mấy bác cho ý kiến về nuôi bồ câu

• Thread starter vanthang062
  • Ngày gửi
khi mới đầu tư vào BC nên mua BC 2>>3 tháng nuôi hay mua BC đẻ liền hả mấy bác , cái nào có lợi nhiều hơn ?

khi mới đầu tư vào BC nên mua BC 2>>3 tháng nuôi hay mua BC đẻ liền hả mấy bác , cái nào có lợi nhiều hơn ?

Em ko biết nên khuyên bác thế nào vì cũng ko có nhiều kinh nghiệm, như em thì lúc đầu em bắt chim mới biết tự mổ ăn về nuôi, nuôi bé như vậy thì nó quen người, quen chuồng, ko sợ chim bay đi mất. Mua chim già rồi thì ko biết đc chim nhà ngta nuôi đẻ lâu chưa? biết đâu họ bán cho mình chim đẻ rồi nhưng nó đẻ kém năng suất nên ngta mới muốn bán thì sao?:wacko: Thế nên em chơi bài chắc ăn là tự tay mình nuôi từ bé để mà lấy kinh nghiệm luôn.
Vừa comment 1 toppic nói về cách nuôi đơn giản của em rồi bác tham khảo xem, nhưng mới nuôi thì nên bắt đầu bằng vài cặp thôi bác ak. Ban đầu em nuôi có 7 cặp rồi tự nhân giống chứ chẳng mua thêm vì ko có tiền ^^!, ơn trời là chim chả bị bệnh tật gì nên giờ em cứ duy trì 50 đôi kiếm tiền ăn quà vặt thôi :lol:

Bạn không nên mua chim đẻ vì 3 lý do:
- Không ai bán cho bạn cặp chim đang đẻ tốt vì nó là cái máy in tiền của người ta
- Nếu họ chấp nhận bán cặp chim đẻ tốt thật sự thì cái giá cũng sẽ rất cao và với giá bồ câu thịt hiện nay thì bạn sẽ rất chậm thu hồi vốn.
- Thông thường người ta sẽ bán những cặp chim đang đẻ kém năng suất. Bạn mua về rồi thì sẽ khó lòng khiếu nại vì người ta sẽ đổ lỗi tại điều kiện nuôi của bạn ( thức ăn, chuồng trại, khí hậu, thổ nhưỡng...)

Tốt nhất là mua chim tơ và tìm mua nguồn thực phẩm giá rẻ để giảm thiểu chi phí thức ăn. Và đây cũng chính là nguyên nhân nhiều người thất bại vì chi phí thức ăn cao và chim tơ lớn lên không đạt tiêu chuẩn về sinh sản. Đây là cái phần thuộc về hên xui mà bất cứ nhà đầu tư nào cũng phải chấp nhận nó. Vì lẽ đó mà trong cùng 1 ngành nghề thì có người thành, kẻ bại là vì lý do này.

Có bạn vừa mới nói, cho ăn cám công nghiệp chẳng thấy hơn Thóc Ngô.
*
Tôi thấy đúng quá. Trước kia bàn về nuôi heo, tôi có nói không nên
mua thức ăn công nghiệp, vì giá đắt hơn thức ăn ta làm ra. Có thế
họ mới lời chứ. Thế nhưng tôi bị bà con phản đối, cho rằng ta không
biết làm thức ăn chăn nuôi bằng nhà máy làm cám.
*
Nhân dịp này, tôi cũng muốn bà con có chút kinh nghiệm nuôi bồ câu
cho biết có nên cho ăn cám công nghiệp, hay cho ăn thóc ngô là đủ?
*

