Mảnh vườn nhỏ của Thanh Thao

Con sên này sống trong hang động đó anh Trung, à mà ... có ăn thịt nó được hông nó anh ?

Anh Xuân Vũ,
Tui vừa mời bác nguyenminhhai với bác lequangdata nhập bọn tụi mình trên Mảnh Vườn Nhỏ của ThanhThao.
Anh, không biết rừng rậm cù-lao Bếntre quê tui, có còn hoang-vu quá nữa không. Ngày trước, con bà Chằng nầy bò đầy đât. Sấu cũng còn. Cọp bắt một đứa nhỏ ngay trong vườn Ông bà Ngoại. Mẹ tui thường kể chuyện nầy. Còn có thêm nhiều chuyện ly-kỳ, thay đổi cả cuộc sống tôn-giáo của cả dòng họ.
Theo tui biết, với Tây, thì con Sên (bà Chằng) Slug, và con Ốc đất (Land Snail), không thích nước, té vô nước thì ngộp chết. Cả hai con nầy đều ăn được. Tui mới tìm được tài-liệu của chính-phủ Úc, nói về nuôi ốc ăn và xuất-cảng. Điều đó có nghĩa, ốc cũng là một nguồn thực-phẩm đó anh hả?
Thân.
Em ThanhThao,
"Mộng Không Thành" là đây của bác! Bác nôn-nả muốn thực-hiện, mà ... sức khỏe đổ sụp, nên ... mộng không thành!
TT - Nếu áp dụng việc trồng rau kết hợp với nuôi thủy sản trong hồ sẽ tạo ra một hệ thống lọc sinh học tuần hoàn...

Quốc Lĩnh (thứ hai, từ phải) bên mô hình nghiên cứu nuôi thủy sản kết hợp thủy canh rau màu - Ảnh: Hoài Phương
Nuôi cá trong ao hay trong hồ lúc nào thức ăn cũng dư thừa. Số thức ăn thừa này sẽ tạm lắng xuống đáy ao, hồ vừa lãng phí vừa ô nhiễm môi trường. Nếu áp dụng việc trồng rau kết hợp với nuôi thủy sản trong hồ sẽ tạo ra một hệ thống lọc sinh học tuần hoàn.

Ý tưởng này của Nguyễn Quốc Lĩnh - sinh viên năm 3 khoa thủy sản tiên tiến Trường ÐH Cần Thơ - đến từ một chương trình của nước ngoài trên truyền hình. Và câu hỏi “Công nghệ này có thể áp dụng ở Việt Nam được không?” bật ra, thôi thúc Lĩnh tìm hiểu và thử nghiệm.

Lĩnh mạnh dạn báo cáo đề tài “Nghiên cứu phát triển mô hình nuôi thủy sản trong hệ thống tuần hoàn (RAS) kết hợp thủy canh rau màu góp phần bảo vệ môi trường vùng đồng bằng sông Cửu Long” với ThS Huỳnh Trường Giang.

Ðược thầy khuyến khích, Lĩnh bắt tay ngay vào đề tài với mong muốn sẽ tạo ra sản phẩm sạch, chất lượng cao, hạn chế ô nhiễm môi trường, phù hợp với điều kiện ở vùng đồng bằng sông Cửu Long.

Theo đó, thức ăn thừa từ nuôi cá sẽ được các loài cây trồng hấp thu, làm trong sạch nguồn nước. Lĩnh chọn cá trê vàng làm vật nuôi cho mô hình của mình bởi cá trê vàng có tính chịu đựng cao với môi trường khắc nghiệt - nơi có hàm lượng oxy thấp.

Cũng vì dễ trồng mà Lĩnh chọn ra bốn loại rau màu trồng trong mô hình là xà lách xoong, cần ống, rau muống và cải ngọt. Theo đó, những sản phẩm thải của cá trê sẽ được làm nguồn dinh dưỡng cho rau màu thủy canh. Sự kết hợp này làm tăng sản lượng và đa dạng sản phẩm, đồng thời nước được lọc sinh học qua cây và sử dụng lại.

