Mảnh vườn nhỏ của Thanh Thao

Trách nhiệm của bác phải nói rõ vì sao bác kiêu '' trời đất ơi '' ?
Bác kiêu như thế làm nhiều người hiểu nhằm .
Hiểu nhầm cái gì?
Bác XuânVũ quắc cần câu, có người ôm đem vô giường để:
"ngẫm tại mu", còn tui, không ai khiêng vô giường, nên tui:
"ngủ tại mâm".

Tui không có lưỡi câu câu sấu, câu cá mập thì bác phải hiểu, chúng ta không thể câu cái giống gì trong Mảnh Vườn Nhỏ nầy mà câu?

Mảnh Vườn Nhò nầy mà bị phá kiểu nầy, thì tui sẽ hỏi ý Chủ Vườn :
- Có nên đóng cửa không?
Bởi, ăn cơm mà có hạt sạn...
Thưa,
ThanhThao đã nhổ cỏ xong Mảnh Vườn Nhỏ, tui cũng chờ thuận tiện đề tới tiếp tay với ThanhThao. Ngay lúc nầy, tui và vợ chồng ThanhThao trao đổi những việc cần làm, nên khá bận. Tui định 3 tháng nữa chạy về. Tui ước mong, chúng ta, bà con Phòng Tám, sẽ được ThanhThao mời ăn ốc ma, tại Mảnh Vườn Nhỏ nầy.
Hẹn gặp!
Kính.

...run đùi, nhai đậu phọng. Có uống được nhiều rượu đâu...
phê như... con tê tê rồi còn uống gì nữa bác @Xuan Vu ?
:rolleyes::rolleyes::rolleyes:
+++++
Thằng ngủ chuồng heo là thằng @lequangdata chứ thằng nào bác @Thuy-canh nhỉ ? mặc dù chỉ có 1 vợ mà thôi :).
+++++
Thì ra bác @Thuy-canh và chủ vườn đang họp bàn kế hoạch. Vậy thì ngồi chờ các bác nhỉ ?

Mảnh Vườn Nhò nầy mà bị phá kiểu nầy, thì tui sẽ hỏi ý Chủ Vườn :
- Có nên đóng cửa không?
Bởi, ăn cơm mà có hạt sạn...
Thưa,
ThanhThao đã nhổ cỏ xong Mảnh Vườn Nhỏ, tui cũng chờ thuận tiện đề tới tiếp tay với ThanhThao. Ngay lúc nầy, tui và vợ chồng ThanhThao trao đổi những việc cần làm, nên khá bận. Tui định 3 tháng nữa chạy về. Tui ước mong, chúng ta, bà con Phòng Tám, sẽ được ThanhThao mời ăn ốc ma, tại Mảnh Vườn Nhỏ nầy.
Hẹn gặp!
Kính.
Thế là có thời gian à... Ai ngờ gì đâu ?

Bao tháng Quân Trường Đồng Đế
Ngày đêm thương nhớ, nhớ bến Ninh Kiều
Mây bay mưa phủ chiều chiều
Nhớ về vườn nhỏ lắm điều nhở nhung
Sương đêm bay hạt lạnh lùng
Tiếng chim cú gọi lạnh lùng trong đêm

*********************************************************************************************************
Đêm thức giấc giựt mình nhìn vườn nhỏ
Ốc ở đâu lại kéo đến từng đàn
Ôi tan hoang ruộng bắp rẫy rau màu
Cành lá xác xơ, thân cây trụi gốc
Thượng Đế sinh chi, ốc thích rau màu
Đìu hiu hoang phế bởi loài ma ốc
Rạng sáng đây bình minh về trước ngõ
Nhớ vườn rau nhỏ, chẳng trách ốc đâu

Last edited by a moderator:
Bao tháng Quân Trường Đồng Đế
Ngày đêm thương nhớ, nhớ bến Ninh Kiều
Mây bay mưa phủ chiều chiều
Nhớ về vườn nhỏ lắm điều nhở nhung
Sương đêm bay hạt lạnh lùng
Tiếng chim cú gọi lạnh lùng trong đêm

*********************************************************************************************************
Đêm thức giấc giựt mình nhìn vườn nhỏ
Ốc ở đâu lại kéo đến từng đàn
Ôi tan hoang ruộng bắp rẫy rau màu
Cành lá xác xơ, thân cây trụi gốc
Thượng Đế sinh chi, ốc thích rau màu
Đìu hiu hoang phế bởi loài ma ốc
Rạng sáng đây bình minh về trước ngõ
Nhớ vườn rau nhỏ, chẳng trách ốc đâu
Thưa các Lão làng,
ThanhThao chưa kiếm được đất, nên mọi việc chậm lại. Để đi coi đất thuê như thế nào, tui muốn đi theo. Vậy vào khoảng trung-tuần tháng 7 tui sẽ có mặt. Số di-động ở VN của tui là 0902791350.
Thưa riêng bác lequangdata,
Trước mắt, chuyến nầy sẽ bận, nên không thể đi Đồng Nai để nuôi Nai Đồng Quê được. Vậy xin hẹn lại. Trái đất tròn, bác há!
Thân.

