Mảnh vườn nhỏ của Thanh Thao

Thưa,
Chúng ta có một thành-viên Agriviet, Thanh Thao, là một bạn trẻ, không biết làm vườn, không biết nuôi cá, không biết nuôi trùn, không biết làm giá..., chỉ có vài con gà, mà lại thích ăn ốc ma (do ông xã đi bắt dùm)!
Topic nầy tui muôn chia sẻ với người bạn trẻ nầy, hy-vọng mảnh vườn nho-nhỏ của em, sẽ làm bận rộn... ông xã em! Hì hì...
Thân.

Không hiểu bác đang nói gì ?
Tui xin lỗi em. Tui nói không thông. Ý tui muốn nói là tui với Thanh Thao, sẽ bắt đầu tạo một Mảnh vườn nho-nhỏ:
- Nuôi vài con ốc ma,
- Sợ tụi ốc đi "giang-hồ vặt", thì làm nhà, rao vườn cho bọn nó,
- Kiếm gì cho ốc ăn,
- Không đủ thức ăn cho ốc, thì trồng thêm cỏ. Sẵn tiện, trồng thêm rau cải, và làm thêm giá,
- Nếu không đủ thì giờ săn-sóc cho mấy liếp rau, thì trồng bằng thủy-canh,
- Nếu ông xã Thanh Thao có hứng-thú, thì mình nuôi cá & trồng rau bằng Aquaponics,
- Cứt ốc, cứt gà, cứt cá... cũng không bỏ, ta nuôi trùn.
Vậy, không biết trong tuần nầy, hay cuối tháng nầy... chúng ta trao đổi với Thanh Thao có xong được hay không. Và "Không hiểu bác đang nói gì?" là đây!
Thân.

Cám ơn bác lequangdata,
Bác nói mà tui mắc cỡ, bác nói trồng trầu ông, thì bác nói là làm liền! (Nói nhỏ với bác, tui cũng giống như vậy. Thì cứ nói đại là "chí lớn gặp nhau". Hì hì, mà là chí mén!).
Nói thật lòng, tui chỉ mới đề-nghị với em Thanh Thao, không biết em nó có sẳn-sàng chưa?
Thân.

Con có ý này , bác xem được không .
Nuôi vài con chó cỏ . Vài con vịt đẻ . Vài con gà mái . Còn nuôi ốc thì con sợ ốc ma đó lắm chứ đừng đến nói là ăn nó .Lúc đó thì chẳng lo không có đầu ra .

Con có ý này , bác xem được không .
Nuôi vài con chó cỏ . Vài con vịt đẻ . Vài con gà mái . Còn nuôi ốc thì con sợ ốc ma đó lắm chứ đừng đến nói là ăn nó .Lúc đó thì chẳng lo không có đầu ra .
Nuôi thêm vài con ếch nữa chứ!!! !!! !!!

Bác chẳng up vài cái ảnh lên cho cả nhà coi cho thêm sinh động. Em cũng thích có mảnh vườn nhỏ nhỏ, nuôi vài con gà, trồng vài luống rau thui mà ngặt nỗi diện tích nhà hẹp wa

Dạ, con xin cám ơn bác Thủy Canh và mọi người. Bác Thủy Canh làm con rất vui ạ. con cám ơn bác nhiều nhiều. Bác ga lăng như vậy, chắc hồi trẻ hi, hi (con chỉ nói chơi thôi, nếu mạo phạm bác bỏ qua cho con trẻ).

Chúng con rãnh được buổi sáng sớm và cuối tuần nên mỗi ngày tụi con làm một chút ạ. trước mắt con đã chọn được chỗ nuôi ốc rồi, mai con bắt đầu dọn dẹp. còn những việc khác con xin được Bác đạo diễn, chúng con nguyện đóng thật xuất sắc vai tì nữ. Còn về hình ảnh, con sẽ tìm hiểu cách post lên (Bác chỉ dùm con luôn nha) để báo cáo kết quả (dù thành công hay thất bại) cho Bác và những ai quan tâm. Con mong được học tập từ Bác và mọi người.
Con xin chúc Bác và mọi người thành công và mạnh khỏe!

