Mảnh vườn nhỏ của Thanh Thao

Vấn đề của mỗi người là mỗi bài toán riêng. Không thể có một lời giải chung cho tất cả các bài toán. Tuy nhiên, qua quá trình sống và đúc kết kinh nghiệm thì tổ tiên đã để lại những công thức nghiệm là các đạo. Chẳng ai ép mình dùng công thức nghiệm, nếu mình nghĩ là mình có thể tự giải được bài toán cho đời mình thì cứ tự trải nghiệm.

Riêng tôi thì thấy, để giảm bớt lối sống buông thả của con người thì có một cách tích cực hơn là tìm xem người đó có đam mê gì. Ví dụ như mê trồng rau chẳng hạn... vậy là mình tìm cách giúp người ta trồng rau, làm ngày này qua ngày khác... ngày làm 12 giờ :). Đêm nằm ngủ cũng mơ thấy đang trồng rau thì đảm bảo không còn thiết tha gì đến chuyện sống buông thả nữa đâu. Và người đó sẽ rất hạnh phúc vì được làm việc mình yêu thích.
Hoặc là người đó không muốn vận động chân tay, hay bại liệt không thể cử động thì giới thiệu cho những thứ như là thơ văn, triết học, đạo, yoga... Khi nhập tâm với những thứ không giới hạn này thì ngày qua ngày đầu óc sẽ tìm hiểu, nghĩ suy về nó thì sẽ không nghĩ đến những "chuyện kia" nữa. Không phải là diệt dục... nhưng là đang quan tâm đến thứ khác thú vị hơn. Nếu những thứ thú vị này vô cùng vô tận thì có phải là người đó đã được giải thoát khỏi những chuyện xấu hay không ?
Không có cách gì lôi kéo một người ra khỏi vũng lầy nếu anh ta không muốn ra khỏi đó.

Hì hì, những câu chuyện bác Thủy Canh kể rất ý nghĩa. Theo cháu thì đạo tồn tại từ trước khi con người ý thức được là có đạo, như đạo của dòng nước, đạo của nắm cát, đạo của ngọn lửa, đạo của làn gió... Những đạo lý đó tồn tại như cho thấy sự tồn tại đạo của thiên nhiên, trời đất và hơn thế nữa. Vì thế cháu thiết nghĩ chỉ có đời xa đạo chứ làm gì có lý đạo xa đời. Con người sống hòa hợp với đạo tất cuộc sống "nhẹ nhàng", sống nghịch đạo của trời đất mà lấy đạo của mình dù có lợi cho mình nhưng cũng có những di hại đi kèm hay những đánh đổi nhất định. Như đạo buôn bán là lấy chỗ thừa đưa đến chỗ thiếu, đạo của con người lại lấy chỗ thiếu đắp vào chỗ thừa.
Bác lequangdata có cách để né những sai phạm, nhưng có nhiều người bây giờ không biết đam mê cái gì, cũng như những có sai lầm mắc phải do sự mất kiểm soát, cũng như phần thú tính nổi nên khi có đủ điều kiện để kích phát. Lúc đó phần con hay phần người chiến thắng còn rất khó nói. Và cháu thích câu cuối cùng của bác "Không có cách gì lôi kéo một người ra khỏi vũng lầy nếu anh ta không muốn ra khỏi đó".

Em Thắng, em ThanhThao với bác lequangdata,
Con bé tên Hương và ba má nó là bạn tui. Và chuyện bỏ nhà đi của nó, thì chỉ trong gia-đình biết và thêm một người ngoài nữa là tui.
Chỉ mới nữa năm trước, ảnh cùng một người bạn nữa, cùng tui, là 3 người rất thân, bỏ hết công việc đi kiếm con gái tui. Con tui bỏ nhà đi... Tui quậy với cảnh-sát, với trường con tui học, với thư-viện, với xe lửa, với xe buýt... "làm ơn nhận tấm hình con bé nầy và số điện-thoại của tui". Cảnh-sát bắt tay làm việc ngay, báo-chí đến phỏng-vấn, đưa lên trang đầu hình tui, một người cha đau khổ đến tận cùng!..

Giờ là Hương, con của bạn tui!

Những chuyện mà tui kể trong Mảnh Vườn Nhỏ nầy, không phải là của một người bàng-quan, một người đứng xa trên cao, nhìn xuống cái "vũng lầy nhân-thế", mà tui cũng như bạn tui chính là người trong cuộc, lóp-ngóp trong cái vũng lầy của khổ đau!

Chu choa!
Anh XuânVũ vắng mặt cả tháng nay, té ra là anh vô rừng chặt cũi nấu bánh tét cho bà con Mảnh Vườn Nhỏ. Tui có bánh phồng Sơn Đốc với bánh tráng Mỹ Lồng. Để tui cời than ra nướng chờ bánh Tét.
Đầu năm, bác chúc ThanhThao và gia-đình : sức khỏe vẫn như năm cũ, làm ăn sinh sống cũng như năm cũ. Nhưng được bớt những việc không như ý.
Riêng việc con đang làm, không phải chỉ con và gia-đình muốn thành-tựu, mà mọi người trong Phòng Tám nhỏ xíu nầy đều hiệp lòng mong ước, bác tin ơn trên cũng sẽ phụ giúp cho con.
Thương.

