Marek - Bệnh Ung thư ở gà. Cùng Hatthocvang thảo luận & chia sẻ

• Thread starter hatthocvang
  • Ngày gửi
Kính gửi ACE diễn đàn, Dịch bệnh chăn nuôi luôn là nỗi lo thường trực, Phòng bệnh hơn chữa bệnh, Vaccin thuốc thú y tốt luôn là vấn đề đau đầu đối với bà con mỗi khi có vấn đề sảy ra, Gia cầm nói chung và Gà nói riêng rất nhiều bệnh. Hatthocvang mong muốn cùng được bà con đặt câu hỏi thông tin về dịch bệnh, kinh nghiệm chăn nuôi, kinh nghiệm thị trường,... cùng nhau chia sẻ thông tin giúp bà con chăn nuôi hiệu quả hơn.

Kính gửi ACE diễn đàn, Dịch bệnh chăn nuôi luôn là nỗi lo thường trực, Phòng bệnh hơn chữa bệnh, Vaccin thuốc thú y tốt luôn là vấn đề đau đầu đối với bà con mỗi khi có vấn đề sảy ra, Gia cầm nói chung và Gà nói riêng rất nhiều bệnh. Hatthocvang mong muốn cùng được bà con đặt câu hỏi thông tin về dịch bệnh, kinh nghiệm chăn nuôi, kinh nghiệm thị trường,... cùng nhau chia sẻ thông tin giúp bà con chăn nuôi hiệu quả hơn.

Không hiểu nổi anh bạn này. bình thường ko thấy mặt mũi ở đâu. khi có người phản ảnh thì có lập mấy tiêu đề như ko đâu ra đâu, ko có trọng tâm và cũng ko rõ ràng, đại khái như chia sẽ kinh nghiệm cũng ko ra chia sẽ, quảng cáo cũng ko ra quảng cáo.
Vài lời chia sẽ với bạn.

Không hiểu nổi anh bạn này. bình thường ko thấy mặt mũi ở đâu. khi có người phản ảnh thì có lập mấy tiêu đề như ko đâu ra đâu, ko có trọng tâm và cũng ko rõ ràng, đại khái như chia sẽ kinh nghiệm cũng ko ra chia sẽ, quảng cáo cũng ko ra quảng cáo.
Vài lời chia sẽ với bạn.
Tiêu đề của hatthocvang đưa ra ngộ quá . Không biết các tập đoàn thuốc Thú Y có quan tâm gì đến " bệnh ung thư của gà " hay không ^^ . Nhất là các bác nuôi gà có sẵn lòng mua bảo hiểm sức khoẻ để đưa gà bệnh ung đi Xạ Trị hoặc Vô Hoá Chất không ? ^^ . Nói thêm về bệnh Ung Thư không biết hatthocvang có biết là bệnh Ung Thư là bệnh về hệ Gen Miễn Dịch hay không . Quá trình bệnh Ung Thư thường phải mất vài năm tới vài chục năm Hệ Miễn Dịch bị tấn công bởi phần lớn là điều kiện ngoại cảnh gây rối loạn , biến đổi tế bào mới gây ra Ung Thư . Mà chỉ vài năm thôi thì đối với một con gà nuôi kinh tế thì .,, ? Bác hatthocvang chắc chỉ học kinh doanh chứ không biết gì về Y Tế hay Khoa Học Tự Nhiên.

Bác K ơi đúng là bệnh Marek người ta ví von là bệnh ung thư trên gia cầm, cũng như bệnh Gumboro người ta cũng ví von là bệnh Sida ở người vậy. Đó chỉ là cách so sánh cho dễ hiểu thôi. Chính PGS-TS Lê Văn Năm cũng đã nói như vậy. bệnh này em đã từng gặp, thực sự dính phải nó chỉ có xác con nhà bà định là không cứu đc. Chính tay em mổ đây.

Nông nghiệp với nó chỉ là việc kiếm thêm cơm gạo thôi .
Trọng tâm nó đặt ở nơi khác . Tình yêu , đam mê và ý thức nông nghiệp nó quá kém .
Chẳng qua là nghe người ta nói cơm khê thì làm thế này thế kia chứ thực ra nó chẳng biết làm gì .
Bản chất dân miền bắc đa phần là bạc bẽo , rẻ tiền ...
Thân !

