Mảnh vườn nhỏ của Thanh Thao

Hai ông Thần lequangdata và XuânVũ,
Ở Úc chỉ có ốc tròn và hơi dẹp như hình trên. Mà tụi nó chỉ bằng 1/3 ốc ma sau vườn của mình thôi!
Người Úc bự con, nhưng tại sao con ốc xíu? Phải chỉ mình gả cô ốc Úc cho trai ốc Việt, thì nó ra con gì ha! Dám bằng con ốc ma Phi-châu, dài hơn bàn tay, còn ốc Âu-châu, xem tài-liệu thì cũng bằng ốc Úc thôi!
Bác lequangdata thấy tài-liệu chính-phủ Úc xúi nông-dân nuôi Úc, thế nào?
Thân.

Hai ông Thần lequangdata và XuânVũ,
Ở Úc chỉ có ốc tròn và hơi dẹp như hình trên. Mà tụi nó chỉ bằng 1/3 ốc ma sau vườn của mình thôi!
Người Úc bự con, nhưng tại sao con ốc xíu? Phải chỉ mình gả cô ốc Úc cho trai ốc Việt, thì nó ra con gì ha! Dám bằng con ốc ma Phi-châu, dài hơn bàn tay, còn ốc Âu-châu, xem tài-liệu thì cũng bằng ốc Úc thôi!
Bác lequangdata thấy tài-liệu chính-phủ Úc xúi nông-dân nuôi Úc, thế nào?
Thân.

ốc tròn = lá mít
hơi dẹp dẹp = lá tre

Bác đưa có 2 pô hình tôi chỉ hình dung ra được như thế bác @Xuan Vu có đồng ý không ? :)

Bác @Thuy-canh đừng thấy nước Úc to vậy, nước Việt Nam mình nhỏ vậy mà xem thường. Các cụ mình có nói "xấu dây tốt củ" là gì ? lại còn "bé hạt tiêu" nữa đó.

Cái vụ ốc ác thì bác @Thuy-canh gởi cho bác @Xuan Vu ... @lequangdata đâu có "xơ múi" gì. Cẩm nang của nước Úc viết từ năm 2001 thì tôi thấy họ nói ngành nuôi ốc rất có triển vọng, vì người Úc vẫn nhập cảng Ốc của nước ngoài. Hay là bác @Thuy-canh đầu tư nuôi đi, cần người phụ thì bảo bác @Xuan Vu thu nhỏ lại tối đa sau đó bác @Thuy-canh làm 1 chuyến airline về cho vào va-li xách sang Úc nữa là có 2 ông cùng chung chí hướng nuôi ốc rồi bác @Xuan Vu nhỉ ?

Bác lequangdata,
Chương 2.3 - Snail Farming Systems có nói về nuôi ốc trong nhà hay ngoài trời. Trong đó có chỉ cách nuôi rất cặn kẻ, đơn-giản. Bác với bác XuânVũ xem thử, có nuôi được không?
Thân.
ốc tròn = lá mít
hơi dẹp dẹp = lá tre

:)

Bác @Thuy-canh đừng thấy nước Úc to vậy, nước Việt Nam mình nhỏ vậy mà xem thường. Các cụ mình có nói "xấu dây tốt củ" là gì ? lại còn "bé hạt tiêu" nữa đó.

?
Thì các cụ mình nói "xấu dây tốt củ" là có căn-cứ kinh-nghiệm đầy mình đó chứ! Mấy cụ đâu có thích nói khơi khơi? Còn "bé hạt tiêu" thì phải hỏi bác nguyenminhhai. Bác nguyenmainhhai ơi, vô chơi uống trà, anh em hỏi chút! Ới ời.....

Last edited:
ốc tròn = lá mít
hơi dẹp dẹp = lá tre

Bác đưa có 2 pô hình tôi chỉ hình dung ra được như thế bác @Xuan Vu có đồng ý không ? :)

Cái vụ ốc ác thì bác @Thuy-canh gởi cho bác @Xuan Vu ... @lequangdata đâu có "xơ múi" gì. Cẩm nang của nước Úc viết từ năm 2001 thì tôi thấy họ nói ngành nuôi ốc rất có triển vọng, vì người Úc vẫn nhập cảng Ốc của nước ngoài. Hay là bác @Thuy-canh đầu tư nuôi đi, cần người phụ thì bảo bác @Xuan Vu thu nhỏ lại tối đa sau đó bác @Thuy-canh làm 1 chuyến airline về cho vào va-li xách sang Úc nữa là có 2 ông cùng chung chí hướng nuôi ốc rồi bác @Xuan Vu nhỉ ?