Last edited:
Qua mồng 7 là đã hạ nêu rồi. Chúc mọi người bắt đầu năm mới với đầy năng-lực. Hiện tui đang có chậu hành, hai ngày nữa thì có thêm giá.
Ới ời, mời bà con Mảnh Vườn Nhỏ, dùng tạm mì gói với giá và với hành... Hì hì!
Thân.

Đầu năm mới con xin kính chúc mọi người một năm mới an khang, hạnh phúc.
Riêng chúc các Bác @Thuy-canh ,@Xuan Vu ,@lequangdata , @nguyenminhhai ... cùng toàn thể gia đình luôn mạnh khỏe, an lành, hạnh phúc. Kính chúc các Bác có nhiều niềm vui bất ngờ trong năm mới.
Con kính!
Con,
Bác đang chờ bất ngờ trong đầu năm mới. Mà bất ngờ sẽ xảy ra, rất muốn, tại Mảnh Vườn Nhỏ của con. Để coi:
- Trồng Tiêu ngồi,
- Aquaponics
- Thủy-canh do Aquaponics nuôi Ốc,
-... còn gì nữa không con?
Thương.

Ta trở về thăm mảnh vườn xuân
Trên vai bụi cát nắng tưng bừng
Ta nghe nhung nhớ khu vườn nhỏ
Ta trở về đây một sớm xuân
Tạo chi phân cách cảnh đông xuân
Lòng ta thương nhớ, nhớ bâng khuâng
Nhớ người em nhỏ trông vườn nhỏ
Nhớ mảnh vườn xưa ốc sên hay
Cỏ mọc rêu phong bám đất đầy
Về đây ta muốn ở lại đây
Ngày tháng buồn vui chút xum vầy
Thế thì ta chẳng ở lại đâu
Ở đây sợ nhất câu ví dầu

Đã bấy lâu nay chủ vắng nhà
Mảnh vườn vắng vẻ buồn lắm nha
Tiêu, gà, ốc, ếch cùng bể cá
Mang vô nhắm rượu, ái chà chà...

Rượu chay, cùng uống rượu chay
Chẳng dám nhắm tiêu chỉ thêm cay
Nay gắng phấn đấu chăm vườn nhỏ
Dăm đôi ba tháng, lại được say.

Last edited by a moderator:
Chủ đi rồi chủ sẽ về
Bồi mương vét giếng đề-huề dưới trên
Ao đầy nước, bướm lượn hoa
Bên bờ ếch nhảy thật xa đớp mồi
Rồi bụi chuối ốc bám đầy
Dưới ao đàn cá đuổi bầy vui chơi...
Nơi gốc khế chủ trãi chiếu
Mấy bạn cùng ly cạn thiếu chi mồi
Có mồi không nhắm rượu chay...

Last edited:
Rượu trong chai hay rượu chay
Lai rai mấy ngụm lại say mỏi mòn
Còn trời, còn nước , còn non
Quán còn bán rượu ta còn say sưa
Người say nằm trên nhung gấm
Lữ khách say nhừ thì ngẫm tại mu*
T
rời Khuya trăng sáng mùa thu
Xạc xào chiếc lá sương mù đêm trăng

**************** Ngẩm tại mu: Ngũ tại mâm

Last edited by a moderator:
Ta say trời đất quay cuồng
Quán còn bán rượu ta còn say sưa
Vườn khuya cảnh vắng lưa thưa
Còn đâu chủ khách nắng mưa suốt ngày
Thôi thì cảnh vắng đào mai
Đôi đường chủ khách hẹn ngày gặp nhau
Ao sâu con ốc vườn rau
Nhớ người chăm sóc ngày nao qua rồi
Thu đi đông đến bồi hồi
Xuân về hạ chí thôi rồi đã qua
Hôm nay ta lại với ta
Lơ thơ vườn nhỏ xót xa tấm lòng
Sương khuya lạnh giá đêm đông
Rai lai mấy ngụm rượu nồng nhớ thương

Thơ bác @Xuan Vu thấy mùi men :).
Chắc phải bỏ ít thời giờ đi dọc bờ suối tìm ít chuối rừng về ngâm rượu làm tí cho thơm nhỉ ?
Cô chủ vườn @Thanh Thao chắc đang nghỉ mát ở đâu rồi nên chưa thấy trồng cấy gì nữa nhỉ các bác ?

Thơ bác @Xuan Vu thấy mùi men :).
Chắc phải bỏ ít thời giờ đi dọc bờ suối tìm ít chuối rừng về ngâm rượu làm tí cho thơm nhỉ ?
Cô chủ vườn @Thanh Thao chắc đang nghỉ mát ở đâu rồi nên chưa thấy trồng cấy gì nữa nhỉ các bác ?
Uống rượu, ngâm thơ, run đùi, nhai đậu phọng. Có uống được nhiều rượu đâu Lequangdata à. Chỉ nghe hơi men là ngất ngư cần câu rồi

Back