mấy bác cho ý kiến về nuôi bồ câu

• Thread starter vanthang062
  • Ngày gửi
khi mới đầu tư vào BC nên mua BC 2>>3 tháng nuôi hay mua BC đẻ liền hả mấy bác , cái nào có lợi nhiều hơn ?

tóm lại mua con tơ hay con đẻ rồi đều có mặt lợi hại của nó, như cách đây vài tháng mình mua 70 cặp chim tơ và 2 cặp chim đang để, với chim đẻ giá cao nhưng người ta cho tự lựa thoải mái trong trại. lướt quanh trại thọat nhìn mình thấy có mấy cặp to con rất đẹp nhưng mình nhớ trước đó gần khoảng 1 tháng mình có xem thấy vẫn cặp to con, đẹp này nhưng giờ nhìn vào thì vẫn chưa thấy đẻ gì cả. nên mình đã suy nghĩ và bắt những cặp đã có con nuôi khỏang 20 ngày tuổi(bắt cả mẹ lẫn con) và mình chọn những cặp vừa phải mà có chim con to mập đầy đủ 2 con. dù ko biết cặp nào ấp, đẻ, nuôi con tốt nhưng ít ra có 2 con chim con to khỏe cũng có 1 chút căn cứ, nói lên điều gì đó... mình mua với giá khác cao 700k/1 cặp. mua 2 cặp thành 1tr4 mà đc thêm 2 cặp chim con ra ràng. về khoảng 7 ngày sau chúng lại đẻ tiếp và chúng ấp nở rất tốt 2 cặp này đẻ dc trứng nào ấp nở nuôi con thành công trứng đó, nếu để 1tr4 đó có thể mua dc 7 cặp chim giống 1,5 tháng tuổi, nhưng nuôi phải tốn 3 tháng 7 cặp này mới đẻ đc và mất gần 5 tháng để chúng đẻ sành sỏi chưa tính chim giống mua về rất hay bệnh tật hao hụt...giờ thì từ 2 cặp chim đẻ của mình đã cho ra đời tất cả là 4 cặp cả chim con lúc bắt về sau 4 tháng và 2 cặp chim đã bắt về chung với bố mẹ nó đã bắt đầu đẻ lứa đầ tiên. đây là những gì mình đã làm, mình đã thấy mong giúp đuoc gì đó cho bạn tham khảo.

tóm lại mua con tơ hay con đẻ rồi đều có mặt lợi hại của nó, như cách đây vài tháng mình mua 70 cặp chim tơ và 2 cặp chim đang để, với chim đẻ giá cao nhưng người ta cho tự lựa thoải mái trong trại. lướt quanh trại thọat nhìn mình thấy có mấy cặp to con rất đẹp nhưng mình nhớ trước đó gần khoảng 1 tháng mình có xem thấy vẫn cặp to con, đẹp này nhưng giờ nhìn vào thì vẫn chưa thấy đẻ gì cả. nên mình đã suy nghĩ và bắt những cặp đã có con nuôi khỏang 20 ngày tuổi(bắt cả mẹ lẫn con) và mình chọn những cặp vừa phải mà có chim con to mập đầy đủ 2 con. dù ko biết cặp nào ấp, đẻ, nuôi con tốt nhưng ít ra có 2 con chim con to khỏe cũng có 1 chút căn cứ, nói lên điều gì đó... mình mua với giá khác cao 700k/1 cặp. mua 2 cặp thành 1tr4 mà đc thêm 2 cặp chim con ra ràng. về khoảng 7 ngày sau chúng lại đẻ tiếp và chúng ấp nở rất tốt 2 cặp này đẻ dc trứng nào ấp nở nuôi con thành công trứng đó, nếu để 1tr4 đó có thể mua dc 7 cặp chim giống 1,5 tháng tuổi, nhưng nuôi phải tốn 3 tháng 7 cặp này mới đẻ đc và mất gần 5 tháng để chúng đẻ sành sỏi chưa tính chim giống mua về rất hay bệnh tật hao hụt...giờ thì từ 2 cặp chim đẻ của mình đã cho ra đời tất cả là 4 cặp cả chim con lúc bắt về sau 4 tháng và 2 cặp chim đã bắt về chung với bố mẹ nó đã bắt đầu đẻ lứa đầ tiên. đây là những gì mình đã làm, mình đã thấy mong giúp đuoc gì đó cho bạn tham khảo.
nhưng cái giá của bạn hơi chát quá bạn ơi , nói như bạn thì chỉ nuôi chơi thì được chứ nuôi lâu dài thì ko có ăn

