Mảnh vườn nhỏ của Thanh Thao

Vôi sẽ rắc vào cái rảnh có đá nhỏ dưới đó. Nước mưa sẽ không cuốn vôi đi được chỉ đọng lại dưới rảnh mà thôi.

Theo con biết thì ốc ma đẻ trứng, vì lúc con rộng ốc ma có nhiều con đẻ trứng, trứng nó trắng, tròn nhỏ như hạt mút xốp vậy, con cũng thử để trứng vào thùng mút một thời gian (con không nhớ bao lâu) thấy nó cũng nở con.
Theo cách của Bác Xuân Vũ con thấy rất hay, con sẽ suy nghĩ thêm vì con còn sợ trời mưa làm tan mất vôi.
Bạn lequangdata (vì không biết bao nhiêu tuổi nếu có sai xin thông cảm), hình của bạn là con ốc ma mà mình đang nói.

Bác! con đang trong một tâm trạng rất háo hức vì những kiến thức con thu nhập được trong hai tuần nay. Con xin bác chỉ dạy cho con, từ từ, từng chút một để con có thể chuyển từ biết sang làm thực tế. Trước nay con có một mơ ước nho nhỏ là đảm bảo được phần nào thịt, cá, rau... tươi ngon cho gia đình, tốt hơn nữa thì cho bạn bè người thân, xa nữa là cho cộng đồng (cái này kiếm tiền à nhe, mà phải kiếm tiền trên nền tảng xây dựng xã hội, lại dao to búa lớn rồi, thôi Bác bỏ qua đoạn này nha).
Bác! con nên làm những gì trước, và bắt đầu từ đâu. Qua đây con cũng mong được nghe chuyện ngày xưa của Bác luôn, con thấy kinh nghiệm của các Bác là tài sản của lớp trẻ chúng con.
Kính chúc các Bác luôn mạnh khỏe!
Em Thanh Thao,
Em có thấy là tui với em, cùng học hỏi với các bác, bổ-ích vô cùng. Em gọi bác Xuân Vũ, bác nguyenminhhai và bác lequangdata là bậc chú bác đó em.
(cái này kiếm tiền à nhe, mà phải kiếm tiền trên nền tảng xây dựng xã hội, lại dao to búa lớn rồi, thôi Bác bỏ qua đoạn này nha). Hì hì, câu nầy phải nói nhỏ, đừng để ai nghe!
Tui cố tìm tài-liệu cho em, mà không thấy ở thư-viện. Tui vừa gọi bạn tui, nhờ tiếp tay. Không biết được không. Chờ xem!
Hiện trước mắt, có hình ốc ma. Theo các bác thấy là ốc ma ăn lá cây tươi, còn lá không tươi thì ốc có chê không?
Thân.
Vôi sẽ rắc vào cái rảnh có đá nhỏ dưới đó. Nước mưa sẽ không cuốn vôi đi được chỉ đọng lại dưới rảnh mà thôi.
Hì hì, ốc bò tới mà đụng vôi, thì co vòi thôi!
Bác Xuân Vũ, bác lequangdata với em Thanh Thao, Ốc ma ở Úc, đít không nhọn, nó moi đất đẻ trứng vô đó, tui gặp hoài. Vậy mình tìm cách học để tạo điều-kiện cho ốc đẻ.
Thân.

Thế à... ốc đào hang đẻ trứng vào đó nên tôi, không thấy trứng.... thế à... còn thiếu sót điều này nhé.... Cám ơn anh Trung nha....Trong vườn chuối nhà tôi ốc ma ( ốc sên, ốc hương) này nhiều lắm . Thỉnh thoảng chúng mật phục vào đám cây sống đời của tôi. Thế là sống đời tiêu đời ngay .

Thế à... ốc đào hang đẻ trứng vào đó nên tôi, không thấy trứng.... thế à... còn thiếu sót điều này nhé.... Cám ơn anh Trung nha....Trong vườn chuối nhà tôi ốc ma ( ốc sên, ốc hương) này nhiều lắm . Thỉnh thoảng chúng mật phục vào đám cây sống đời của tôi. Thế là sống đời tiêu đời ngay .
Vậy trong đám "Sống đời", anh Xuân Vũ xem vô nhiều "Trường sinh" xem có trị được không?
Thân.

Con vừa xem clip sau . Các bác xem có gì hay không? con tiếng Anh còn dốt nữa nói gì đến tiếng Đông Âu, chỉ xem hình rồi đoán mò thôi. Mà phải công nhận bên đó người ta nuôi kinh thiệt, con cũng xem nhiều clip khác thấy cũng rất hay. Không biết tới đây Việt Nam mình có phát truyển ngành nuôi ốc này không? Thấy họ nuôi mà ham quá.
Tìm bắt từng chúng ra , và sau đó vạch đường vôi phân cách vùng cấm địa thế là an toàn cho sống đời rồi.
Bác đào rãnh rồi bỏ đá 1,2 sau đó rãi vôi lên phải không Bác! Bác có cần làm thêm gì không Bác? Con cũng muốn làm theo cách của Bác, mong bác chỉ dẫn thêm cho con ạ.
Trân trọng!

