Hỏi đáp Máy ấp trứng tăng nhiệt không thể giảm được?

Tình hình là mình làm cái máy ấp trứng nhưng quạt nó phát ra nhiệt nóng quá nên nhiệt độ cứ tăng lên mặt dù foot 1004 đã tắt bóng đèn?
Mình dùng quạt tảng nhiệt 220v lớn khoảng 15cm

Đỗ Minh Thiện

Qui Ẩn Giang Hồ
Tình hình là mình làm cái máy ấp trứng nhưng quạt nó phát ra nhiệt nóng quá nên nhiệt độ cứ tăng lên mặt dù foot 1004 đã tắt bóng đèn?
bạn chuyển quạt 220v thành quạt 12v , vì 220v tỏa nhiệt rất cao từ lõi đồng của quạt !!!!

Quạt nóng quá thì thay cái khác.
Bạn vui tính quá...
[DOUBLEPOST=1433149071,1433134867][/DOUBLEPOST]
bố trí cữa thoát nhiệt lớn lên
sẽ hết tình trạng này
Vâng mình đã cắt thêm lỗ hút nhiệt thì đã hết nóng... Nhưng gặp phải tình trạng là thiếu đổ ẩm mặt dù bố trí nhiều khay nước
...
[DOUBLEPOST=1433149172][/DOUBLEPOST]
bạn chuyển quạt 220v thành quạt 12v , vì 220v tỏa nhiệt rất cao từ lõi đồng của quạt !!!!
Mình không mua biến áp 220v xuống 12v bạn ơi... Mà mỗi lần mua là phải chạy đi sài gòn mới có để mua

Đỗ Minh Thiện

Qui Ẩn Giang Hồ
Mình không mua biến áp 220v xuống 12v bạn ơi... Mà mỗi lần mua là phải chạy đi sài gòn mới có để mua[/QUOTE]
"Muốn được mà sợ mất " . nếu bạn không xuống SG để mua bộ chuyển nguồn dc thì bạn phải chịu cực xem quán tính nhiệt từ khi rờ le ngắt thì còn tăng bao nhiu độ , sau đó điều chỉnh nhiệt bù quán tính đó là ok thôi !!!

nhoangcr

nông trang nhỏ
Bạn vui tính quá...
[DOUBLEPOST=1433149071,1433134867][/DOUBLEPOST]
Vâng mình đã cắt thêm lỗ hút nhiệt thì đã hết nóng... Nhưng gặp phải tình trạng là thiếu đổ ẩm mặt dù bố trí nhiều khay nước
...
Mình không mua biến áp 220v xuống 12v bạn ơi... Mà mỗi lần mua là phải chạy đi sài gòn mới có để mua
không cần bố trí nhiều khay nước
tôi chỉ có 1 khay 25*40cm. mực nước 1cm độ ẫm rất tốt
bạn thiếu ẫm là do bố trí không hợp lý khay nước
thiết kế như thế nào để gió thổi trên bề mặt nước
thì sao thiếu ẫm được

Last edited:
bạn thiếu ẫm là do bố trí không hợp l
thì sao thiếu ẫm được
bạn thiếu ẫm là do bố trí không hợp l
thì sao thiếu ẫm được
Do mình mới làm lần đầu nên chưa có kinh nghiệm gì hết cứ bố trí nhiều khay nước rồi xem ẩm kế lúc nào đạt thì ngưng thôi... Hiện mình đã thêm dimmer quạt để giảm tôc độ của quạt thì nó đã đở nóng nên mình lại bít bớt lỗ hút nhiệt và độ ẩm trong thùng ấp giờ đã đc khoảng 65%...nhưng giờ lại gặp phải vân đề là trên khay trứng nhiệt độ không đều nơi gần bóng đèn nhất đo là 37,7° ở giửa khay là 37,5° và ở góc xa bóng nhất là 37°

Máy ấp của mình cũng vậy. Có khi hiển thị 41 độ ak. Mà trứng gà vẫn nở ak. Máy tăng quá độ khi vào lúc trưa. Nhiệt độ môi trừơng tăng cao cộng với sự tỏa nhiêt của khung sắt trong lò ấp gây tăng nhiệt. Mình khắc phục là khi nhiệt tăng thì cắt điện sợi nhiệt. Vẫn để fox và đảo trứng hoạt động. Khoảng 3h chiều thì cho máy chạy lại. Vậy là ổn ak. Chúc bạn cho ra nhiều gà con.

Quạt thổi qua 2 bóng đèn trên 2 khay nước
Bạn ơi bạn dùng đòng hồ đo nhiệt kế đó dùng có ổn không mình có cái đó nhưng nó không có vạch lẻ nó chỉ có 37 hay 38° thôi..nên vấn còn bỏ trong hộp chưa đen dùng
[DOUBLEPOST=1433247656,1433247327][/DOUBLEPOST]
Máy ấp của mình cũng vậy. Có khi hiển thị 41 độ ak. Mà trứng gà vẫn nở ak. Máy tăng quá độ khi vào lúc trưa. Nhiệt độ môi trừơng tăng cao cộng với sự tỏa nhiêt của khung sắt trong lò ấp gây tăng nhiệt. Mình khắc phục là khi nhiệt tăng thì cắt điện sợi nhiệt. Vẫn để fox và đảo trứng hoạt động. Khoảng 3h chiều thì cho máy chạy lại. Vậy là ổn ak. Chúc bạn cho ra nhiều gà con.
Cám ơn bạn nha...hehe gà chỉ có gần 10 con mái đẻ thôi nhưng đẻ lộn xộn quá nên tò mò làm máy ấp thử xem sao....không biết ở nhiệt độ 37° gà có nở đc không hả bạn?

Đối tác

BÀI VIẾT YÊU THÍCH