Bạn langtumiendong có thử cách nuôi chim tơ ở dạng nhốt tập thể chưa? Nếu bạn có đk thì hãy thử cách ấy. Tôi thấy chim tơ nuôi cách ấy thì khả năng thành thục sinh dục sớm và phát triển tốt hơn nuôi nhốt từng cặp ngay từ lúc nhỏ. Chim tơ nuôi thả còn tốt hơn nữa. Nhưng đến khi bắt đầu đẻ lứa thứ 1-2 thì tách riêng nuôi nhốt lại ấp nở tốt hơn. Chuồng rộng thì luôn tốt hơn chuồng chật.

Bạn có thử chim ta bao giờ chưa? Tôi thấy chim ta coi vậy mà năng suất cao đấy. Con ra ràng trọng lượng cũng đâu kém gì chim Pháp bao nhiêu. Nếu bạn muốn thử chim bc ta thì tôi tặng bạn 1-2 cặp chim tơ nuôi thử để so sánh. Tôi nuôi cũng chỉ để ngắm cho vui nên đẻ ra là đem tặng bạn bè thôi.

nhưng cái giá của bạn hơi chát quá bạn ơi , nói như bạn thì chỉ nuôi chơi thì được chứ nuôi lâu dài thì ko có ăn
thì bởi vậy mình mới đưa cho bạn ý kiên tham khảo, tại mấy tháng trước mình mua vai trục cặp tơ với giá 200k, sẵn thừa ít tiền mình mua luôn 2 cặp đẻ để coi về lấy kinh nghiêm chim đẻ luôn. 700k là có thêm 1 cặp chim con nó cũng tự mổ đc rồi bạn àh, tính ra còn khoảng 500k thôi.

700k 1 cặp chim giống thì đúng là khó có thể lời nhiều vì như các bạn đang nuôi đã nói thì 1 cặp chim non bán thịt chỉ lời khoảng 20k-30k chưa tính khấu hao con giống thì phải trên 20 cặp chim ra ràng mới có thể khấu hao. Như vậy bạn mất cũng gần 2 năm để hoàn vốn khấu hao con giống. Khi đó chim bố mẹ đã có thể rơi vào độ tuổi từ 3-4 tuổi thì sau đó năng suất đẻ cũng sẽ kém đi. Gía chim thịt và giá giống như vậy là chênh lệch quá nhiều.

Bạn langtumiendong có thử cách nuôi chim tơ ở dạng nhốt tập thể chưa? Nếu bạn có đk thì hãy thử cách ấy. Tôi thấy chim tơ nuôi cách ấy thì khả năng thành thục sinh dục sớm và phát triển tốt hơn nuôi nhốt từng cặp ngay từ lúc nhỏ. Chim tơ nuôi thả còn tốt hơn nữa. Nhưng đến khi bắt đầu đẻ lứa thứ 1-2 thì tách riêng nuôi nhốt lại ấp nở tốt hơn. Chuồng rộng thì luôn tốt hơn chuồng chật.

Bạn có thử chim ta bao giờ chưa? Tôi thấy chim ta coi vậy mà năng suất cao đấy. Con ra ràng trọng lượng cũng đâu kém gì chim Pháp bao nhiêu. Nếu bạn muốn thử chim bc ta thì tôi tặng bạn 1-2 cặp chim tơ nuôi thử để so sánh. Tôi nuôi cũng chỉ để ngắm cho vui nên đẻ ra là đem tặng bạn bè thôi.
mình mới nuôi thôi, kinh nghiệm còn kém lắm nhưng mình rất hứng thú với chim, bạn nói rất đúng, mình có 70 cặp giờ đc có 20 cặp đẻ chắc chắn là trống mái, còn những cặp kia mình chẳng biết ghép như thế nào, mình biết cách rờ sương chậu nhưng cũng ko chính xác lắm. giờ con 50 cặp chưa đẻ mà lại ko chắc chắn là trống mái làm mình nhức đầu nhất đó, nhiều khi nghĩ còn này là trống, con kia là mái mà bắt qua bỏ lại thì bọn nó mổ nhau ghê quá nên đành để lại như cũ. chim mình cũng là pháp lai thôi trọng lượng cũng nhỏ lắm chỉ từ 400g-500g gì đó. cặp ra ràng thì mình bắt cân thử cũng đc sát nút 400g. chắc cũng là chim sẻ thôi, mình thấy có con to, con nhỏ chẳng đều tí nào.

