Mảnh vườn nhỏ của Thanh Thao

Hay quá bác lequangdata,
Ở Úc, tui chỉ dám mua 1 vài cọc tre, tầm vông để trổng kiểng. Còn ở nông-trại, tui dùng cọc vuông gỗ, rẽ rất nhiều.
Cọc tre và tầm vong là hầu như mặt hàng của Tàu. Mà Tàu trồng trong nước, hay gom thu từ nước khác thì tui không rõ.
Thân.

À, tui nhớ rồi! Đêm đó tui có dự, thấy anh XuânVũ trên sân-khấu. Anh đang làm Em-Xi cho em xinh đẹp nhất, to lớn nhất, dễ thương nhất, kiếm nhiều tiền nhất, và nhất nhất... Anh mặc bộ Vét, vạt sau dài, tròn như vịt mái đẻ... đẹp quá!
Ốc này là " Mờ Cờ" anh ơi chứ không phải tôi, tôi thi M....C
Anh Trung ơi bên Xứ Tây ( Úc) Mờ Cờ (MC), mò cua, Mò..C ... Phát âm là Ém xi hả anh. Ha ha vậy mình biết được tiếng Tây rồi. Mờ Cờ là Ém xi ha ha

Last edited by a moderator:
Tây nó nói người điều-khiển chương-trình là Em-Xi (MC - Master of Ceremony). Nên, nếu sau khi anh Xuân Vũ mò được cua, đem về nấu canh chua, cùng với Mò Ôm! Mò mà không Ôm thì lảng xẹt. Nồi canh còn ngon lành gì nữa? Phải không nào?
Thân.

Lâu rồi không thấy bé Thanh Thảo xuất hiện, có lẻ nó bù đầu về chuồng trại và lũ ốc rồi à.
Trong thời gian chờ đợi báo cáo của Thanh Thảo từ trang trại ốc. Tôi xin có 1 tiết mục để hâm nóng bầu không khí chờ đợi báo cáo. Và để liên tục topic này, cũng như chương trình nuôi ốc ma. Tôi xin gởi đến anh chị em, bạn bè , bồ bịch, em út , con cháu 2 câu thơ. Hai câu thơ này chưa có tác giả, nếu ai đọc, được nhận xét hay là người đó là tác giả. Tuy hơi lạc đề , nhưng muốn chương trình được liên tục, xin bà con vui lòng cho tôi xen tiết mục đọc thơ. Hai câu thơ này ;
" M K N H U Ơ
N K M H, M R Q N "

Trên đây là 2 câu thơ xin mọi người cùng đọc
Xin phép anh Trung , tôi xen vào topic của anh 1 chuyên mục khác. Mong anh rộng lòng tha thứ, mở lượng hải hà, thương tôi. tôi thành thật biết ớn. Và nhân đây xin anh đọc dùng 2 câu thơ trên , càng sớm càng tốt . Một lần nữa nghiêng mình , ngẩng đầu, cám ơn anh

Thôi thì:
Em ca em hát u ơ
Anh ca anh hát, em rờ... nón anh!
Nước Úc đang trong mùa thể-thao. Tui mê xem, mẻ giá tui bỏ bê thấy tội. Sáng mai dỡ giá, ra sao tui cũng không biết nữa!
Gởi anh Xuân Vũ đội banh nầy. Cầu-thủ cỡ đó, thì chỉ còn thua... cọp!

aw... Lính kiểng thôi bác @Thuy-canh ơi. Cái này đá đấm gì được... fan coi chừng phải đi thay "bóng đèn" đồng loạt :)...
Tôi thì chắc ngày mai phải mua 1 chai V.rohto hoặc là 1 vỉ Tobicom mới hồi sức lại được :Botay:.