Cây trồng cho ốc ăn là cây này đây,

Cây sống đời. Với ốc ma nó mê

cây sống đời lắm . Ở nhà tôi trồng mấy luống cây sống đời ốc ma nó xử không còn lá.

Và thêm 1 cây nửa là cây lược vàng

Cây lược vàng là cây thuốc nam trị được bệnh. Nếu cho ốc ăn cây lược vàng , thịt ốc có nhiều dược chất. Người ăn thịt ốc sẽ có lợi cho sức khỏe.
- Nuôi rùa núi vàng, cho ăn lá cây lược vàng, thịt rùa ăn rất bổ và có lợi nhiều cho sức khỏe

Anh Xuân Vũ,
Rùa có ăn ốc anh Xuân Vũ? Để nếu cần, Thanh Thao sẽ nuôi riêng.
Riêng cây sống đời và cây lược vàng thì dễ trồng lắm.
@ Em Thanh Thao, ghi sổ mấy món nầy của bác Xuân Vũ.
Thân.

Ốc là món thích khẩu của rùa đó anh TRUNG à. Ngoài 2 cây tôi nói còn có cây rau cần nước ốc cũng mê lắm đó
Cần nước mà trồng thủy-canh thì lên nhanh lắm anh Xuân Vũ. Nếu có thể, em Thanh Thao trồng cần nước thủy-canh, thì thức ăn cho ốc và gà với rùa là một nguồn hết sức hùng-hậu.
Thân.

Nuôi thêm vài con ếch nữa chứ!!! !!! !!!
Bác nguyenminhhai,
Tui hết sức thích ăn ếch với nhái. Trước, tui định nuôi ếch trong bồn Aquapopics đó bác.
Thân.
Dạ, con xin cám ơn bác Thủy Canh và mọi người. Bác Thủy Canh làm con rất vui ạ. con cám ơn bác nhiều nhiều. Bác ga lăng như vậy, chắc hồi trẻ hi, hi (con chỉ nói chơi thôi, nếu mạo phạm bác bỏ qua cho con trẻ).

Chúng con rãnh được buổi sáng sớm và cuối tuần nên mỗi ngày tụi con làm một chút ạ. trước mắt con đã chọn được chỗ nuôi ốc rồi, mai con bắt đầu dọn dẹp. còn những việc khác con xin được Bác đạo diễn, chúng con nguyện đóng thật xuất sắc vai tì nữ. Còn về hình ảnh, con sẽ tìm hiểu cách post lên (Bác chỉ dùm con luôn nha) để báo cáo kết quả (dù thành công hay thất bại) cho Bác và những ai quan tâm. Con mong được học tập từ Bác và mọi người.
Con xin chúc Bác và mọi người thành công và mạnh khỏe!
Hì hì, nữ-tỳ Thanh Thao và nô-tài chồng em, hàng ngày cày chết bỏ, thì rõ ràng là thì giờ rất eo hẹp. Không sao, chúng ta sẽ chọn mô-hình giản-tiện nhứt.
Còn tui hồi trẻ! Hì hì... mà em có thích nghe không? Tui kể em nghe.
Thân.

Bác kể cho con nghe chuyện Bác bước vào nghề nông được không ạ? Con có chút tò mò (con gái mà), cũng qua đó con lượm lặt thêm hành trang cho con đường của chúng con. Những gì mà Bác và Bác Xuân Vũ đưa lên đây, con vẫn đang ghi nhớ. Con cám ơn các Bác nhiều.
Con vẫn đang đọc "Mô hình Aquaponics cũ mà mới" nếu có gì thắc mắc con có thể hỏi Bác ở đây được không?
Chúc hai Bác vui, khỏe!
Kính!