--------

chắc tại tùy nơi bán bạn àh, có khi chỗ mình bán đắt, mà chán ông chủ trại đó quá, trước lúc mua thì nói bắt về đi trong vòng 1 tuần chim chết con nào ông đền con đó, bệnh tật thì biết hết, hỏi gì ông chỉ cho chỉ qua lấy thuốc thôi. bắt về 1 vài ngày thì chết có 2 cặp thôi nên mình ko nói ông, nhưng vài ngày sau chúng bị nổi đậu tè le,bị gần hết bầy hỏi ông thì ông kêu ko biết trước giờ ông chưa bị bao giờ, ôi thôi nản thì thôi, mình đi lên đây lang thang hỏi khắp nơi, nhờ ae giúp đỡ nên chữa kịp thời và khỏi hết

Last edited by a moderator:
Con trống gù xoay trọn 1 vòng, con mái gù 1/2 vòng.
Con trống gụ gụ và nằm ổ để dụ mái
Xương ghim con trống khít hơn nhưng chim trưởng thành mới xem được. Chim non thì tôi cũng bó tay vì có con trống khi còn nhỏ xương ghim hở rất lớn.
Nó mổ nhau thì kệ nó. Bạn phải để từ 3 ngày - 5 ngày. Sau 5 ngày mà còn cắn mổ thì hãy ghép với con khác cho dù đó đúng là 1 cặp trống mái.
Nếu có chuồng dư thì bạn làm những ô nhỏ và nhốt riêng những con nào nghi là trống nuôi 1 thời gian. Khi nuôi riêng như vậy nếu đúng là trống thì nó sẽ rất sung và sẽ biểu hiện qua động tác gù xoay trọn 1 vòng. Chim trống khi sung thì thò tay vô nó tung cánh đánh lại chứ con mái thì ít khi như vậy.
Chim tơ ghép khó hơn chim sắp đẻ. Con mái đến thời kỳ sắp đẻ thì dễ chịu trống lắm. Bạn lưu ý ghép mái tơ với trống già thì tỷ lệ thành công sẽ cao hơn. Ngược lại mái già ít khi chịu trống tơ trừ phi con trống tơ đó rất sung.

giờ mình đang tính quây lưới 1 cái chuồng lớn, rồi thả cả bọn kia vào cho nó tự chọn lựa thoải mái, đến khi đẻ 1,2 lứa rồi bắt chúng nhốt lại như bạn nói cho dễ, rút kinh nghiệm đợt sau mà có chim ra ràng thả cả bầy vào cho nó tự chọn hết cho chắc ăn.

bạn làm như vậy là đúng đó. tốt nhất nếu không biết chắc thì để cho chúng ghép đôi tự nhiên sau đó ta đem vào chuồng nhốt là chắc ăn nhất.

Mình thì cũng mới nuôi đc 4 tháng thôi. Mới đầu mình chỉ đầu tư 5 cặp chim đang đẻ để nuôi lấy kinh nghiệm. Sau 4 tháng thì mình có tổng cộng là 5 cặp chim đẻ và 15 cặp chim con. 5 cặp chim mẹ thì mình nuôi nhốt luôn theo kiểu công nghiệp còn 15 cặp chim non thì mình nhốt lại sau khi cho ăn no rồi thì thả ra cho bon nó bay đi chơi tới 3h chiều thì bọn nó chui lại vào chuồng ăn và ở trong chuồn luôn. Chim non nhà mình sau 70 ngày thì có một số con đã biết gù gù nhưng mà kgoong quay vòng như chim trưởng thành. Mình góp tí kinh nghiệm thế thôi, bạn nên mua vài cặp chim đẻ nuôi cho thành thạo rồi hãy đầu tư nhiều

Bạn có cho chim ăn cám vịt hay cám gà đẻ không? Chim ăn cám vịt có khả năng đẻ trứng 2 lòng đó. Bạn chuyển sang cho chúng ăn gạo lứt thì sẽ hết tình trạng đó.
Tôi đang cho chim BC ăn cám vịt đẻ+gạo lứt và ngô xay có thấy chim đẻ 2 lòng đỏ đâu mà vẫn thấy ấp nở đều đều đấy thôi