Khác với những nghiên cứu khoa học khác có thể chủ động về thời gian, với mô hình này đòi hỏi nhóm Lĩnh phải thay nhau túc trực 24/24g để chăm sóc hệ thống cẩn thận vì sợ cúp điện, hệ thống sẽ ngừng hoạt động, không có oxy cho cá, ngưng tuần hoàn nước rất nguy hiểm cho rau.

Ðiều đau đầu nhất của Lĩnh là làm sao để có thể đơn giản hóa mô hình, bởi hiện tại chưa thể triển khai cho nông dân do quá phức tạp và quá lệ thuộc vào nguồn điện.

Mời quý vị đón xem câu chuyện của Quốc Lĩnh trong chương trình Tiếp sức những ước mơ, phát lúc 21g50 thứ bảy 3-1-2015 trên kênh VTV9, và phát đồng thời trên trang Truyền hình báo Tuổi Trẻ http://tv.tuoitre.vn. Chương trình với sự đồng hành của Ngân hàng Vietcombank.

ANH ÐÀO

Bác! nếu con trồng Tiêu không xong, thì con mang Cà, Dưa, và Đậu nhét vô. Đường nào con cũng lời.
Kính Bác!
Ý-kiến của em quá hay!
Bác nói con nghe: Trồng tiêu không xong, mà tiêu chưa già, thì trái tiêu non, dồn cà, khổ qua... thì phải biết là đậm-đà!
Nói vậy chứ bác không thấy có gì khó, không có gì trực-trặc hết. Cũng chỉ như công việc ngày thường.
Nếu em thấy khó mua ống Drainage Pipe, tui với em làm cách khác, kết-quả như nhau. Để tui cho em xem 1 ống Drain Pipe, rồi tui cho em biết làm cách khác, không phải mua ống, mà vẫn hiệu-quả.
Em đừng sợ "không xong". Bởi lúc đó, tui với em có còn gặp nhau đâu, mà nói chuyện "không xong"? Hì hì. Phải không nào?
Thân.

Rừng rậm cù lao bây giờ không còn rạm rạp như xưa nữa anh Trung ơi. Do con người khai phá lấy đất làm nông nghiệp. Con cọp, cá sấu thì không còn... Gấu và bà chàng còn nhiều lắm, nhưng không ở trong rừng mà ở nhà và ngoài đường phố thì rất nhiều. hi hi
Tôi cũng đang nôn nóng xem lũ ốc của Thanh Thảo đấy nè.

Mà lạ quá anh Xuân Vũ! Cọp với Cá sấu thì bọn mình kể như pha! Mà đụng với Gấu và Bà Chằng thì mình phải dừng lại, suy nghĩ... dám chơi hôn? Nhứt là Bà Chằng! Nhai xương mình, nghiến răng... Ờ quên! Hai đứa mình coi bầu đàn ThanhThảo, trưa nay có nhớ cho... ốc ăn không?

Nước thoát bắng gạch.

Còn đây là Cà (của ông sau lưng Thủy-canh, xin đừng nhầm):

Last edited:
Bác Xuân Vũ! Vườn nuôi Ốc ma, cây lớn chậm quá nên con chưa bỏ Ốc vào. Nói thiệt với Bác, từ lúc con ăn Ốc ma là con đã nghĩ đến chuyện nuôi nó rồi, sau đó nghe nói bên Tây người ta ăn dữ lắm nên con càng muốn nuôi. Theo con biết thì Việt Nam mình cũng nhiều người có ý định nuôi, cũng đã làm chỗ nuôi rồi, có điều khi con tìm hiểu thì đa phần chỉ là thu mua Ốc ở địa phương rồi rộng lại thôi chứ con chưa biết ai thực sự nuôi con này cả. Con cũng có một số ý tưởng nuôi con này rồi, nhưng con muốn chờ cách nuôi Ốc của người Úc mà Bác Thủy-Canh nhắc đến, để con xắn tay vào làm thôi.
Kính Bác!