Đồng Nai nhưng giờ thì không sẵn Nai ngoài đồng đâu bác à...

Bác không xuống được thì để khi bác phụ thiết kế khu vườn cho cô Thảo, @lequangdata có thể sắp xếp lên đó thăm quan công trình luôn. Trái đất tròn mà ! "Hữu duyên thiên lý năng tương ngộ" bác há !
Còn hơn 1 tháng nữa bác mới về, mọi thứ hãy còn sớm.

Thưa bác lequangdata,
Tui rủ bà con ờ Úc qua chơì để đi thăm Cù Lao Lá, đã có vài bà con hưởng-ứng rồi. Bác tháp-tùng cho vui!
Thân.

Đi xa vậy thì phải nhiều ngày. @lequangdata hiện tại chỉ có thể sắp xếp đi về trong ngày (vì lý do công việc)...
Tìm người làm thì có nhưng mà không yên tâm. Tính hay cầu toàn nó khổ vậy đấy bác @Thuy-canh ạ. Bác có cách nào giải tỏa tâm lý không ?
@lequangdata đang nghĩ đến 1 nghề nào đó mà người bình thường làm dễ dàng (dễ kiếm người làm), lợi nhuận cao. Ông chủ có thể bỏ đi chơi vài tháng mà mọi thứ vẫn nề nếp như ý.

Bác lequangdata,
Bác nói thế thì tui nghe thế, chứ tin thì tui chả có tin! Để tui trình bày tại sao:
* Điều tui tin là : Các đại-gia nuôi Gà Móng Đỏ, cực hơn bác nuôi heo nhiều! Không tin, hỏi..... vợ tui coi!

... Nhưng nuôi Gà thì cũng đâu có giao cho bất kỳ ai làm được đâu.
Đâu dám bỏ đi đâu vài tháng chơi mà không lo toan trong đầu phải không Bác Hai.
====
Heo thì có mình @lequangdata phải trực chiến. Gấu làm Giáo Viên nên phụ lúc nào biết lúc ấy thôi bác à. Giao kèo hết rồi... Mỗi người mỗi việc.
Giờ lại toàn heo con... Mà bác hai lớn tuổi vậy chắc cũng từng nuôi heo nhỉ ?

Bác lequangdata,
Bác nói thế thì tui nghe thế, chứ tin thì tui chả có tin! Để tui trình bày tại sao:
* Điều tui tin là : Các đại-gia nuôi Gà Móng Đỏ, cực hơn bác nuôi heo nhiều! Không tin, hỏi..... vợ tui coi!
Gà này nó ăn xe máy rinh luôn xe thùng đó bạn già ơi.

Nói nhỏ nhỏ bác Hai nghe. Bác có nuôi giống Gà ấy thì có thể nhờ bác @Xuan Vu chăm dùm đảm bảo ok. Vì bác ấy chăm Ốc, Chăm Rùa... mà nghe đồn có cả Rùa Răng nữa ha ha ha... @lequangdata chưa hình dung ra Rùa có răng thì nó ra sao nữa bác @Xuan Vu à !
Lequangdata có nghe người ta nói, rùa nó cắn trời gầm không nhả không?
Rùa răng nó có hàng răng như răng cưa trên hàm của nó. Nếu ai hân hạnh được rùa cắn thì không cần đến trời gầm. Vì nó nghiến hàm răng của nó là đứt tiện cái gì nó ngậm trong miệng hi hi ....

Bác lequangdata,
Bác rủ tui lên chơi nhà bác, thích quá! Nhưng việc trước mắt khá nhiều làm tui phải thất hứa với bác.
Thưa bác, vụ Cù Lao Lá như tui đã thưa với bác, tui cũng đã thu xếp với một gia-đình cùng tới đó thăm, nhưng lại nghịch đường với bác Có điều nầy chia sẻ với bác cho vui. Là tui đã xin bà con được trên 72 triệu VND và công thêm 10 ngàn AUD. Bà con ở đó vui lắm! Nhưng chưa đủ, không sao, tui sẽ chống gậy Cái Bang xin thêm... Hì hì!
Thân.

Last edited:
Bác chẳng up vài cái ảnh lên cho cả nhà coi cho thêm sinh động. Em cũng thích có mảnh vườn nhỏ nhỏ, nuôi vài con gà, trồng vài luống rau thui mà ngặt nỗi diện tích nhà hẹp wa

Back