Có bạn vừa mới nói, cho ăn cám công nghiệp chẳng thấy hơn Thóc Ngô.
*
Tôi thấy đúng quá. Trước kia bàn về nuôi heo, tôi có nói không nên
mua thức ăn công nghiệp, vì giá đắt hơn thức ăn ta làm ra. Có thế
họ mới lời chứ. Thế nhưng tôi bị bà con phản đối, cho rằng ta không
biết làm thức ăn chăn nuôi bằng nhà máy làm cám.
*
Nhân dịp này, tôi cũng muốn bà con có chút kinh nghiệm nuôi bồ câu
cho biết có nên cho ăn cám công nghiệp, hay cho ăn thóc ngô là đủ?
*
việc này mình cũng từng nghĩ tới. thật ra bác nói cũng đúng, thiết nghĩ cám công nghiệp cũng chỉ là trộn những thứ như thóc, ngô, và thêm 1 ít phụ gia vào thôi, nhiều khi còn ko bằng ngô, thóc nguyên hạt. Nhưng mình nghĩ có lẽ giá của ngô, thóc bây giờ so với cám công nghiệp chêch lệch nhau ko bao nhiêu bác ạ. tính ra 1 bao cám công nghiệp cho gà ăn cỡ tầm 240-250k/1bao 25kg -->10k/1kg. mà ngô nghiền nhỏ bây giờ cũng cỡ 8-->9k/1kg rồi. mà nếu mình cho ăn ngô ko thôi thì chim bố mẹ nuôi con mớm cho chim con ăn có lẽ sẽ khó khăn vì mình thấy chim ăn cám công nghiệp chỉ cần ăn 1 lúc và uống 1 ít nước là cám đã nở ra và bắt đầu mớm cho chim con rồi, còn ngô thì chắc lâu lắm nên chim con ra ràng có lẽ ko đc mập đâu bác, còn việc trộn thêm ngô, thóc vào cám thì mình nghĩ cũng gần như ăn cám ko rồi(chẳng rẻ hơn là mấy gần như nhau). nhưng có lẽ cho ăn đc ngô, thóc ko thì chim sẽ ít bệnh tật hơn. vài ý kiến đóng góp cá nhân nếu sai anh em bỏ qua!

--------

bác vâng tôi là nông dân nói đúng đó, mình nghĩ bạn nên cứ từ từ, mua vài cặp chim con và nuôi chúng, thứ nhất bạn được thêm kinh nghiệm tích lũy để sau này muốn mở trại, thứ 2 là bạn có thấy yêu nghề mình làm ko, có thấy hứng thú với con bồ câu ko?nếu 2 yếu tố trên ko đc thì bạn ko đầu tư vào bồ câu nữa mà đi hướng khác lúc này bạn chưa đầu tư vào quay lưng còn kịp ko thiệt hại là bao. chứ bạn mua nhiều về nuôi rồi lúc đó quay đi ko kịp đâu, thật ra cho dù bao nhiêu người nói nuôi bồ câu đc hay ko đc nên nuôi hay ko nên đó chỉ là ý kiến thôi. bạn nên tự hỏi mình, có lòng yêu thích nó thì mới thành công được bạn àh. chúc bạn thanh công!

Last edited by a moderator:
Bồ câu ta nếu cho chúng tự chọn lựa giữa thóc, cám thực phẩm, ngô và gạo lứt thì nó sẽ ưu tiên chọn theo thứ tự ngược lại. Nếu đem mấy thứ đó trộn vào nhau thì chúng cũng bươi tìm thứ hợp khẩu vị ăn trước mà thôi. Chúng chỉ chọn ăn cám gà con khi chúng nuôi con. Tuy nhiên cũng không ăn nhiều như gạo lứt.

thank các anh . giờ em tình đầu tư 50 cập BC con vì thức ăn của nhà em có sẳn nhà có 2 mẫu ruộng nên việc thức ăn ko tốn tiền , nhưng em muốn hỏi thêm bồ câu từ 2>>>3 tháng ăn lúa đến lúc đẻ có được hay không mấy bác ?