Thanh Thảo à tôi hỏi thật nha , nuôi ốc ngoài thú đam mê, để ăn thịt.... Và còn làm gì nửa không?
Theo tôi ốc ma này dễ nuôi lắm, vì nó sống quanh tôi đây. Chỉ cần có 1 chỗ vừa mát, vừa ẩm và có rau cỏ là nó sinh sản tốt thôi.
Tôi là nông dân nên cứ nghĩ làm cái gì để kiếm tiền hợp pháp thì tôi làm ngay. Với con ốc ma này tôi chưa thấy ai bán hoặc mua vì hết .

Bác Thủy-Canh ơi! Con thất bại với cái Si-phon này rồi. Sáng nay con thử nghiệm mà nó không rút cạn đáy. Con làm bằng thùng sơn 20lit, ống thoát đường kính 21, đoạn a=13cm, b=50cm. Con cho nước vào thùng, khi mực nước đến mức xả tràn thì nước có rút ra nhưng chậm lắm, lớn nhất là bằng nước cấp vào thôi. Con không cấp nước nữa thì nó chỉ xả đến dưới mức xả tràn rồi ngưng luôn. Con nghĩ có thể là do con dán keo không kín các mấu nối nên ống xả không kín (nước có rỉ ra nhưng rất ít). Tối con về dán keo kín lại xem sao, chiều con mua thêm giắc cắm USB rồi gửi hình cho Bác xem luôn.
Kính Bác!
Thanh Thảo à tôi hỏi thật nha , nuôi ốc ngoài thú đam mê, để ăn thịt.... Và còn làm gì nửa không?
Theo tôi ốc ma này dễ nuôi lắm, vì nó sống quanh tôi đây. Chỉ cần có 1 chỗ vừa mát, vừa ẩm và có rau cỏ là nó sinh sản tốt thôi.
Tôi là nông dân nên cứ nghĩ làm cái gì để kiếm tiền hợp pháp thì tôi làm ngay. Với con ốc ma này tôi chưa thấy ai bán hoặc mua vì hết .
Bác nói đúng ý con (đi dép vào bụng con, mà không biết Bác ra chưa hi,hi). Nếu nuôi chỉ để gia đình ăn, thì điều kiện khí hậu Việt Nam mình quá thuận lợi, có thể bắt để ăn, cũng có thể nuôi theo kiểu hoang dã, chỉ cần trồng vài bụi chuối,quăng vào đó những thứ chúng thích (tụi con đã đi bắt nó nhiều nên cũng biết chút ít chúng thích thứ gì) là tạm ổn.
Bác! ngoài thịt Ốc con còn muốn thu phân và dịch Ốc nên con cần cách nuôi có kiểm soát.
Kính Bác!

Last edited by a moderator:
Em,
Tui vẽ vụng-về quá!
Người nuôi nói: Ốc không cần ánh-sáng, nhưng cần ẩm-độ.
Hai bên là mặt bàn, cố-định, các ống lăn xoay tại chỗ, dây Belt di-chuyển rất chậm, trên đó có Ốc và thức ăn. Máng thức ăn ở bên phải, cứt rớt xuống bên trái, rớt xuống ổ trùn.

Em có thể làm một nhà kính/nhà ươm đơn-giản:

Bác Thủy-Canh ơi! Con thất với cái Si-phon này rồi. Sáng nay con thử nghiệm mà nó không rút cạn đáy. Con làm bằng thùng sơn 20lit, ống thoát đường kính 21, đoạn a=13cm, b=50cm. Con cho nước vào thùng, khi mực nước đến mức xả tràn thì nước có rút ra nhưng chậm lắm, lớn nhất là bằng nước cấp vào thôi. Con không cấp nước nữa thì nó chỉ xả đến dưới mức xả tràn rồi ngưng luôn. Con nghĩ có thể là do con dán keo không kín các mấu nối nên ống xả không kín (nước có rỉ ra nhưng rất ít). Tối con về dán keo kín lại xem sao, chiều con mua thêm giắc cắm USB rồi gửi hình cho Bác xem luôn.
Kính Bác!

