Hỏi đáp Máy ấp bị quán tính nhiệt

• Thread starter Tannguyen0o
  • Ngày gửi
Chào mọi người .
Minh có làm 1 máy ấp tự chế . Nhưng vấn đề là vào buổi trưa nhiệt độ lên cao hơn mức cài đặc . ( 37.5=» 38.0 ) và có lúc cao hơn nữa .
Vậy mình fải làm sao để khắc phục được .
Mọi người ai có máy ấp tự chế . Xài ổn định chụp hình úp lên cho mình tham khảo với .
Càng chi tiết càng tốt .
Thank..... Mọi người nhiều .....

Chào mọi người .
Minh có làm 1 máy ấp tự chế . Nhưng vấn đề là vào buổi trưa nhiệt độ lên cao hơn mức cài đặc . ( 37.5=» 38.0 ) và có lúc cao hơn nữa .
Vậy mình fải làm sao để khắc phục được .
Mọi người ai có máy ấp tự chế . Xài ổn định chụp hình úp lên cho mình tham khảo với .
Càng chi tiết càng tốt .
Thank..... Mọi người nhiều .....
em chụp hình toàn bộ cái lò ấp của em gửi cho tôi nhé xong ngay\

Da. Con úp bằng dt nên hik uôp nhiu dc . Coi giúp dùm con

Bên honhình máy co 2 khe hở làm nhiệm vụ thông gió buồng đốt xuống khay trứng
Quạt gió thi hút k khí từ khay trứng phoá dưới lên buồng đốt rồi hơi nóng theo 2 khe bên hong xuống dưới khay trứng .
giảm công suất thiết bị làm nóng lại

Khi nhiệt độ lên thì bóng đèn k cháy bạn oi. Có thể do nhiệt độ ngoài trời ảnh hưởng.

Lúc đèn tắt quạt có tắt k ? B để quạt đèn như thế là chênh lệch nhiệt cao

Luc
Lúc đèn tắt quạt có tắt k ? B để quạt đèn như thế là chênh lệch nhiệt cao
Đèn tắt quat vển chạy bt . Nhiệt từ quạt k đáng kể bạn oi
Nhiệt độ chỉ lên vào buổi trưa thôi . Luć 12 =» 15h ak

Nhiệt từ quạt k đáng kể là b sai rồi, và công suát làm nóng như này là rất cao, mình chỉ dùng 1 đèn thôi và b để khay như vậy là chênh lệch các khay lớn, k đạt đâu

Tôi nghĩ bạn nên sửa lại cái khay trứng với giảm nhiệt ở hai cái bóng đèn

Da. Con úp bằng dt nên hik uôp nhiu dc . Coi giúp dùm con

Bên honhình máy co 2 khe hở làm nhiệm vụ thông gió buồng đốt xuống khay trứng
Quạt gió thi hút k khí từ khay trứng phoá dưới lên buồng đốt rồi hơi nóng theo 2 khe bên hong xuống dưới khay trứng .

Khi nhiệt độ lên thì bóng đèn k cháy bạn oi. Có thể do nhiệt độ ngoài trời ảnh hưởng.
ok tôi không lạ gì với kiểu máy này . hoạt động theo cơ chế hút nhiệt lên và thổi lòn xuốn 2 bên cánh gà .các khuyết điểm khi chọ kiểu thiết kế này như sau : 1- cần phải có loại quạt tốc độ cao ( anh em mình rất khó tìm mua ) tốc độ quạt với kiểu này càng cao càng tốt . vì như vậy lực đối lưu không khí nóng trong buồn ấp mới đủ mạnh . em dùng loại quạt đó nhất định không đủ lực . không khí lưu thông chậm dòng nhiệt đối lưu yếu .
em dùng tấm alum làm vách mái ok nhưng loại này nhạy cảm với môi trường vì tính cách nhiệt của nó kém lắm . bên ngoài nóng nó nóng theo . vị trí để máy ấp của em không thoáng lắm có vẻ nóng .
bây giờ khắc phục nhé . nếu hệ thống đóng mở đèn của em là relay 8 chân thì ok lắm . em bố trí 1 quạt phía sau buồn ấp khoét lổ hút gió bằng đường kín cái quạt ( nên chọn loại ac 220v 12 cm ) vị trí đặt quạt là dưới đáy lò hoạc khỏng giửa của trung tâm lò chiều thổi của quạt hướng vào trong buồn ấp . em đấu dây quạt với relay sau cho khi đèn tắt quạt sẽ chạy như vậy khi đủ nhiệt quạt sẽ hút không khí từ ngoài vào làm tăng thêm dòng khí đối lưu trong buồn ấp sẽ chống được hiện tượng gia nhiệt . em nên bố trí 1 công tắc riêng cho quạt này chỉ mở nó vào những ngày trời nóng . và nên cho hoạt động trước khoảng 1 h như vậy hiệu quả sẽ ngó thấy . thùng ấp của em nên bố trí quạt phía dưới đáy nhé