thank các anh . giờ em tình đầu tư 50 cập BC con vì thức ăn của nhà em có sẳn nhà có 2 mẫu ruộng nên việc thức ăn ko tốn tiền , nhưng em muốn hỏi thêm bồ câu từ 2>>>3 tháng ăn lúa đến lúc đẻ có được hay không mấy bác ?
bạn mua chim ở đâu thì nên hỏi người ta cho ăn thức ăn gì khi mới bắt về nhà thì bạn cứ cho chim ăn thức ăn giống ở chỗ bạn mua vài ngày rồi sau đó bạn tập từ từ cho chim ăn, bạn nên trộn chung với thức ăn cũ của chim và lúa để chim tập từ từ nếu chim ăn không quen thì bạn cứ để chim nhịn đói 1 bữa nó cũng se phải ăn thôi :mellow:

--------

sẵn tiện ở đây cho mình hỏi có anh em nào nuôi bồ câu hay có trường hợp chim đẻ trứng to bất thường ko nhỉ, mình thử đập 1 trứng ra thì thấy có 2 lòng đỏ như ở gà thỉnh thỏang cũng gặp, nhưng chim mình hay bị quá. trung bình 3 cặp thế nào cũng bị 1 trứng rồi, giờ ko biết tính sao nữa, có phải mình cho chim ăn nhiều quá nên nó bị thế ko nhi?

Bạn có cho chim ăn cám vịt hay cám gà đẻ không? Chim ăn cám vịt có khả năng đẻ trứng 2 lòng đó. Bạn chuyển sang cho chúng ăn gạo lứt thì sẽ hết tình trạng đó.

Bạn có cho chim ăn cám vịt hay cám gà đẻ không? Chim ăn cám vịt có khả năng đẻ trứng 2 lòng đó. Bạn chuyển sang cho chúng ăn gạo lứt thì sẽ hết tình trạng đó.
mình cũng đang nghĩ có khả năng đó, lúc mới nuôi chim mình cho chim ăn cám vỗ béo của gà lông màu, khi chim đẻ vài cặp thì cũng có 1 con đẻ trứng 2 lòng, khi hết cám mình đi mua cám cũ thì hết loại cám đó nên mình mua 2 bao cám carlling cho gà đẻ trứng thương phẩm mà mình cũng mới cho ăn đây thôi, thì chúng lại càng đẻ 2 lòng nhiều hơn, gần đây có con đẻ 2 trứng đều là 2 lòng luôn. Mà gạo lứt bạn nói mình chỉ nghe thôi chứ cũng chưa nhìn thấy bao giờ, mà giá 1kg gạo lứt cho chim ăn bây giờ cỡ bao nhiêu 1kg vậy bạn? mình có lên diễn đàn nói về gà đẻ trứng 2 lòng thì đc biết 1 số người nói là do ánh sáng quá nhiều và cho ăn cũng nhiều, chắc mình nên hạn chế cho ăn bớt lại mua thêm bắp trộn thêm vào cám cho chim đỡ mập quá.

Gạo lứt là loại gạo xay còn cám ( chưa đánh bóng) , có hạt đỏ hạt trắng lẫn lộn. Gía gạo lứt cho chim, gà ăn dao động từ 9k - 11k 1 kg tùy vào số lượng mua sỉ hay lẻ và theo vùng. Bạn lưu ý không lẫn lộn giữa lứt và huyết rồng vì giá huyết rồng cao hơn gấp đôi giá gạo lứt.

Bạn quay về chế độ ăn thóc, gạo lứt và bắp thì chímẽ hết đẻ trứng 2 lòng đỏ. Chim câu mà đẻ trứng 2 lòng đỏ là coi như phá sản.