Con vừa xem clip sau . Các bác xem có gì hay không? con tiếng Anh còn dốt nữa nói gì đến tiếng Đông Âu, chỉ xem hình rồi đoán mò thôi. Mà phải công nhận bên đó người ta nuôi kinh thiệt, con cũng xem nhiều clip khác thấy cũng rất hay. Không biết tới đây Việt Nam mình có phát truyển ngành nuôi ốc này không? Thấy họ nuôi mà ham quá.

Bác đào rãnh rồi bỏ đá 1,2 sau đó rãi vôi lên phải không Bác! Bác có cần làm thêm gì không Bác? Con cũng muốn làm theo cách của Bác, mong bác chỉ dẫn thêm cho con ạ.
Trân trọng!
Em,
Chỉ mới vài ngày, mà chúng ta nhận được nhiều ý-kiến quý giá. Vừa rồi, em cho xem video, thì thấy ngon lành! Bởi thấy... dễ ăn!
Em coi, trùn với ốc, là hai thứ dễ chịu vô cùng. Riêng ốc, thì có chạy, cũng còn chậm hơn rùa!
Bây giờ, chúng ta đã có chút chút khái-niệm về ốc vườn rồi. Em có dự-định gì chưa?
Thân.

Trân trọng!
Chỉ bỏ đá và vôi thôi, đá là cho sạch khô, vôi để ngăn không ốc bò qua. Một lớp đá nhỏ nện cho bằng, rồi rắc vôi lên

Em,
Chỉ mới vài ngày, mà chúng ta nhận được nhiều ý-kiến quý giá. Vừa rồi, em cho xem video, thì thấy ngon lành! Bởi thấy... dễ ăn!
Em coi, trùn với ốc, là hai thứ dễ chịu vô cùng. Riêng ốc, thì có chạy, cũng còn chậm hơn rùa!
Bây giờ, chúng ta đã có chút chút khái-niệm về ốc vườn rồi. Em có dự-định gì chưa?
Thân.
Bác ơi! Con không có tài liệu nào về con ốc ma này nên con chỉ biết nó qua việc gần 2 năm bắt và ăn nó. Con thấy thức ăn của ốc ma này đa dạng lắm, nó thích ăn những loại lá non có nhiều chất nhờn, nó cũng có nhiều ở những bãi rác có thức ăn thừa của gia đình, có một điều con lạ nhất là nó tập trung cũng rất đông ở những đám cỏ rác bị đốt cháy, khi con bắt lên thấy miệng nó đầy cát và than (chứng tỏ nó ăn). Những con ốc mà con thấy được, nó cũng cỡ nửa đốt ngón tay út trở lên, còn những con ốc nhỏ mới nở con chưa từng thấy trong tự nhiên.

Từ những điều thấy ở trên con có nghĩ là con ốc ngoài ăn chất hữu cơ, nó cũng cần chất khoáng. Những con ốc con, khi vỏ còn mỏng để sinh tồn nó chui sâu vào lớp mùn dưới đất và thực phẩm cũng là lớp rác cỏ mục này (con nghi ngờ về điều này vì con thấy có vài clip sau khi ấp nở trứng thành ốc con, người ta cho ốc con vào vườn có trồng cải hay gì đó, thấy ốc ăn dữ lắm. chắc có lẽ là con quan sát chưa kĩ).

Con tính cuối tuần sẽ làm khu nuôi ốc ma, , bên trong làm đất như Bác hướng dẫn, con sẽ rào thử, rồi trồng trước hai loại cây sống đời và lược vàng theo cách của bác Xuân Vũ. Để cây tươi tốt một chút, con mới cho ốc vào, sau đó từ từ tìm hiểu cách thu trứng ốc, ấp và nuôi ốc con. Trước mắt con làm như vậy vì cũng không tốn gì nhiều và cũng muốn thấy thực tế như thế nào. Theo con nghĩ nuôi ốc và trồng rau chung một nơi là hạ sách.

Con mong được các Bác góp ý thêm.
Trân trọng!

Last edited by a moderator:
Tôi cũng có suy nghĩ gần giống như Thanh Thao. Ốc ma không chỉ ăn lá cây, mầm non, cây non, thức ăn của người .... , còn ăn chất mùn bã hữu cơ, có trong cỏ rắc mục. Vì ốc sống trong vườn chuối, ngoài cây chuối không cây gì khác ( ngay vườn nha tôi). Ốc vẫn khỏe mạnh và phát triển sinh sản tốt. Tôi thấy ốc thích chiu vào lớp đất mùn dưới gốc chuối, thậm chí con bò lên tận đọt, lá chuối, nhưng không hề ăn lá, hay đọt chuối. Vì thế thức ăn chính của ma vườn chuối nhà tôi, là mùn bã hữu cơ, có từ lá, thân chuối mục ra mà có.