"ốc tròn = lá mít
hơi dẹp dẹp = lá tre"

Ha ha ốc ốc anh Trung ơi , lequangdata, tưởng tượng hay quá ha ha ha.
Đố các anh, chị, bạn, em , cháu, ở Việt Nam mình ốc nào xinh đẹp nhất, to lớn nhất, dễ thương nhất, kiếm nhiều tiền nhất, và nhất nhất .........?????????????????
Ốc này to trên dưới nửa tạ đó nha, không nghĩ bậy, không suy viễn, không tiếu lâm nha.
Anh Trung năm sinh nhỏ nhất, cho anh nói trước nhất, đó là ốc gì? còn về sau ai nói trước cũng được không phân nhỏ lớn

Bác Thủy Canh ơi em đây nè

Chà chà! Con Ốc nầy, tui biểu ra chào khách mà nó đang bận che nắng cho mấy tụi ốc nhóc, rồi kế đó là dở giá cho bà con xơi! Chưa hết, nó còn bận bịu trang-điểm để dự Hoa-hậu nữa.
Tui đố anh XuânVũ và bà con trong phòng "Tám":
- Em Ốc nầy sẽ được Hoa-hậu hay Á-hậu. Đáp đúng, tui đãi một chầu ốc ma!

Chà chà! Con Ốc nầy, tui biểu ra chào khách mà nó đang bận che nắng cho mấy tụi ốc nhóc, rồi kế đó là dở giá cho bà con xơi! Chưa hết, nó còn bận bịu trang-điểm để dự Hoa-hậu nữa.
Tui đố anh XuânVũ và bà con trong phòng "Tám":
- Em Ốc nầy sẽ được Hoa-hậu hay Á-hậu. Đáp đúng, tui đãi một chầu ốc ma!
Tôi biết, Ốc này không thi hoa hậu , á hậu gì hết mà >>>>>> Anh Trung nói đi, ốc này tên gì?

ThanhGạchMộtCáiThảo. cũng xinh đẹp và giống như Ốc trên hình, nhưng rất tiếc là không phải?
Người nhỏ Nhất* đoán tiếp đi, ốc này so với ốc bên Úc thế nào anh Trung?
Mọi người cùng nhau đoán tên ốc trên hình đi cho vui nha

* Năm sinh nhỏ

À, tui nhớ rồi! Đêm đó tui có dự, thấy anh XuânVũ trên sân-khấu. Anh đang làm Em-Xi cho em xinh đẹp nhất, to lớn nhất, dễ thương nhất, kiếm nhiều tiền nhất, và nhất nhất... Anh mặc bộ Vét, vạt sau dài, tròn như vịt mái đẻ... đẹp quá!

Xin phép chủ vườn cho tôi upload ít hình để làm nhu liệu đặng giới thiệu cho khách hàng về sản phẩm mà tôi định "cò" để kiếm ít tiền làm "quỹ đen" chơi với mấy ông bạn già: (bên trang mua bán không cho upload hình)

1. Đống cây ở vựa

2. Kích thước và độ dày gốc

3. Kích thước và độ dày ngọn

4. Hình bà con làm giàn trồng khổ qua bằng cây le le

Thì các cụ mình nói "xấu dây tốt củ" là có căn-cứ kinh-nghiệm đầy mình đó chứ! Mấy cụ đâu có thích nói khơi khơi? Còn "bé hạt tiêu" thì phải hỏi bác nguyenminhhai. Bác nguyenmainhhai ơi, vô chơi uống trà, anh em hỏi chút! Ới ời.....
Trời mấy hôm nay lạnh quá sáng dậy mũi cứ ách...xì....
Tưởng vướng... cảm!
Té ra là do bác Thuỷ - gạch - Canh nhắc tên.
Vào đây thấy vắng chủ nhà...
Té ra nhân cơ vắng chủ nhà mấy...anh già bàn luận chuyện "ốc tròn ốc dẹt".
Rồi còn xúm lại ngắm Ốc Em Xi xinh đẹp nữa.

Vậy nên cám ơn các bác cho một bữa... rửa mắt...!
Ngẫm nghĩ muốn kiếm vài câu thơ hợp tình hợp cảnh chơi.
Chẳng làm nổi nên lục "tư liệu" tìm kiếm.
Giở vài trang là đọc được mấy câu thơ này:
"Mùi vị ấy bay từ cô gái ấy,
Nên ran ran lòng dạ ở chung quanh.
Để ý xem nước da cô thắm dậy,
Và đôi môi biểu lộ hết xuân tình."

Vậy là mạn phép thi sĩ Hàn Mặc Tử trích từ tác phẩm: "Quần tiên tụ hội" của thi sĩ lên đây.
Các bác có tán dương không?
Hềhề... @thanhthao về mà trông coi vườn chớ không bạn già vô dẫm một hồi là... Tiêu!

Last edited by a moderator:

Back