ok tôi không lạ gì với kiểu máy này . hoạt động theo cơ chế hút nhiệt lên và thổi lòn xuốn 2 bên cánh gà .các khuyết điểm khi chọ kiểu thiết kế này như sau : 1- cần phải có loại quạt tốc độ cao ( anh em mình rất khó tìm mua ) tốc độ quạt với kiểu này càng cao càng tốt . vì như vậy lực đối lưu không khí nóng trong buồn ấp mới đủ mạnh . em dùng loại quạt đó nhất định không đủ lực . không khí lưu thông chậm dòng nhiệt đối lưu yếu .
em dùng tấm alum làm vách mái ok nhưng loại này nhạy cảm với môi trường vì tính cách nhiệt của nó kém lắm . bên ngoài nóng nó nóng theo . vị trí để máy ấp của em không thoáng lắm có vẻ nóng .
bây giờ khắc phục nhé . nếu hệ thống đóng mở đèn của em là relay 8 chân thì ok lắm . em bố trí 1 quạt phía sau buồn ấp khoét lổ hút gió bằng đường kín cái quạt ( nên chọn loại ac 220v 12 cm ) vị trí đặt quạt là dưới đáy lò hoạc khỏng giửa của trung tâm lò chiều thổi của quạt hướng vào trong buồn ấp . em đấu dây quạt với relay sau cho khi đèn tắt quạt sẽ chạy như vậy khi đủ nhiệt quạt sẽ hút không khí từ ngoài vào làm tăng thêm dòng khí đối lưu trong buồn ấp sẽ chống được hiện tượng gia nhiệt . em nên bố trí 1 công tắc riêng cho quạt này chỉ mở nó vào những ngày trời nóng . và nên cho hoạt động trước khoảng 1 h như vậy hiệu quả sẽ ngó thấy . thùng ấp của em nên bố trí quạt phía dưới đáy nhé

Dạ cám ơn chú ...
Đúng là thầy có khác ... Chỉ nhìn hình mà biết dc nguyên lý hoạt động có khác .
Phía dưới thùng con có để thao nước rồi vậ́y con đặt quat ở phia sau lưng sát đáy thùng dc k chú.

Trường hợp này không nên xài quạt nào cả.

Bóng đèn đặt ở dưới cùng, trong một ngăn
kín. Ngăn này có hàng chục lỗ thủng ở trên
mặt. Lỗ thủng này to nhỏ không đều, và cũng
không cách đều nhau. Lỗ ở giữa thì nhỏ và
cách xa nhau. Lỗ ở mép thì to hơn và mau
gần xít vào nhau. Đó là vì hơi nóng ở đèn
bốc thẳng lên chính giữa nhiều hơn tỏa ra
4 cạnh. Lỗ to nhỏ và thưa mau ra sao, phải
làm mới biết được. Sao cho hơi nóng giàn
trải đều ra khắp sàn. Bộ khống chế nhiệt
đặt ở đây. Khi nóng quá, thì nó tắt đèn.

Trên sàn này đặt chậu nước. Chậu nước
có thể làm 4-5 chậu nhỏ, chứ không phải 1
chậu lớn. Mỗi chậu cũng có nắp đục lỗ. Lỗ
có thể mở và khép theo thực nghiệm để đủ
độ ẩm.

Trên nóc của các khay trứng, cũng có thêm
một ngăn nữa. Ngăn này có nhiều lỗ ở dưới
đáy, cũng theo nguyên tắc nhiều lỗ to ở
4 rìa, và ít lỗ nhỏ ở chính giữa. Ngăn này
có 1 lỗ ở trên cùng, có thể khép mở theo
ý muốn. Trước khi ấp, phải coi nhiệt độ ở
đây và ở dưới đáy, để mở khép cho đúng ý
muốn. Mở lớn thì hơi nóng bốc ra nhiều,
tốn điện, phải đổ nước nhiều.