Gạo lứt là gạo của thế kỷ trước, khi ông bà cha mẹ chúng ta
nhà nào cũng có cối xay, cối giã, giần, và sàng. Thóc đổ vào
cối xay thì xay ra gạo lứt và vỏ trấu. Gà chim chen nhau vào
ăn quẩn cối xay. Đó là cảnh thanh bình ngày xưa. Sau đó gạo
lứt được sàng sẩy bỏ hết trấu ra, rồi đổ vào cối giã. Tôi tuy
nhỏ mới 5=6 tuổi cũng phải đi giã gạo rồi. Phải giã chừng 100
chày hay 130 chày mới tuột hết vỏ cám ra, nhìn thấy hạt gạo trắng.
Khi còn vỏ cám, hạt gạo lứt màu hơi đỏ nâu trong. Nếu lúa giống
không thuần, thì màu gạo lứt có lẫn nhiều màu sắc độ đậm nhạt
khác nhau. Lúa thuần, thì màu gạo lứt cũng thuần khiết.
*
Người ăn gạo nhà mình chỉ làm gạo đến đây thôi, nhưng làm gạo
bán thì còn thêm một khâu nữa, là "làm hàng." Ở đây, ta sàng
cám và tấm xuống, lấy gạo và bỏ lại vào cối, giã cùng một số
lá cây màu xanh, khô và thơm. Tôi không biết mấy loại là đó,
nhưng có thể lấy lá Tre cũng được. Lá Tre có 3 tiêu chuẩn: xanh,
khô, và thơm (tuy mùi thơm không mạnh lắm). Giã gạo với lá nhuộm
vài chục cối, thì hạt gạo bóng loáng, màu trắng trong suốt, hơi
ánh xanh nhạt, thoang thoảng mùi hương cốm rất thèm ăn. Điều đó
nếu không nâng giá bán gạo, thì cũng quyến rũ người không bỏ sang
mua hàng gạo khác.
*
Tấm là những mảnh mầm thóc ở đầu hạt gạo, bị vỡ ra khi giã bong
vỏ cám bên ngoài. Tấm mà nấu cơm hay cháo thì rất béo ngậy, hơi
ngọt, và ăn rất chóng ớn, nói một cách khác là không ăn được.
Khi đói quá không có gạo ăn, mới ăn cháo Tấm và còn trộn Cám nữa
chứ. Đó là thức người không ăn được, phải cho Heo, Gà ăn. Tôi đã
ăn đủ các loại đó. Bây giờ Tấm là hạt gạo bị vỡ trong khi xay xát
bằng máy điện. Tấm này ăn đỡ ngán hơn, nhưng cũng khó nuốt. Nhiều
người nói ngọng "Tấm" và "Tám" nên nghe nói "ăn cơm Tám" lại nghĩ
ra "ăn cơm Tấm" và mua tấm về nấu cơm ăn.
*
Đối với bồ câu, gạo Lứt rất tốt, vì nó là hạt gạo còn nguyên, có
thể nảy mầm mọc mạ. Gạo Lứt nếu không nảy mầm, thì rất nhanh chóng
bị phân hủy mục nát, hay bị cháy ra than, cũng có thể bùng lên ngọn
lửa cháy kho thóc gạo. Vì thế, gạp lứt phải giã bong cám, và sàng
cám ra, mới giữ được gạo lâu. Gạo giữ hơn 1 năm mới ăn thì bị nở,
tức là trương nước nhiều, ăn căng dạ dày, nhưng chóng đói. Gạo Lứt
có vỏ cám, khó trương nước, nở ít, nấu cơm ăn lật sật, nhưng no lâu.
*
Bò Câu truyền thống ăn thóc, chứ không ăn gạo. Cũng chẳng ai rỗi công
xay ra gạo lứt cho nó. Chỉ có công xay giã cho người thôi. Bồ Câu
cũng ăn ngô hạt, chứ ai bỏ công ra xay nhỏ cho nó ăn? Mặt khác, để
nguyên hạt ngô, bồ câu mổ mấy chục mỏ thì no căng diều, chứ ngô xay
thì phải mổ mấy nghìn mỏ mới đủ căng diều.
*
Thời đại đã mới, chẳng ai biết thóc, gạo lứt, tấm, và cám, cối, chày
giần sàng nữa rồi, nên gà vịt bồ câu ăn gì cũng không biết. Nông dân
thời nay còn tỉnh thành gấp mấy lần học trò ngày xưa. Vì vậy, họ ỷ lại
vào cám công nghiệp có trộn thuốc kích thích, hơn là cho chim ăn tự
nhiên. Có lẽ con chim cũng chẳng phải là chim tự nhiên nữa, mà là một
giống sinh ra từ công nghiệp, khó mà ăn thức ăn tự nhiên. Dần dần,
loài người cũng không còn là người tự nhiên nữa, mà là loài người ăn
thức ăn công nghiệp luôn.
*