Em Thanh Thao,
Aquaponics có cái thú-vị riêng, bởi nó kết-hợp Thủy-canh và nuôi Thủy-sản. Hình trên là mấy liếp Cần nước của anh em tui. Vậy nếu em xem, muốn trồng cần nước cho ốc ăn theo bác Xuân Vũ khuyên, thì (chúng ta) bắt đầu trồng thủy-canh ngay.
Cùng lúc nầy, em gầy một số ốc ma chủ-lực bằng cách quây một khung luới lan 5mx5m kín, để ốc không đi ngủ lang hàng xóm(?). Em xin rau cải thừa ở chợ bỏ vào cho ốc ăn. (Em nhớ trồng 1 trụ ở giữa, treo lên đó một bó lá chuối khô, thế là họ nhà Ốc đã có một khách-sạn 5 sao rùi? Em đồng ý không?).
Bà con ơi! Ốc ma sinh-sản bằng cách nào vậy? Đẻ trứng hay đẻ con?
Thân.

Mình chưa thấy trứng ốc ma bao giờ , chì thấy con con và con mẹ thế thì mình nghĩ ốc mà đẻ con. Ranh phân giới đường tử địa của ốc ma là đá rãy đường ( đá xanh 2-3) rãnh trên đường cho thêm 1 lớp vôi ( vôi càng long) thế là địa phận cấm địa của hắn trong vòng vôi và đá đó

Ốc ma phải con này không ?
Tôi gọi là ốc sên, hình như cũng có một số người gọi là ốc ma. Trông vỏ nó giống như ốc hương thế kia mà gọi là ma :). Chắc mọi người nhầm lẫn gì đây
Con này để trứng dưới đất, 1 ổ cả trăm trứng.

Theo con biết thì ốc ma đẻ trứng, vì lúc con rộng ốc ma có nhiều con đẻ trứng, trứng nó trắng, tròn nhỏ như hạt mút xốp vậy, con cũng thử để trứng vào thùng mút một thời gian (con không nhớ bao lâu) thấy nó cũng nở con.
Theo cách của Bác Xuân Vũ con thấy rất hay, con sẽ suy nghĩ thêm vì con còn sợ trời mưa làm tan mất vôi.
Bạn lequangdata (vì không biết bao nhiêu tuổi nếu có sai xin thông cảm), hình của bạn là con ốc ma mà mình đang nói.
Em Thanh Thao,
Aquaponics có cái thú-vị riêng, bởi nó kết-hợp Thủy-canh và nuôi Thủy-sản. Hình trên là mấy liếp Cần nước của anh em tui. Vậy nếu em xem, muốn trồng cần nước cho ốc ăn theo bác Xuân Vũ khuyên, thì (chúng ta) bắt đầu trồng thủy-canh ngay.
Cùng lúc nầy, em gầy một số ốc ma chủ-lực bằng cách quây một khung luới lan 5mx5m kín, để ốc không đi ngủ lang hàng xóm(?). Em xin rau cải thừa ở chợ bỏ vào cho ốc ăn. (Em nhớ trồng 1 trụ ở giữa, treo lên đó một bó lá chuối khô, thế là họ nhà Ốc đã có một khách-sạn 5 sao rùi? Em đồng ý không?).
Bà con ơi! Ốc ma sinh-sản bằng cách nào vậy? Đẻ trứng hay đẻ con?
Thân.
Bác! con đang trong một tâm trạng rất háo hức vì những kiến thức con thu nhập được trong hai tuần nay. Con xin bác chỉ dạy cho con, từ từ, từng chút một để con có thể chuyển từ biết sang làm thực tế. Trước nay con có một mơ ước nho nhỏ là đảm bảo được phần nào thịt, cá, rau... tươi ngon cho gia đình, tốt hơn nữa thì cho bạn bè người thân, xa nữa là cho cộng đồng (cái này kiếm tiền à nhe, mà phải kiếm tiền trên nền tảng xây dựng xã hội, lại dao to búa lớn rồi, thôi Bác bỏ qua đoạn này nha).
Bác! con nên làm những gì trước, và bắt đầu từ đâu. Qua đây con cũng mong được nghe chuyện ngày xưa của Bác luôn, con thấy kinh nghiệm của các Bác là tài sản của lớp trẻ chúng con.
Kính chúc các Bác luôn mạnh khỏe!

Back