Bác K ơi đúng là bệnh Marek người ta ví von là bệnh ung thư trên gia cầm, cũng như bệnh Gumboro người ta cũng ví von là bệnh Sida ở người vậy. Đó chỉ là cách so sánh cho dễ hiểu thôi. Chính PGS-TS Lê Văn Năm cũng đã nói như vậy.
Oh ! K xin lỗi ! K thật tình không biết gì về việc nuôi gà cứ ngỡ hatthocvang nói về Ung Thư ở gà cứ ngỡ là Ung Thư Thật , đâu có ngờ là tiếng lóng . Vậy có nghĩa là hatthocvang dùng từ lập lờ . Hatthocvang nói chuyện kiểu " nước đôi "

Vài lời chia sẽ với bạn.
Chào bạn, bên mình ít lên diễn đàn như thế này, lại càng ít bán hàng trên diễn đàn. Nói thật, khách ở diễn đàn đến hỏi toàn mua 1 vài chục con trở lại thôi, và đa phần chủ yếu là người mới vào nghề nông nghiệp, nên sếp mình không cho giao bán. Gần đây, sếp bên mình chỉ đạo ae tích cực lên xem mấy em ở diễn đàn ae đang quan tâm vấn đề gì, xu hướng thị trường ra sao..., tiện thể đưa mấy chủ đề cho ae cùng thảo luận cho nó xôm để tìm hiểu thị trường thôi? Có gì thông cảm nhé! Bệnh của gà thì dân nuôi gà càng phải biết anh ạ, có gì sơ ý thông cảm thêm nhé!
Oh ! K xin lỗi ! K thật tình không biết gì về việc nuôi gà cứ ngỡ hatthocvang nói về Ung Thư ở gà cứ ngỡ là Ung Thư Thật , đâu có ngờ là tiếng lóng . Vậy có nghĩa là hatthocvang dùng từ lập lờ . Hatthocvang nói chuyện kiểu " nước đôi "
Marek đúng là dạng ung thư ở gà, dân nuôi gà quy mô lớn, nuôi trại lớn, lò ấp,... gần như ai cũng biết marek, đặc biệt dân nuôi gà đẻ, gà trứng giống? Có người chọn giống ham rẻ mấy đồng phá sản chỉ vì gà không được làm marek. Chắc hẳn các ae thú y đều biết, các bệnh có thể chữa được, riêng marek thì đừng cứu, hủy cả đàn cho nhanh. Khổ nỗi, marek nó không nổ bệnh lúc nhỏ mà cứ 6 tháng, trở ra mới nổ lúc ý mới khổ, đang đến mùa thu hoạch thì dịch tràn về... Ý của mình ở đây muốn ae trên diễn đàn, những ae Thu Y có kinh nghiệm hãy chia sẻ thêm thông tin về Marek, chủng loại vaccin, thời gian bảo hộ, quy trình và cách thức pha chế, sử dụng,....
Bác K ơi đúng là bệnh Marek người ta ví von là bệnh ung thư trên gia cầm, cũng như bệnh Gumboro người ta cũng ví von là bệnh Sida ở người vậy. Đó chỉ là cách so sánh cho dễ hiểu thôi. Chính PGS-TS Lê Văn Năm cũng đã nói như vậy. bệnh này em đã từng gặp, thực sự dính phải nó chỉ có xác con nhà bà định là không cứu đc. Chính tay em mổ đây.

Bác này chắc là dân Thú Y rồi, mong bác chia sẻ thêm.

Bệnh marek ở gà dấu hiệu và phương pháp chữa trị
January 26, 2016 · by gadaviet · 0

Sau một thời gian nuôi dưỡng gà bạn đang độ trưởng thành nay lại lâm bệnh bạn không biết là bệnh gì ?Bạn cảm thấy lo lắng ?Đừng lo hãy xem các bệnh gà hay mắc phải ở mục chữa bệnh cho gà và xem gà của bạn bị sao nhé ! Còn bài viết này sẽ hướng dẫn các bạn trị bệnh marek ở gà.