Bò Câu truyền thống ăn thóc, chứ không ăn gạo. Cũng chẳng ai rỗi công
xay ra gạo lứt cho nó. Chỉ có công xay giã cho người thôi. Bồ Câu
cũng ăn ngô hạt, chứ ai bỏ công ra xay nhỏ cho nó ăn? Mặt khác, để
nguyên hạt ngô, bồ câu mổ mấy chục mỏ thì no căng diều, chứ ngô xay
thì phải mổ mấy nghìn mỏ mới đủ căng diều.

*
ngô ở đây mình nghiền vỡ nhỏ ra thôi bác àh chứ ko xoay nhuyễn, vỡ làm 3 làm tư là được rồi nguyên hạt to quá chim khó ăn, khó tiêu.

--------

Gạo lứt là loại gạo xay còn cám ( chưa đánh bóng) , có hạt đỏ hạt trắng lẫn lộn. Gía gạo lứt cho chim, gà ăn dao động từ 9k - 11k 1 kg tùy vào số lượng mua sỉ hay lẻ và theo vùng. Bạn lưu ý không lẫn lộn giữa lứt và huyết rồng vì giá huyết rồng cao hơn gấp đôi giá gạo lứt.

Bạn quay về chế độ ăn thóc, gạo lứt và bắp thì chímẽ hết đẻ trứng 2 lòng đỏ. Chim câu mà đẻ trứng 2 lòng đỏ là coi như phá sản.
chắc mình chuyển qua cho ăn gạo lứt và ngô, ngô thì đầu mùa mua mình sẽ trồng 1 số cho chim ăn, còn gạo lức thì mình mua lúa về rồi đi trà ra gạo lức đc ko bác? mà cho ăn lúa,bắp và gạo lức liêu chim con có chậm phát triển ko bác?

BC nếu nuôi nhốt mà chỉ cho ăn lúa với gạo lức mà không trộn thêm khoáng với Vitamin thì BC sẽ bị thiếu chất dễ bị bệnh. Tôi thì cho BC ăn trộn (40% cám gà 30% gạo lức 20% lúa và 10% đậu xanh). Còn nếu nuôi BC cho thả rông thì chỉ cần cho ăn lúa hoặc cơm nguội là được rồi, thiếu chất gì thì nó tự đi tìm ăn ở ngoài nhưng mà đến mùa người ta phun thuốc thì có nguy cơ chết cao

bồ câu ko biết đẻ tới lứa thứ mấy trứng mới to lên nhỉ . mình nuôi vài trục cặp có chừng 20 cặp đẻ lứa thứ 2 rồi mà trứng vẫn nhỏ xíu so với 2 cặp đẻ đã lâu năm(cặp này lúc mình mua chim con rồi mua 2 cặp đã đẻ nuôi cho biêt) dù ngoại hình con mái = nhau.và tới lứa thứ mấy thì nó mới ấp nở sành sỏi, mình thấy có vài cặp đẻ lứa thứ 2 soi vẫn ko thấy gì (lứa đầu mình bỏ trứng hết) chắc là hỏng luôn lứa thứ 2 quá!nuôi bồ câu cũng khó khắn quá đi kiếm đc cặp chim đẻ tốt ấp tốt cũng cả 1 vấn đề.

