MÁY ẤP THÙNG GỖ TỰ ĐÓNG.

• Thread starter TRẦN7-KC
  • Ngày gửi
photo.php
photo.php
photo.php

Máy tính hỏng Ram mấy bữa nay, mới sửa lại đc, em làm máy thì cũng học hỏi những người đi trước trong diễn đàn này thôi. góp nhặt từng tí lại thôi. Tỉ lệ nở 90% đó là sau khi loại hết trứng không trống, trứng yếu phôi không phát triển. em soi 2 lần. 1 lần lúc 6 ngày và 1 lần lúc 13 ngày. nhiệt độ để 37.8 độ ẩm khoảng 65%. ngày đảo hơn 4 lần. chỉ có thế thôi, có điều khi ấp đến ngày 16 em lấy bình xịt nước tưới cây cảnh em xịt đều lên trứng dưới dạng sương. nhưng ít thôi, hạ nhiệt độ xuống còn 37.4 cho đến khi trứng nở hết. đến ngày 18 em lấy khăn ướt đắp đều lên khay ấp khoảng 5 phút xong rồi lấy ra, đồng thôi tăng thêm độ ẩm bằng cách tăng thêm 1 khay nước nhỏ đặt dưới. khi gà nở ra em bắt riêng ra 1 khi khô lông mới đem đi úm. chú ý khay đựng gà không được trơn quá tránh tình trạng gà không đứng vững và dễ bị choãi chân.
Bạn cho mình xin sdt cua ban dc ko? Mình muốn lấy cái cpcom để cải taọ lại, chứ ấp máy đó ko hiệu quả bạn ơi. Mà gà nở bị dính vỏ dẩn đến chết xót quá bạn ơi.
Gà bị dính vỏ chắc là do độ ẩm thấp quá, bạn thử tăng thêm khay nước xem thế nào, ngày trước mình cũng thế, cứ khảy mỏ ra được nhưng không thể nào chui ra được, lông thì dính vào phần vỏ lụa trong của gà.
Theo mình thì tất nhiên là tính trứng sau khi đã loại bỏ những trứng không có trống chứ. Nếu không có trống thì đâu có tính được đâu bạn!
Đúng đấy. nở 90% còn 10% khi bóc trứng ra thì gà con đã hoàn chỉnh nhưng không biết tai sao k nở, và một số trứng mổ được mỏ ra rồi cũng chết.

thế 1 cái thổi từ trên xuống dưới. 1 cái ở dưới thổi từ sau ra mặt trước phải không ?

Các bác phức làm phức tạp quá, em thì đơn giản hơnXem file đính kèm 2336
1> bộ cảm biến nhiệt 800k
2> 1 thùng xốp 320k
3> 2 bóng 65w 28k
4> rổ đựng trứng mua ngoài chợ hoặc tự đóng bằng gỗ,
5> 2 quạt SUMON mỗi cái 60k
tất cả khoảng 1tr3 tối đa là 500 trứng.
tỉ lệ nở > 90%
vì sao nở > 90% thì alo chú Vân hoặc alo tui hehe!
Thích nhất là cái tỉ lệ nở :D

tỷ lệ nở< 90%
tính số trứng vào. hay trứng sau khi soi loại bỏ vậy bạn
mình đang mơ có tỷ lệ nở như bạn mà không có được
thật buồn
máy chạy thì rất oke các bác ạ không chê chỗ nào được có điều tỉ lệ nở thì kỷ lục thấp tính xem nhé: vô 150 trứng 7 ngày soi loại 42 quả! 10 ngày loại tiếp 18 quả nữa 19 ngày nở được 1 con ngày 20 tiếp 3 con nữa, (1 con rơi xuống nước) ngày 21 nở 21 em 2 em hi sinh trước khi chào đời bóc vỏ cứu được 3 cháu nữa. trứng còn lại cho biếu luộc v v ....
vậy là tỉ lệ nở là 27/150 phải không các bác....huhuhuhuhuuuuuu

90 trứng nỡ hết =100%
.................28 con =31%
tỳ lệ nỡ đáng buồn
90 trứng nỡ hết =100%
tỳ lệ nỡ đáng buồn
bạn kiễm tra lại nhiệt độ và độ ẫm, nở rải rác không tập trung
mình nghĩ thiếu nhiệt và độ ẫm

Từ lúc gà đẻ trứng tới lúc bạn đưa vào ấp là mấy ngày?
Cách bạn bảo quản trứng thế nào?
Bạn bố trí mấy gà trống/mái?
Những trứng bạn loại lần đầu là do không có trống hay sao?
Trong hình mình thấy phía đầu mayso, có cái hộp thiếc (cái hộ có lỗ phía dưới bên tay phải) là gì vậy bạn?
Mình nhìn cách đặt quạt của bạn mình nghĩ gió sẽ không đều.
Mình định làm cái phun hơi ẩm như bạn, nhưng mình xem là thấy độ ẩm chỉ nên tăng cao vào mấy ngày gần cuối, thời gian đầu thì cần cao lắm. Bạn xem lại thử cách tạo độ ẩm trong quá trình ấp.
Có thông tin gì mới bạn thông báo lên nhé, mình đang chuẩn bị làm cái máy ấp trứng nên mình rất quan tâm cách làm của bạn :)