Công Ty Vận Tải NGUYỄN NGỌC. Chuyên: cho thuê Kho Bãi, dịch vụ vận tải nội địa, Vận Chuyển Hàng Hóa nhanh, an toàn, giá rẻ.

giống bồ câu nào đem lại hiệu quả cao nhất

mọi người vui lòng cho mình hỏi.
hiện tại trên thị trường đang thịnh hành loại bồ câu(dạng nuôi công nghiệp):
1:bồ câu Pháp thuần.
2:bồ câu Pháp lai.
2 loại này đặc điểm của nó khác nhau như thế nào,cách phân biệt,ưu khuyết điểm của nó là gì...?nếu nuôi công nghiệp,bán thịt thì ta nên chọn giống nào thì tốt nhất.
3.ngoài 2 giống BC trên,hiện nay còn loại giống nào tốt,đem lại hiệu quả cao hơn nữa không?vì cũng nghe nói có dòng TITAN của Thái Lanvà BC Trung Quốc cũng đã xuất hiện...
vài thắc mắc nhờ mọi người giải đáp giúp.!
cám ơn!
mọi người có thể gửi mail trao đổi qua đ/c:vantruongcs@yahoo.com.vn
mong được giao lưu với tất cả...!

mọi người vui lòng cho mình hỏi.
hiện tại trên thị trường đang thịnh hành loại bồ câu(dạng nuôi công nghiệp):
1:bồ câu Pháp thuần.
2:bồ câu Pháp lai.
2 loại này đặc điểm của nó khác nhau như thế nào,cách phân biệt,ưu khuyết điểm của nó là gì...?nếu nuôi công nghiệp,bán thịt thì ta nên chọn giống nào thì tốt nhất.
3.ngoài 2 giống BC trên,hiện nay còn loại giống nào tốt,đem lại hiệu quả cao hơn nữa không?vì cũng nghe nói có dòng TITAN của Thái Lanvà BC Trung Quốc cũng đã xuất hiện...
vài thắc mắc nhờ mọi người giải đáp giúp.!
cám ơn!
mọi người có thể gửi mail trao đổi qua đ/c:vantruongcs@yahoo.com.vn
mong được giao lưu với tất cả...!

bay lên cao để tìm....!!

cho gia bo cau 3 thang tuoi tro len bao nhieu duoc toi se lien he

Khi mới nuôi thì bạn nên nuôi chim từ 2-3 tháng tuổi để nó quen chuồng trại. Nếu bạn mua bồ câu đẻ rồi về nuôi, khi về trại bạn, nó lạ ổ, nó không đẻ, mà có đẻ nó cũng phá à. Lúc trước mình có chuyển lồng nuôi 1 vài cặp, vẫn ở trong trại mình, mà chuyển ổ của nó đi thôi thế mà nó phá ổ, đẻ ra k ấp. Tốt nhất là mua bồ câu 2-3 tháng tuổi nuôi sẽ được hiệu quả cao hơn.
Còn về thức ăn, bạn có thể chỉ cho ăn thóc hoặc lúa không cũng được. Nhưng mà như thế bồ câu sẽ thiếu dinh dưỡng, khi đẻ đạt hiệu quả không cao.
Ở trại mình, thức ăn gồm : gạo lức + cám cho gà công nghiệp + lúa . Lâu lâu mình có bổ sung thêm khoáng premix. Cho ăn theo công thức trên chỉ 800đ/1 cặp/ ngày.
Anh/chị nào có nhu cầu nuôi bồ câu, cần tư vấn,mua chim giống thì liên lạc or đến tham quan trại mình để trao đổi thêm kinh nghiệm . 0905 120 254 (A.Ngọc)

cho gia bo cau 3thang tro len bao nhieu? duoc se lien he trong thoi gian som

Cho ăn gì ko quan trọng miễn sao đủ khoáng đủ chất để BC phát triển và sinh sản tốt là được. Bạn có quyền tự tìm thức ăn nào vừa giảm giá thành vừa đủ yếu tố dinh dưỡng cho BC sinh trưởng là ok,
Có bạn vừa mới nói, cho ăn cám công nghiệp chẳng thấy hơn Thóc Ngô.
*
Tôi thấy đúng quá. Trước kia bàn về nuôi heo, tôi có nói không nên
mua thức ăn công nghiệp, vì giá đắt hơn thức ăn ta làm ra. Có thế
họ mới lời chứ. Thế nhưng tôi bị bà con phản đối, cho rằng ta không
biết làm thức ăn chăn nuôi bằng nhà máy làm cám.
*
Nhân dịp này, tôi cũng muốn bà con có chút kinh nghiệm nuôi bồ câu
cho biết có nên cho ăn cám công nghiệp, hay cho ăn thóc ngô là đủ?
*