Bác nói đúng ý con (đi dép vào bụng con, mà không biết Bác ra chưa hi,hi). Nếu nuôi chỉ để gia đình ăn, thì điều kiện khí hậu Việt Nam mình quá thuận lợi, có thể bắt để ăn, cũng có thể nuôi theo kiểu hoang dã, chỉ cần trồng vài bụi chuối,quăng vào đó những thứ chúng thích (tụi con đã đi bắt nó nhiều nên cũng biết chút ít chúng thích thứ gì) là tạm ổn.
Bác! ngoài thịt Ốc con còn muốn thu phân và dịch Ốc nên con cần cách nuôi có kiểm soát.
Kính Bác!
Hì hì, anh Xuân Vũ, lần sau, anh đừng đi dép, mà phải mang guốc mộc, nghe kêu cốp cốp!
Thôi, ThanhThao đừng dùng ống dán keo nữa, thay ống khác. Em cứ dùng 1 đoạn cao-su hay plastic gì cũng được. Cứ uốn cong như hình lưỡi câu là xong ngay. Ống 12 mm là tốt rồi.
Thân.
Em,
Khi nào có thể, chụp cho bác hình một bịch tiêu nhá em!
Thân.

Em,
Khi nào có thể, chụp cho bác hình một bịch tiêu nhá em!
Thân.
Dạ, mai con chụp ạ.
Si-phon được rồi Bác, đúng là do hồi sáng con ẩu, không làm kín, con thử thay ống nhựa dẻo thì hoạt động ngon lành.
Kính Bác!
Ðiều đau đầu nhất của Lĩnh là làm sao để có thể đơn giản hóa mô hình, bởi hiện tại chưa thể triển khai cho nông dân do quá phức tạp và quá lệ thuộc vào nguồn điện.
Bác! Bài báo Bác đưa lên, con có đọc ở báo Tuổi Trẻ cách đây vài hôm. Con thích những ai có ý tưởng đột phá lắm. Điều con trăn trở khi tìm hiểu về mô hình Aquaponis cũng chính là những dòng trên của báo. Con nghĩ nếu ai giải quyết được vấn đề này thì sẽ mở ra một hướng cho nông nghiệp đô thị.
Mộng của con thì nhỏ thôi, với bể 1m3 nước, nuôi khoảng 40kg cá trong 6 tháng, khoảng 10->12m2 trồng rau, cũng có thể đáp ứng được cơ bản cá và rau cho gia đình. Nếu có ai đó làm rồi thì con đến copy, còn không thì con từ từ làm he,he.
Kính Bác!
Bác! con chưa hiểu cái này làm gì?
Kính Bác!

Last edited by a moderator:
Quái! Bác viết cho em một bài dài (thật dài) mà không hiện lên, rồi mất tiêu! (Cá sẩy là cá to mà!) Bây giờ viết lại chưa được! Bởi... quên mất tiêu rùi!
Nói vậy chứ đi công việc xong, viết tại cho em.
Xin lỗi ThanhThao nha!
Thân.

o
Quái! Bác viết cho em một bài dài (thật dài) mà không hiện lên, rồi mất tiêu! (Cá sẩy là cá to mà!) Bây giờ viết lại chưa được! Bởi... quên mất tiêu rùi!
Nói vậy chứ đi công việc xong, viết tại cho em.
Xin lỗi ThanhThao nha!
Thân.
Có viết không đó, hay vào thăm cô y tá rồi quên viết cho con nhỏ. hi hi . Anh Trung ơi từ Việt Nam qua Úc và quay lạj Việt nam , rồi qua rồi lại lại rồi qua có nhiều tiền chi phí không anh? tui định qua đó thăm anh và .... Không quá 10 Đồng là tui chịu

