa làm cảnh vừa lấy hạt đặc biệt là nếu được tiêu xanh ăn quanh năm thì còn gì bằng.
À mà không biết người ta có dám đặt chậu tiêu để làm cảnh ở nhà không? vì chữ "tiêu...tùng"!?. giống như người miền nam không cúng chuối vì sợ "chúi"!
Có hiện giờ cũng vẫn bị đó bác.
Nhờ đất tương đối bằng và tôi cắt vạt nhỏ nên chênh lệch có thể chấp nhận được!
Bác có giải pháp gì để khắc phục không bác?
Tôi có vườn chuối "làm giỡn".
Nhờ vậy mà hàng tháng vào các đợt rằm và mồng một âl là có thu.
Mỗi đợt thu tôi đùa là... đi lãnh lương!
Tháng nào giá nhích hay sản lượng nhiều tôi đùa: "tháng này ông chủ thương cho thêm lương"
Riêng tháng tết giá gấp 2>3 lần bình thường tôi đùa: "lương tháng 13"
Và đạo chích cũng hay hoạt động tháng cuối năm nên mình phải có mặt thường xuyên hơn để trông nom
Phải chịu cực siêng năng hơn trong tháng này để kiếm "lương tháng13" bác ạ!

Nhận được lương tháng, rồi có nộp lại cho "nhà cầm quyền" không đó! (Nói nói nhỏ mà nghe... nghe láo mà chơi! Đừng để gấu ở nhà khám-phá, thì "án treo" trở thành "tù giam", nhe bác! Bác biết là kiếp nô-lệ của tụi mình, thằng nào cũng có "quỹ đen" (xuống giọng, nói nhỏ nhỏ)... Khi bác kiếm được tiền tháng 13, bác "nhéo" lại một chút, để khi tụi mình gom lại, bác nè, tui nè, Xuân Vũ, lequangdata, ThanhVan... còn nữa, để tụi mình góp "quỹ đen" lại, để... uống trà! Hì hì, hiền khô hà).
Còn vụ Tiêu ngồi của ThanhThao, không sao! Mình đừng trồng Tiêu Điều hay Tiêu Tùng gì hết, bác làm thơ hay quá, thì tiêu của bác là Tiêu-Dao, chà chà, "tiên phong đạo cốt" quá bác hả?
Bây giờ tiêu xay sẵn bán ở chợ tôi chắc chắn là có pha tạp chất.
Nên có một chậu tiêu vừa làm cảnh vừa lấy hạt đặc biệt là nếu được tiêu xanh ăn quanh năm thì còn gì bằng.
À mà không biết người ta có dám đặt chậu tiêu để làm cảnh ở nhà không? vì chữ "tiêu...tùng"!?. giống như người miền nam không cúng chuối vì sợ "chúi"!

Có hiện giờ cũng vẫn bị đó bác.
Nhờ đất tương đối bằng và tôi cắt vạt nhỏ nên chênh lệch có thể chấp nhận được!
Bác có giải pháp gì để khắc phục không bác?
***!

Last edited:
Thu gom rau trái phế ngoài chợ về cho vật nuôi ăn là cái rất hay, tiết kiệm tiền... Những cần phải rửa sạch trước khi cho ăn.
Dạ, con cám ơn Bác, Bác nhắc làm con nhớ là rau củ bây giờ người ta phun thuốc dữ lắm.
Kính!

Quá bất ngờ Bác Thủy-Canh ơi. Nếu không có hình của Bác thì con đã nghĩ kiểu khác rồi (hơi ngu tí).
Kính Bác!

Em,
Khi tưới nước có phân, thì khi tui áp-dụng cách tưới "không có đầu cuối", tui phân-phối phân như sau:
- Tưới nước trắng cho đều,
- Mở Vane phân cốt A, khi đã cạn bồn phân A nầy, khóa Vane lại. Chờ vài phút.
- Rồi mở Vane phân cốt B. Khi đã cạn bồn B, khóa Vane bồn B luôn.
- Vẫn tưới nước trắng vài phút, để phân không còn nằm trong ống. Phân còn nằm trong ống và trong vòi tưới, thì phân khi khô do bốc hơi sẽ làm nghẹt ống. Nên khi tưới lần kế, dù có tưới phân lần trước hay không, vẫn phải đi kiểm-soát, xem có vòi nào bị nghẹt không.
Mời em xem mô-hình.
Thân.

Back