BỆNH MAREK
NGUYÊN NHÂN GÂY RA BỆNH MAREK:
Bệnh do Herpesvirus gây ra, đặc trưng của bệnh là sự tăng sinh của tế bào lâm ba dưới hình thức khối u ở tổ chức thần kinh ngoại biên và các cơ quan nội tạng, da, cơ, làm xuất hiện các triệu chứng rối loạn cơ năng vận động và bại liệt. Gà và gà tây, gà sao đều mắc bệnh, nhất là gà con trên 6 tuần tuổi dễ mắc bệnh hơn. Phổ biến nhất là từ 8 – 24 tuần tuổi. Đường lây lan chủ yếu là đường hô hấp và tiêu hoá.

TRIỆU CHỨNG BỆNH MAREK:
Thể cấp tính
Xảy ra chủ yếu trên gà con 4 – 8 tuần tuổi, ít có triệu chứng điển hình, chết đột ngột từ 20 – 80%. Gà bệnh kém ăn, gầy còm, bại liệt chỉ thấy ở cuối ổ dịch, bệnh có thể chuyển sang thể mãn tính.
Thể mãn tính
Xảy ra ở gà từ 4 – 8 tháng ở thể thần kinh và thể mắt.
* Thể thần kinh: Gà đi lại khó khăn, liệt nhẹ dần rồi đến toàn thân. Đuôi gà rũ xuống. Gà bị liệt một chân hay cả 2 chân. Gà bệnh vẫn ăn uống bình thường, gà mái bệnh giảm đẻ, gà trống giảm khả năng đạp mái.
* Thể mắt: Mắt lúc đầu bị viêm nhẹ, gà tỏ ra mẫn cảm với ánh sáng, chảy nước mắt trong, dần dần bị viêm màng tiếp hợp, rồi viêm mống mắt, gà có thể bị mù mắt
Sau 14 ngày nhiễm bệnh, sự suy giảm miễn dịch bắt đầu xuất hiện do virus tấn công vào lách, tuyến ức và Fabricius. Từ 5 đến 6 tuần sau khi bị nhiễm các khối u trong cơ thể gà bắt đầu xuất hiện do nhiều tế bào lymphô T đã biến đổi thành tế bào ung thư.

Bệnh tích BỆNH MAREK :
Thể cấp tính:
Chủ yếu hình thành khối u ở gan, lách thận, phổi, buồng trứng, dịch hoàn, có 2 dạng khối u là
Khối u tràn lan: Gan lách có khối u to hơn bình thường, nhạt màu và bở.
Khối u hạt: bề mặt cơ quan sần sùi với những hạt to nhỏ không đều nhau. Một số trường hợp có khối u ở dạ dày tuyến, thành ruột, cơ, da .
Bệnh tích ở da thường không rõ, trong vài trường hợp tuyến lông có thể bị nhiễm gây xuất huyết dưới da đùi gọi là “đùi đỏ Alabama”.
Thể mãn tính
Chủ yếu là hiện tượng viêm tăng sinh các dây thần kinh ngoại vi như: dây thần kinh cánh, hông, dây thần kinh xuất phát từ phần dưới của tuỷ sống, như dây thần kinh liên sườn, dây thần kinh sinh dục. Ở một số trường hợp còn có thấy tuỷ sống bị sưng to, cơ bị teo, mắt bị mù, con ngươi biến dạng.

PHÒNG BỆNH MAREK:
Bệnh không có thuốc điều trị do đó việc áp dụng qui trình phòng bệnh bằng vệ sinh, diệt trùng và tiêm phòng vaccine cho gà lúc 1 ngày tuổi ngay tại phòng ấp là cần thiết.

Chú ý:
tất cả các loại vaccine phòng bệnh Marek đều phải dùng hết trong 2 giờ sau khi pha, tốt nhất là 30 phút. Để quá 2 giờ hoặc đông lạnh trở lại đều làm mất hiệu lực của vaccine.

Chúc các bạn thành công !

(theo Gadatviet )

Back