Mười đồng là dư. Đưa cho tui! Anh với tui lên mạng "đi mây về gió", qua lại tối ngày. Tiền anh đưa, tui mua trà đá! Khẻo re!
Hì hì! Tui viết bên Trồng Tiêu, vậy xin chuyển lại.
*
Em ThanhThao,
Vậy là các bác của em : Xuân Vũ, nguyenminhhai rồi bây giờ bác lequangdata nữa đều "hoan-hỉ" dời đô qua vườn của em. Hoan-hô! Nhân tiện, tui xin em mời : "Bà con nếu thuận đường, ghé Mảnh Vườn Nhỏ nầy. Xin hãy thoái-mái nhập bọn, "tám" cho vui. Xin mời!".
Rồi bây giờ, trên bàn đã vài món, mặc sức mà "8". Để coi:
- Ốc : Nuôi, chứ không bắt lén bụi chuối nhà anh Xuân Vũ nữa! Nhưng nếu bác ấy dẫn đi bắt ốc Tây-ninh, hay ra miền Trung, hay đi tuốt ngoài Bắc, thì đi chớ! Bắt về nuôi. Càng hiếm càng ngon...
- Tiêu : Nhân giống bằng thủy-canh. Trồng bằng thủy-canh và thổ-canh.
- Trồng rau bằng thủy-canh.
- Nuôi cá kết-hợp với trồng thủy-canh.
Coi thì thấy bề-bộn. Không sao, mình dọn ra, ăn từng món. Không có gì bối-rối cả!
Em, tui không dám hời-hợt. Những điều tui trình-bày, hoặc là tui đã làm rồi, hoặc chưa làm, thì tui tìm hiểu hết sức tui, chứ không dám nói đại. Tuy nhiên, quyết-định là của em.
Em có góp ý thêm?
Thân.
Dạ, mai con chụp ạ.
Si-phon được rồi Bác, đúng là do hồi sáng con ẩu, không làm kín, con thử thay ống nhựa dẻo thì hoạt động ngon lành.
Kính Bác!

Bác! Bài báo Bác đưa lên, con có đọc ở báo Tuổi Trẻ cách đây vài hôm. Con thích những ai có ý tưởng đột phá lắm. Điều con trăn trở khi tìm hiểu về mô hình Aquaponis cũng chính là những dòng trên của báo. Con nghĩ nếu ai giải quyết được vấn đề này thì sẽ mở ra một hướng cho nông nghiệp đô thị.
Mộng của con thì nhỏ thôi, với bể 1m3 nước, nuôi khoảng 40kg cá trong 6 tháng, khoảng 10->12m2 trồng rau, cũng có thể đáp ứng được cơ bản cá và rau cho gia đình. Nếu có ai đó làm rồi thì con đến copy, còn không thì con từ từ làm he,he.
Kính Bác!

Kính Bác!
Em,
Bài báo đó, mình đọc cho vui. Tui biết là người phóng-viên chỉ ù-ù cạc-cạc chứ không biết gì!
Thân.