chiều qua nở 1 mẽ trứng mừng vô kể..quả là sự may mắn mà mình chưa đạt được bao giờ
vào lò 245 trứng
soi loại khỏi vòng bãng 35 trứng
nở được 191 con
còn lại 19 quả không nở con
trong đó 4 quả khẽ mõ nhưng chết
9 quả không khẻ mỏ
3 qua chết phôi 10 ngày tuổi
3 quả chêt khoảng 17 ngày tuổi
tỷ kệ nở 90,9%
không biết 2 mẽ cò lại nở như thế nào đây

chiều qua nở 1 mẽ trứng mừng vô kể..quả là sự may mắn mà mình chưa đạt được bao giờ
vào lò 245 trứng
nở được 191 con
9 quả không khẻ mỏ
tỷ kệ nở 90,9%
Chúc mừng chú nhé. Cháu cũng mua 1 cái tủ cũ rồi. mai mua được cái fox 1004 nữa là sẽ làm.

vào lò 245 trứng
nở được 191 con
9 quả không khẻ mỏ
tỷ kệ nở 90,9%
chúc mừng bác nhiều. em sẽ cố gắng khắc phục phấn đấu để đạt trên 50 phần trăm hihi
Từ lúc gà đẻ trứng tới lúc bạn đưa vào ấp là mấy ngày?
Cách bạn bảo quản trứng thế nào?
Bạn bố trí mấy gà trống/mái?
Những trứng bạn loại lần đầu là do không có trống hay sao?
Trong hình mình thấy phía đầu mayso, có cái hộp thiếc (cái hộ có lỗ phía dưới bên tay phải) là gì vậy bạn?
Mình nhìn cách đặt quạt của bạn mình nghĩ gió sẽ không đều.
Mình định làm cái phun hơi ẩm như bạn, nhưng mình xem là thấy độ ẩm chỉ nên tăng cao vào mấy ngày gần cuối, thời gian đầu thì cần cao lắm. Bạn xem lại thử cách tạo độ ẩm trong quá trình ấp.
Có thông tin gì mới bạn thông báo lên nhé, mình đang chuẩn bị làm cái máy ấp trứng nên mình rất quan tâm cách làm của bạn :)
vấn để của em thì còn nhiều điều phải khắc phục lắm bác ạ.
em cũng nghĩ như bác. gà đẻ quá lâu mới vô lò ấp, thiếu trống với lại trống chưa đủ trưởng thành, có khi còn do mái nữa tại trứng em mượn của người quen mà bác
cái hộp đó là hộp bao che bộ phận nhiệt đó bác, giup nhiệt tản đều và đầu dò làm việc ổn định hơn đó bác
có lẽ em sẽ loại bỏ cái cục phun sương đó thôi bác, tại em nghĩ cái đó hoạt động = sóng siêu âm có thể làm ảnh hưởng đến trứng. em tính sử dụng khay nc là được thôi bác, sau này nuốn tăng độ ẩm thì thêm khăn vải theo cơ chế thẩm thấu là ổn thôi bác.
còn vấn để này nữa bác mấy ổ gà mái ấp thời điểm đó cũng ung hết luôn nên em nghĩ thời tiết cũng ảnh hưởng một phần.

90 trứng nỡ hết =100%
tỳ lệ nỡ đáng buồn

90 trứng nỡ hết =100%
tỳ lệ nỡ đáng buồn
cảm ơn bác nhiều! em sẽ kiểm tra lại xem sao
có điều là gà nở rất khỏe, khô mà không sát vỏ con non phát triển tốt, em chưa làm vacxin mà không chết con nào! em nghĩ còn nhiều vấn đề phải nghiên cứu thêm và khắc phục nữa. mong bác chia sẻ thêm kinh nghiệm thank bác nhiều
90 trứng nỡ hết =100%
tỳ lệ nỡ đáng buồn
cảm ơn bác nhiều! em sẽ kiểm tra lại xem sao
có điều là gà nở rất khỏe, khô mà không sát vỏ con non phát triển tốt, em chưa làm vacxin mà không chết con nào!
Làm các kiểu mà sao nó không nở nhiều đc như của bác nhỉ, nản quá cơ
bác ấp mấy lứa rồi ạ. em mới ấp lứa đầu coi như viên gạch lót đường thôi bác!!!!!

tôi ấp đả 4 năm rồi .từ cái tủ đơn giản lần lần cải tiến mà mãi vẩn chưa như ý
chắc tại mình chậm tiêu.nên mãi loay hoay với cái lò

Rườm rà tốn kém quá.Mua cái tủ lạnh hư về làm. Biết làm chi tốn khoảng 1,2 triệu thôi. Tỷ lệ nở từ 90%-100% mà được khoảng 300 trứng.
Không nên để độ ẩm cao hơn 65 trong thời gian dài: nhất là đoạn giữa của kỳ ấp, vì độ ẩm cao sẽ làm cho lớp vỏ lụa trong cùng kéo dài thời gian sống. Có nghĩa là tới khi nở lớp võ lụa đó vẫn còn rất tốt, rất dai cho nên gà con không phá được để ra ngoài dẫn đến chết ngộp.

Last edited by a moderator:
vào lò 245 trứng
nở được 191 con
9 quả không khẻ mỏ
tỷ kệ nở 90,9%
Đáng để chúc mừng ạ

Back