@daomenkhach: khoáng và vitamin thì cần phải bổ sung cho bồ câu nuôi nhốt là điều hiển nhiên rồi. Tôi chỉ bàn với bạn langtumiendonglk26 về việc thay đổi thành phần thức ăn chính để tránh việc bồ câu đẻ trứng 2 lòng đỏ mà thôi. Cám gà hay cám vịt đẻ tập trung mạnh vào việc cho trứng to và chất lượng nên có thể không cần thiết cho con bồ câu. Tôi đảm bào bồ câu chỉ cần cho ăn gạo lứt, 1 ít lúa ( vì đã có gạo lứt nó sẽ chê lúa), khoáng và vitamine thì cám thực phẩm cũng không hơn được đâu. Tôi đã kiểm chứng rồi.

@langtumiendong26: bc không cần đẻ trứng quá to đâu. Quan trọng là trứng có cồ đủ cả 2, ấp nở đủ cả 2 và cha mẹ nuôi con tốt. Trứng to hay nhỏ không quan trọng. Trứng nhỏ mà cồ khỏe và điều kiện ấp tốt ( nhiệt độ + độ ẩm) thì cũng hơn trứng to mà thiếu 2 đk trên. Khi nở rồi thì phụ thuộc vào con trống rất nhiều. Trống nào nuôi con giỏi thì chim con sẽ lớn như thổi.

Việc đau đầu nhất ở bồ câu nuôi nhốt là việc thiếu cồ ở con trống vì nuôi nhốt cái chúng ta thiếu không phải là đạm mà là khoáng. Bố câu thả nó ăn thêm cái gì chúng ta không rõ và cũng có thể chúng vận động nhiều hơn nên chuyện xxx tôi thấy tốt hơn bc nuôi nhốt. Tôi cũng vài lần định hỏi anh Ngọc kỳ lân xem có thảo dược nào giúp cải thiện chuyện này không nhưng chưa tiện hỏi. Nhân tiện đây cũng xin hỏi luôn mọi người ai biết có loại thảo dược nào giúp chim trống sung và cồ chắc thì xin giúp.

thank bạn áo gà đã chia sẻ rất nhiệt tình. hôm nay, mình mới soi thử 10cặp thấy ko khả quan lắm dù đã lứa thứ 2 rồi, có đc 2 cặp đẻ đc 4 ngày tính từ lúc đẻ, ấp mới đc 2 ngày thôi soi đã có 1 trứng có cồ(chắc tại do trứng đẻ đầu tiên còn trứng kia đẻ sau nên có thể chưa thấy) còn có mấy cặp ấp đã 1 tuần rồi mà ko thấy gì coi như chắc hỏng hết, chắc để coi đến lứa thứ 3 coi xem thế nào, chắc may ra có cồ đc 20% ở lứa thứ 2 này thôi, àh mà còn tới 50 cặp bồ câu còn lại mình thấy chẳng thấy dấu hiệu đẻ gì cả mặc dù gần 20 cặp kia đã đẻ tới lứa thứ 2 rồi (mình mua cùng 1 trại bắt cùng thời điểm trong 1 chuồng lớn)mà vẫn chưa thấy con mới nào đẻ thêm cả. àh còn có 2 cặp đã đẻ lâu năm ấp đc 14 ngày rồi, mình có lấy ra coi thì thấy có 1 trứng có đường nứt rất nhỏ nứt ngay giữa trứng, đường nứt chạy ôm xung quanh quả trứng, ko biết nó nứt nhẹ như thế trứng có hỏng ko nữa, cặp này mấy lần làm nứt trứng như vậy rồi mình thấy nhưu vậy tòan vứt đi ko cho ấp đợt này để coi sao ko biết nở đc ko nữa. đúng là nuôi bồ câu đơn giản nhưng cũng ko hề dễ...