Mười đồng là dư. Đưa cho tui! Anh với tui lên mạng "đi mây về gió", qua lại tối ngày. Tiền anh đưa, tui mua trà đá! Khẻo re!
Hì hì! Tui viết bên Trồng Tiêu, vậy xin chuyển lại.
*
Em ThanhThao,
Vậy là các bác của em : Xuân Vũ, nguyenminhhai rồi bây giờ bác lequangdata nữa đều "hoan-hỉ" dời đô qua vườn của em. Hoan-hô! Nhân tiện, tui xin em mời : "Bà con nếu thuận đường, ghé Mảnh Vườn Nhỏ nầy. Xin hãy thoái-mái nhập bọn, "tám" cho vui. Xin mời!".
Rồi bây giờ, trên bàn đã vài món, mặc sức mà "8". Để coi:
- Ốc : Nuôi, chứ không bắt lén bụi chuối nhà anh Xuân Vũ nữa! Nhưng nếu bác ấy dẫn đi bắt ốc Tây-ninh, hay ra miền Trung, hay đi tuốt ngoài Bắc, thì đi chớ! Bắt về nuôi. Càng hiếm càng ngon...
- Tiêu : Nhân giống bằng thủy-canh. Trồng bằng thủy-canh và thổ-canh.
- Trồng rau bằng thủy-canh.
- Nuôi cá kết-hợp với trồng thủy-canh.
Coi thì thấy bề-bộn. Không sao, mình dọn ra, ăn từng món. Không có gì bối-rối cả!
Em, tui không dám hời-hợt. Những điều tui trình-bày, hoặc là tui đã làm rồi, hoặc chưa làm, thì tui tìm hiểu hết sức tui, chứ không dám nói đại. Tuy nhiên, quyết-định là của em.
Em có góp ý thêm?
Thân.

Em,
Bài báo đó, mình đọc cho vui. Tui biết là người phóng-viên chỉ ù-ù cạc-cạc chứ không biết gì!
Thân.
Tưởng mình tui nay lại có bồ cũng đi lộn phòng ha ha .
Hôm nay có bạn đến nhà tui ra vườn tóm mấy chục con ốc vào nhậu thử xem thế nào. Xin mời mọi người ... Anh Trung đến xóm tí nha, phụ nướng ốc , lequangdata, nguyenminhhai nhóm lửa... bé Thanh Thảo, dọn bàn mâm chén đĩa nha . Còn tui đi hái mớ rau sông, và đâm muối tiêu mở hành. À nè Thanh Thảo đem qua 1 nắm giá nha

Thôi chết! ThanhThao nói bữa trước: - Người bắt ốc là ông xả, còn em thì dọn sạch. Dọn sạch không phải "ních" hết thì là gì? Nói thì nói vậy, nó cũng chừa cho tụi mình, mỗi tên lãnh một con ốc. Chứ ai lại "dọn sạch" một mình!
Phải không nào?
[QUOTE="Thanh Thao, post: 707553, member: 142338"
Kính Bác![/QUOTE]
Em,
Thử tưởng-tượng, trong tay có 1 miếng plastic, cỡ 2mx10m và 1 ống thoát nước Drainage Pipe, thì em có nghĩ tới một cái liếp thủy-canh không? Mô-hình trên tương-tự như vậy, Vách gạch (plastic), đường thoát nước bằng gạch (ống Drainage Pipe), là cái hình trên đó em!
Thân.

Em,
Thử tưởng-tượng, trong tay có 1 miếng plastic, cỡ 2mx10m và 1 ống thoát nước Drainage Pipe, thì em có nghĩ tới một cái liếp thủy-canh không? Mô-hình trên tương-tự như vậy, Vách gạch (plastic), đường thoát nước bằng gạch (ống Drainage Pipe), là cái hình trên đó em!
Thân.
Vậy ống Drainage Pipe mình phải đục lỗ phải không Bác? Như vậy ống Drainage Pipe vừa cung cấp nước, chất dinh dưỡng vừa cung cấp oxi cho rễ cây. Vậy mô hình này để trồng "Cây Tiêu Bác Hải" phải không Bác!
Kính Bác!