Ở đây chưa biết nuôi theo mô hình nuôi thả rông, quần thể hay cá thể nên ko thể kết luận như vậy được.
Em ko biết nên khuyên bác thế nào vì cũng ko có nhiều kinh nghiệm, như em thì lúc đầu em bắt chim mới biết tự mổ ăn về nuôi, nuôi bé như vậy thì nó quen người, quen chuồng, ko sợ chim bay đi mất. Mua chim già rồi thì ko biết đc chim nhà ngta nuôi đẻ lâu chưa? biết đâu họ bán cho mình chim đẻ rồi nhưng nó đẻ kém năng suất nên ngta mới muốn bán thì sao?:wacko: Thế nên em chơi bài chắc ăn là tự tay mình nuôi từ bé để mà lấy kinh nghiệm luôn.
Vừa comment 1 toppic nói về cách nuôi đơn giản của em rồi bác tham khảo xem, nhưng mới nuôi thì nên bắt đầu bằng vài cặp thôi bác ak. Ban đầu em nuôi có 7 cặp rồi tự nhân giống chứ chẳng mua thêm vì ko có tiền ^^!, ơn trời là chim chả bị bệnh tật gì nên giờ em cứ duy trì 50 đôi kiếm tiền ăn quà vặt thôi :lol:

--------

Củng ko phải ai như như ai đâu bạn, có một số người ND tốt thì để đảm bảo uy tín củng như tạo điều kiện cho mọi người cùng phát triển thì họ củng xem khách hàng như họ thôi. Họ ko bán cho người khác cái gì mà họ cho là ko tốt.
Mua chim ở giai đoạn nào thì củng có cái ưu và nhược điểm cả.
Nếu bạn mua chim đẻ thì nhanh thu hồi vốn hơn như mình mua về 10 ngày là nó đồng loạt đẻ 1 lượt nhìn rất thích mắt. Nhưng vốn bổ ra nhìu hơn.
Chim ở giai đoạn nhỏ hơn thì chi phí bỏ ra thấp hơn, nhìn nó lâu đẻ thì sinh ra chán nản...
Bạn không nên mua chim đẻ vì 3 lý do:
- Không ai bán cho bạn cặp chim đang đẻ tốt vì nó là cái máy in tiền của người ta
- Nếu họ chấp nhận bán cặp chim đẻ tốt thật sự thì cái giá cũng sẽ rất cao và với giá bồ câu thịt hiện nay thì bạn sẽ rất chậm thu hồi vốn.
- Thông thường người ta sẽ bán những cặp chim đang đẻ kém năng suất. Bạn mua về rồi thì sẽ khó lòng khiếu nại vì người ta sẽ đổ lỗi tại điều kiện nuôi của bạn ( thức ăn, chuồng trại, khí hậu, thổ nhưỡng...)

Tốt nhất là mua chim tơ và tìm mua nguồn thực phẩm giá rẻ để giảm thiểu chi phí thức ăn. Và đây cũng chính là nguyên nhân nhiều người thất bại vì chi phí thức ăn cao và chim tơ lớn lên không đạt tiêu chuẩn về sinh sản. Đây là cái phần thuộc về hên xui mà bất cứ nhà đầu tư nào cũng phải chấp nhận nó. Vì lẽ đó mà trong cùng 1 ngành nghề thì có người thành, kẻ bại là vì lý do này.

Bác nuôi theo hình thức gì? Thả rông, quần thể hay cá thể vậy?
thank các anh . giờ em tình đầu tư 50 cập BC con vì thức ăn của nhà em có sẳn nhà có 2 mẫu ruộng nên việc thức ăn ko tốn tiền , nhưng em muốn hỏi thêm bồ câu từ 2>>>3 tháng ăn lúa đến lúc đẻ có được hay không mấy bác ?

Last edited by a moderator:

Back