Khi mới nuôi thì bạn nên nuôi chim từ 2-3 tháng tuổi để nó quen chuồng trại. Nếu bạn mua bồ câu đẻ rồi về nuôi, khi về trại bạn, nó lạ ổ, nó không đẻ, mà có đẻ nó cũng phá à. Lúc trước mình có chuyển lồng nuôi 1 vài cặp, vẫn ở trong trại mình, mà chuyển ổ của nó đi thôi thế mà nó phá ổ, đẻ ra k ấp. Tốt nhất là mua bồ câu 2-3 tháng tuổi nuôi sẽ được hiệu quả cao hơn.
Còn về thức ăn, bạn có thể chỉ cho ăn thóc hoặc lúa không cũng được. Nhưng mà như thế bồ câu sẽ thiếu dinh dưỡng, khi đẻ đạt hiệu quả không cao.
Ở trại mình, thức ăn gồm : gạo lức + cám cho gà công nghiệp + lúa . Lâu lâu mình có bổ sung thêm khoáng premix. Cho ăn theo công thức trên chỉ 800đ/1 cặp/ ngày.
Anh/chị nào có nhu cầu nuôi bồ câu, cần tư vấn,mua chim giống thì liên lạc or đến tham quan trại mình để trao đổi thêm kinh nghiệm . 0905 120 254 (A.Ngọc)

Việc chọn mua bồ câu non hay bồ câu đang đẻ, từ lâu vẫn còn
chưa có câu trả lời rõ ràng:
1- Bồ câu non mua về dễ quen chuồng, không bay đi mất, nhưng
vài cặp bồ câu non mua về, sau này mới được 1 cặp đẻ nuôi tốt.
2- Bồ câu đang đẻ tốt mua về, nếu thả ra, rất dễ bay về nhà
chủ cũ, nhưng nếu nhốt kỹ, chỉ một tuần sau có thể đẻ được,
và ấp nuôi được ngay lứa này. Tuy thế, có thể nó đã già, cả
chục năm đẻ rồi, thì chỉ còn được vài lứa nữa thôi. Số lứa
này cũng thừa đủ trang trải vốn bỏ ra mua chúng. Những đôi đang
đẻ và nuôi con tốt, chủ chúng rất không muốn bán chúng đi.
*
Việc cho chim ăn thóc, ngày xưa nếu cho ăn thóc tốt, cụ thể là
thóc nếp, thì chim rất khỏe, đẻ và nuôi con rất tốt. Nếu cho ăn
thức ăn công nghiệp, có thể tốt mặt này, xấu mặt khác. Không
những bồ câu, mà gà vịt ngan ngỗng cũng vậy. Thức ăn nhân tạo
về chất lượng thì không bằng thức ăn tự nhiên, nhưng lại đựoc
pha thêm những chất bổ sung, phù hợp hoàn cảnh nuôi công nghiệp.
Vì vậy, nếu cho thức ăn công nghiệp, phải theo rõi, ghi chép, rồi
mới biết được phải trộn với tỷ lệ bao nhiêu.
*
Thức ăn tự nhiên, nếu không có thóc tốt, đắt tiền, thì có thể nuôi
bằng thóc rẻ tiền, rồi cho ăn thêm đậu đỗ cho có đủ chất đạm. Theo
sách vở, thì tỷ lệ đạm từ 13% đến 17%. Vì vậy, nếu gạo lứt, thì tỷ
lệ 4 gạo 1 đỗ, nhưng thóc thì phải gấp rưỡi lên mới bù được vỏ trấu,
nên tỷ lệ thóc đỗ là 6 thóc 1 đỗ. Để chắc chắn và có điều kiện xay
lúa, nên cho 4 gạo lứt 1 đỗ cho đủ đạm. Không nên tiết kiệm tiền mua
đỗ, kẻo chim chậm đẻ, con chậm lớn, thì tiết kiệm đó gây thiệt hại.
*

Back