Tưởng mình tui nay lại có bồ cũng đi lộn phòng ha ha .
Hôm nay có bạn đến nhà tui ra vườn tóm mấy chục con ốc vào nhậu thử xem thế nào. Xin mời mọi người ... Anh Trung đến xóm tí nha, phụ nướng ốc , lequangdata, nguyenminhhai nhóm lửa... bé Thanh Thảo, dọn bàn mâm chén đĩa nha . Còn tui đi hái mớ rau sông, và đâm muối tiêu mở hành. À nè Thanh Thảo đem qua 1 nắm giá nha

Tôi đi chân đất hoài... cũng hay đi lộn... đường vì mắt của tôi không được tốt. Ai phàn nàn thì tôi phân bua -> già rồi
Bây giờ coi báo đài thấy lắm bệnh nguy hiểm quá nên tôi không đi chân đất nữa.
... lan man quá không biết có đúng chủ đề không -> già rồi :) thông cảm.
Cả họ nhà tôi không ai biết ăn ốc sên. Tôi cũng vậy.
Giá đỗ thì gấu hay xào với gan bò.
Hôm bữa thấy liếp rau cần của bác @Thuy-canh tốt quá, vậy là tôi gọi gấu đến xem... thế là ngày mai có món rau cần xào thịt bò...

Tôi đi chân đất hoài... cũng hay đi lộn... đường vì mắt của tôi không được tốt. Ai phàn nàn thì tôi phân bua -> già rồi
Bây giờ coi báo đài thấy lắm bệnh nguy hiểm quá nên tôi không đi chân đất nữa.
... lan man quá không biết có đúng chủ đề không -> già rồi :) thông cảm.
Cả họ nhà tôi không ai biết ăn ốc sên. Tôi cũng vậy.
Giá đỗ thì gấu hay xào với gan bò.
Hôm bữa thấy liếp rau cần của bác @Thuy-canh tốt quá, vậy là tôi gọi gấu đến xem... thế là ngày mai có món rau cần xào thịt bò...
Bỏ dép, rón rén đi chân đất... thì rõ ràng là "cố-ý vô-tình" leo hàng rào... đi lộn! Ai mà tin? Rồi còn nói mắt không tốt, mà liếc mắt như điện xẹt...
*
Bác lequangdata, mấy liếp nầy, nuôi ốc vỗ béo thì ngon phải biết!

Dạ, mai con chụp ạ.
Kính Bác!

Kính Bác!

Kính Bác!
Em,
Em định nuôi cá kết-hợp thủy-canh. Tui thích lắm, rất thích. Em có thấy một cái như thế nầy chưa? Tui nghĩ là em biết.
Thân.

Bác Thủy-Canh! cho con thêm một hai ngày nữa, con có máy ảnh rồi, mấy bữa trước con chụp hình bằng điện thoại cùi bắp nên không rõ lắm.
Con xem Bác vẽ mô hình nuôi Ốc của người Úc rất sáng tạo, con đã coi nhiều clip nuôi Ốc mà chưa thấy cái nào như vậy cả. Trước mắt con sẽ nuôi Ốc trong vườn đã, khi nào xong liếp trồng rau thủy canh sẽ tính đến nó.
Kính Bác!
Em,
Em định nuôi cá kết-hợp thủy-canh. Tui thích lắm, rất thích. Em có thấy một cái như thế nầy chưa? Tui nghĩ là em biết.
Thân.

Bác! con đã đọc qua topic "mô hình Aquaponics cũ mà mới", nên cũng hiểu sơ sơ. Ý định của con là làm mô hình gồm: bồn tròn nuôi cá, lọc cặn, lược vi sinh, nước sau khi lược vi sinh qua máng dòng chảy sâu trên đó trồng rau Nhút và bèo tấm. Cá và rau Nhút mình ăn, cặn lắng để nuôi Trùn hoặc trồng cây, còn bèo tấm cho cá ăn.
Kính Bác!

Hay quá! Em đã đào sâu Aquaponics. Tui nghĩ, Aquaponics, khâu nào cũng quan-trọng, nhưng tui thấy khâu Lược, nhất là Lược Sinh-học, chứ không phải Cơ-học, nên tui chú ý khâu nầy nhứt.
Thân.

Back