Phải chạy thử không trứng, coi nhiệt độ các
góc và các tầng có sai lệch nhiều không, để
điều chỉnh các lỗ mở cho đủ. Sau đó, thì
nhiệt độ sẽ ổn định, không tốn điện và nước
nhiều đâu. Máy ấp có chạy quạt sẽ tốn nhiều
điện, nhiều nước, và nhiệt độ bập bềnh rất lớn,
rất nhiều, chỉ nên làm với hàng chục nghìn
trứng trở lên.

Một cách ngăn chặn sự thay đổi nhiệt độ bên
ngoài là làm thêm một buồng ngăn nữa bên
ngoài tủ ấp. Buồng này làm bằng khung gỗ
hay tre nứa, lợp cót, dán giấy là đủ.

Trường hợp này không nên xài quạt nào cả.

Bóng đèn đặt ở dưới cùng, trong một ngăn
kín. Ngăn này có hàng chục lỗ thủng ở trên
mặt. Lỗ thủng này to nhỏ không đều, và cũng
không cách đều nhau. Lỗ ở giữa thì nhỏ và
cách xa nhau. Lỗ ở mép thì to hơn và mau
gần xít vào nhau. Đó là vì hơi nóng ở đèn
bốc thẳng lên chính giữa nhiều hơn tỏa ra
4 cạnh. Lỗ to nhỏ và thưa mau ra sao, phải
làm mới biết được. Sao cho hơi nóng giàn
trải đều ra khắp sàn. Bộ khống chế nhiệt
đặt ở đây. Khi nóng quá, thì nó tắt đèn.

Trên sàn này đặt chậu nước. Chậu nước
có thể làm 4-5 chậu nhỏ, chứ không phải 1
chậu lớn. Mỗi chậu cũng có nắp đục lỗ. Lỗ
có thể mở và khép theo thực nghiệm để đủ
độ ẩm.

Trên nóc của các khay trứng, cũng có thêm
một ngăn nữa. Ngăn này có nhiều lỗ ở dưới
đáy, cũng theo nguyên tắc nhiều lỗ to ở
4 rìa, và ít lỗ nhỏ ở chính giữa. Ngăn này
có 1 lỗ ở trên cùng, có thể khép mở theo
ý muốn. Trước khi ấp, phải coi nhiệt độ ở
đây và ở dưới đáy, để mở khép cho đúng ý
muốn. Mở lớn thì hơi nóng bốc ra nhiều,
tốn điện, phải đổ nước nhiều.

Phải chạy thử không trứng, coi nhiệt độ các
góc và các tầng có sai lệch nhiều không, để
điều chỉnh các lỗ mở cho đủ. Sau đó, thì
nhiệt độ sẽ ổn định, không tốn điện và nước
nhiều đâu. Máy ấp có chạy quạt sẽ tốn nhiều
điện, nhiều nước, và nhiệt độ bập bềnh rất lớn,
rất nhiều, chỉ nên làm với hàng chục nghìn
trứng trở lên.

Một cách ngăn chặn sự thay đổi nhiệt độ bên
ngoài là làm thêm một buồng ngăn nữa bên
ngoài tủ ấp. Buồng này làm bằng khung gỗ
hay tre nứa, lợp cót, dán giấy là đủ.

Dạ con cám ơn chú . Nếu lam như vậy thì phaỉ lam nguyên 1 máy mới rồi .
Chú cho con hỏi là đang xài maý ấp loại này hả . Kết quả ra sao chú
Cám ơn chú nhiều

q
Dạ cám ơn chú ...
Đúng là thầy có khác ... Chỉ nhìn hình mà biết dc nguyên lý hoạt động có khác .
Phía dưới thùng con có để thao nước rồi vậ́y con đặt quat ở phia sau lưng sát đáy thùng dc k chú.

uạt đặt ở vị trí đó nhé . nên dùng thau nước cạn đáy 1 tý hoặc cắt xuốn còn 5-8 cm thôi như vậy ẩm sẽ tăng hơn vì gió thổi ngan nước mang theo hơi nước nhé

Dạ con cám ơn chú . Nếu lam như vậy thì phaỉ lam nguyên 1 máy mới rồi .
Chú cho con hỏi là đang xài maý ấp loại này hả . Kết quả ra sao chú
Cám ơn chú nhiều
Không. Loại này bán rẻ trên Internet,
chỉ mấy trăm trứng đến chục trứng. Không
thấy người mua than phiền. Có lẽ họ không
phải là người chăn nuôi chuyên nghiệp,
mà chỉ là dân thường.

Back