Cái mương rải đá rắc vôi của bác @Xuan Vu theo tôi thấy thì phải làm ở chỗ có mái che mưa.
Nếu không thì gặp mưa lớn đất cát bồi vào đầy hết thì thua.
Nếu không làm mái che được thì phải xây mương làm sao cho khi mưa lớn đất cát không vào được.

Tôi cũng có suy nghĩ gần giống như Thanh Thao. Ốc ma không chỉ ăn lá cây, mầm non, cây non, thức ăn của người .... , còn ăn chất mùn bã hữu cơ, có trong cỏ rắc mục. Vì ốc sống trong vườn chuối, ngoài cây chuối không cây gì khác ( ngay vườn nha tôi). Ốc vẫn khỏe mạnh và phát triển sinh sản tốt. Tôi thấy ốc thích chiu vào lớp đất mùn dưới gốc chuối, thậm chí con bò lên tận đọt, lá chuối, nhưng không hề ăn lá, hay đọt chuối. Vì thế thức ăn chính của ma vườn chuối nhà tôi, là mùn bã hữu cơ, có từ lá, thân chuối mục ra mà có.
Hì hì, em là người ăn ốc đến mòn răng mới ghi nhận được điều nầy. Các điều nầy nên ghi nhận để dùng trong chuồng ốc.
Thân.

Cái mương rải đá rắc vôi của bác @Xuan Vu theo tôi thấy thì phải làm ở chỗ có mái che mưa.
Nếu không thì gặp mưa lớn đất cát bồi vào đầy hết thì thua.
Nếu không làm mái che được thì phải xây mương làm sao cho khi mưa lớn đất cát không vào được.
Có gì đâu bạn, chỉ xây lên cục 1 gạch thành cái rãnh thôi mà

Bác ơi! Con không có tài liệu nào về con ốc ma này nên con chỉ biết nó qua việc gần 2 năm bắt và ăn nó. Con thấy thức ăn của ốc ma này đa dạng lắm, nó thích ăn những loại lá non có nhiều chất nhờn, nó cũng có nhiều ở những bãi rác có thức ăn thừa của gia đình, có một điều con lạ nhất là nó tập trung cũng rất đông ở những đám cỏ rác bị đốt cháy, khi con bắt lên thấy miệng nó đầy cát và than (chứng tỏ nó ăn). Những con ốc mà con thấy được, nó cũng cỡ nửa đốt ngón tay út trở lên, còn những con ốc nhỏ mới nở con chưa từng thấy trong tự nhiên.

Từ những điều thấy ở trên con có nghĩ là con ốc ngoài ăn chất hữu cơ, nó cũng cần chất khoáng. Những con ốc con, khi vỏ còn mỏng để sinh tồn nó chui sâu vào lớp mùn dưới đất và thực phẩm cũng là lớp rác cỏ mục này (con nghi ngờ về điều này vì con thấy có vài clip sau khi ấp nở trứng thành ốc con, người ta cho ốc con vào vườn có trồng cải hay gì đó, thấy ốc ăn dữ lắm. chắc có lẽ là con quan sát chưa kĩ).

Con tính cuối tuần sẽ làm khu nuôi ốc ma, , bên trong làm đất như Bác hướng dẫn, con sẽ rào thử, rồi trồng trước hai loại cây sống đời và lược vàng theo cách của bác Xuân Vũ. Để cây tươi tốt một chút, con mới cho ốc vào, sau đó từ từ tìm hiểu cách thu trứng ốc, ấp và nuôi ốc con. Trước mắt con làm như vậy vì cũng không tốn gì nhiều và cũng muốn thấy thực tế như thế nào. Theo con nghĩ nuôi ốc và trồng rau chung một nơi là hạ sách.

Con mong được các Bác góp ý thêm.
Trân trọng!
Em,
Tui mới được mấy trang nầy, gởi em xem. Tui sẽ tiếp tục kiếm thêm.
Thân.
Em,
Tài-liệu khá dài. Tui không chuyển lên được.
Có bà con nào giúp dùm. Đa tạ!
Thân.

Tài liệu dạng nào vậy Bác. Con cũng không rành lắm về tin học, nếu được Bác nói rõ, con có thể hỏi thăm xem có cách nào chuyển lên không.
Kính Bác!

Xem file đính kèm 3105

Ốc ma phải con này không ?
Tôi gọi là ốc sên, hình như cũng có một số người gọi là ốc ma. Trông vỏ nó giống như ốc hương thế kia mà gọi là ma :). Chắc mọi người nhầm lẫn gì đây
Con này để trứng dưới đất, 1 ổ cả trăm trứng.
con này nhà mình đầy.mà có người thích ăn nó nữa ah

Back