Hì hì, bác lequangdata,
Bác thì nói vậy, tớ nghe thì cứ nghe, mà tin thì tớ chả có tin! Thế bác có dám "đấu" không? Đường dài mới biết ngựa hay! (Hì hì, tui biết các cô thắng! Có ai dám "thắng" các cô không? Còn tui hả? Bóng chỉ mới lăn, là tui đã bị thủng lưới!).
Thôi, để tui lấy giá ra mời các bác ăn lấy sức hiệp 2:

Hay quá bác lequangdata,
Ở Úc, tui chỉ dám mua 1 vài cọc tre, tầm vông để trổng kiểng. Còn ở nông-trại, tui dùng cọc vuông gỗ, rẽ rất nhiều.
Cọc tre và tầm vong là hầu như mặt hàng của Tàu. Mà Tàu trồng trong nước, hay gom thu từ nước khác thì tui không rõ.
Thân.

Ngẫm nghĩ mà phục mấy chú "chệt" quá...
Trong khi dân Việt mình trồng tre ra rồi lại chặt bỏ... chẳng kinh doanh gì được. Trong đó có tôi.
Mấy chú "chệt" thì xuất khẩu được cả tay tre bé tí xíu thế kia bán cho bác @Thuy-canh làm giàn rau. Mà lại bán đắt hơn cả gỗ vuông nữa...
Tôi nghiên cứu về cây tre cũng tương đối nhiều. Cây tre mà kinh doanh tốt thì rất có triển vọng. Vì cây này trồng 1 lần ăn được cả đời người (khi cây ra hoa thì sẽ chết cả bụi nhưng chờ đến khi này thì cũng cỡ hơn 50 năm).
Có lần đi ngang bụi tre gai đang ra hoa, tôi tò mò lấy 1 cành đầy hoa già đem về ươm thử thì thấy mọc cây chi chít. Sau này biết lướt web thì xem trên mạng thấy mấy chú "chệt" đã biết thu hạt tre từ mấy cái bông này đem bán khắp thế giới... Lại là hàng hiếm nữa chứ.

Hôm bữa đi ngang qua đoạn đường có nhà trồng đậu ván leo trên hàng rào B40. Thấy có chùm quả già, tôi dừng lại hái về ngâm nước sau 3 ngày thì được như thế này, nhìn cũng giống giá đỗ xanh quá, không biết có ai ăn giá đỗ ván chưa ? :

Mớ hạt này tôi định sẽ cho vào bầu đất chăm cho lớn 1 chút rồi cấy ra đất và làm giàn, đua với bác @Thuy-canh và cô @Thanh Thao chơi. Tôi thích ăn đậu ván xào, gấu bảo ở chợ rất ít khi thấy bán... hình như nông dân mình không trồng kinh doanh. Tôi cũng thấy quả này nhẹ xọp, chắc bà con chê không năng suất.

Hôm nay thì bé Lão Thủy canh 9,9 điểm
Mất 0,1 điểm là do cái tôi vòng vo
Bài này bản củ soạn lại , làm gì Bé thủy canh không nhớ

Cả tuần rồi anh XuânVũ mất tiêu! Đội túc-cầu Nữ lác mắt luôn, mà tui nào có thấy anh? À quên, hình như ThanhThao rủ ông xả đi bắt ốc Tây-ninh, phải không nào? Vậy là anh gặp hai vợ chồng trên đó, bắt có đầy giỏ không anh?
Mấy bác nguyenminhhai, ThanhVân, lequangdata... nhổ xả làm nước chấm, ăn ốc!
Ngẫm nghĩ mà phục mấy chú "chệt" quá...
Trong khi dân Việt mình trồng tre ra rồi lại chặt bỏ... chẳng kinh doanh gì được. Trong đó có tôi.
Mấy chú "chệt" thì xuất khẩu được cả tay tre bé tí xíu thế kia bán cho bác @Thuy-canh làm giàn rau. Mà lại bán đắt hơn cả gỗ vuông nữa...
Tôi nghiên cứu về cây tre cũng tương đối nhiều. Cây tre mà kinh doanh tốt thì rất có triển vọng. Vì cây này trồng 1 lần ăn được cả đời người (khi cây ra hoa thì sẽ chết cả bụi nhưng chờ đến khi này thì cũng cỡ hơn 50 năm).
Có lần đi ngang bụi tre gai đang ra hoa, tôi tò mò lấy 1 cành đầy hoa già đem về ươm thử thì thấy mọc cây chi chít. Sau này biết lướt web thì xem trên mạng thấy mấy chú "chệt" đã biết thu hạt tre từ mấy cái bông này đem bán khắp thế giới... Lại là hàng hiếm nữa chứ.
.
Bác lequangdata,
Bài nầy của bác làm tui bần-thần quá! Coi nè, chỉ khoảng mươi năm trước, Tàu mua vài thương-hiệu thứ dữ của Úc, đá chủ cũ ra! Đổi thương-hiệu, để làm gì? Để bán y-chang... mà bán lỗ! Bác có tin không? Cùng món đó, chủ mới bán rẻ hơn gấp 10 lần! Ai cũng khoái mua, rồi dần dần tăng giá... mà không ai than-phiền gì hết! Buôn bán giỏi, mình hoan-nghinh chứ!
Mà tại sao tui lại bần-thần?
Bác nhớ vụ tôm xuất-cảng, tiêm cho tôm nặng ký? Cá xuất-cảng qua Mỹ tráo cá tra ra cá ba-sa! Cả tàu chuối chở qua Nhựt phải chở về... Rồi sao? Người mua bị gạt 1 lần, hủy hợp-đồng, ký với nước khác...
Thử hỏi, tui không bần-thần sao được?
Nói đâu xa! Quê tui xứ dừa. Vậy mà thị-trường của Úc, tui nghĩ ở các nơi cũng vậy, xơ dừa dùng cho nông-nghiệp, mắc chứ có rẻ, vì tính theo tiền Tây! Vậy mà Phi-luật-tân, Thái, In-đô, Mã-lai đều có hàng bán! Cả thân cây dừa đều bày mặt trên quầy hàng ở Úc. Tui về quê mua một số mỹ-thuật làm từ cây dừa, gáo dừa... với so các nước Á-châu, cũng làm bằng cây dừa, gáo dừa thì so với mấy món bày bán ở quê tui, xứng đáng là sư-phụ của các nước kia. Mà không thấy bán!
Bác lequangdata, chắc thông-cảm cho tui, tại sao tui bần-thần!

Nhà Thanh Thảo du lịch tây ninh à. Để tui xin làm CA giao thông chặn lại xem. Có gì tui báo cho anh nha anh Trung. Mà con bé cũng tệ không mang theo máy xách tay .

Ối giời ơi cả ngày đứng ở đây.
Anh có nghe nắng Tây Ninh thế nào không?
Tây Ninh nắng cháy da người đó
Vợ chồng Thanh Thảo lưu viễn Bình Thuận , vườn rau trại ốc sao đây

Last edited by a moderator:
Vườn rau trại ốc! Đâu có sao! Cây vẫn mọc, ốc vẫn lớn! Hì hì...
Hay là tui xin phép vài tháng, đi giang-hồ vặt! Anh XuânVũ ở lại, săn-sóc vườn rau, chuồng ốc... Anh nhé!
Thân.

Sao lại thế, anh đừng chơi cái vụ "nói lái" nha theo giọng rặc miền Nam tui buồn lắm đó
"Giang-hồ"

Sao lại thế, anh đừng chơi cái vụ "nói lái" nha theo giọng rặc miền Nam tui buồn lắm đó
"Giang-hồ"
Anh XuânVũ biết ở Sàigòn có hảng Hòm Tobia, nổi tiếng. Bà con giỡn, quảng-cáo nói hãng Hòm khuyến-mãi:
- Mua một cái Hòm, được tặng thêm một cái Quách!
Vừa rồi, trong bệnh-viện, tui cũng đi "Vô Hàng giang-hồ" đó chứ! Nhưng hảng Hòm không tặng thêm cái Quách nào hết, nên tui xù, không vô hàng đó chứ!
Hì hì, bà con nào có dư, cho tui một cái!
Thân.

Back