Thảo luận Máy đùn cám viên và nghiền thức ăn cho gà

Do ở nhà có rất nhiều đầu cá , xương cá nên e dự tính làm 1 cái máy nghiền xương cá để làm thức ăn cho gà ! bác nào có làm rồi thì chia sẽ kinh nghiệm làm máy cho em với !!!!!
( kế hoạch của em bây giờ là : mua 1 cái cối xay thịt ( cối đúc ) để về gắn vào motor ở nhà đã có sẵn để làm thành 1 máy nghiền )

Do ở nhà có rất nhiều đầu cá , xương cá nên e dự tính làm 1 cái máy nghiền xương cá để làm thức ăn cho gà ! bác nào có làm rồi thì chia sẽ kinh nghiệm làm máy cho em với !!!!!
( kế hoạch của em bây giờ là : mua 1 cái cối xay thịt ( cối đúc ) để về gắn vào motor ở nhà đã có sẵn để làm thành 1 máy nghiền )

Máy ép cám viên, máy này bạn trộn đầu cá với ít cám + nước vào xay được luôn mà, Nói thật nhà mình cũng có 1 bộ nhưng mình lâu lắm rồi ko dùng, tại vì máy này nuôi với số lượng ít còn được chứ nhiều thì ko ổn chút nào, suốt ngày trộn cám, xay, ép, phơi lúc trời nắng, ủ hôm trời mưa......

File đính kèm

153.1 KB · Lượt xem: 28
Máy ép cám viên, máy này bạn trộn đầu cá với ít cám + nước vào xay được luôn mà, Nói thật nhà mình cũng có 1 bộ nhưng mình lâu lắm rồi ko dùng, tại vì máy này nuôi với số lượng ít còn được chứ nhiều thì ko ổn chút nào, suốt ngày trộn cám, xay, ép, phơi lúc trời nắng, ủ hôm trời mưa......
mình xem video trên mạng k biết nó làm sao mà ra cám giống y chang như ngoài thị trường bán luôn chứ k có phơi nắng như bạn nói !!!! bạn ở đâu vậy ? mà sao k dùng nó nữa thế , máy đó lúc trước mua bao nhiu zậy ?

mình xem video trên mạng k biết nó làm sao mà ra cám giống y chang như ngoài thị trường bán luôn chứ k có phơi nắng như bạn nói !!!! bạn ở đâu vậy ? mà sao k dùng nó nữa thế , máy đó lúc trước mua bao nhiu zậy ?
Phải phơi chứ bạn .Hỗn hợp cám, cá, nước 30% . Cám không được mịn và thơm như cám công nghiệp đâu bạn ak. Ngày trước mình làm cho lợn ăn, kết quả nó ăn ít lắm, tăng trọng rất kém giờ mình chuyển hết sang làm cám ủ men. Máy ngày trước mình mua ở Nam Định hết 4tr , mô tơ 3,5kw , giờ mình đang ở Yên Bái

bác gửi tàu về cho e là ok mà e đang cần để nuôi gà đông tảo tk...

Bác nuôi ít là bao nhiêu vậy ạ? em cũng mới mua 1 ẻm như thế này, nhà định nuôi tầm 200-300 gà ko biết dùng ổn ko nữa híc, em nghe bác nói thế cũng hơi oải rồi đây.

Mình nghi trênn video là cám ẩm, chỉ ẩm thôi, còn bạn muốn trộn rhêm đầ cá thi phai xay khô, tren you tube thay có bác nào đó chế máy é cám trộn ốc bưu

Mình nghi trênn video là cám ẩm, chỉ ẩm thôi, còn bạn muốn trộn rhêm đầ cá thi phai xay khô, tren you tube thay có bác nào đó chế máy é cám trộn ốc bưu
đúng rồi bạn , trộn đầu cá thì phải xay thô trước , chính vì thế mình mua cối là mình chơi 2 mặt bích , 1 lớn để xay đầu cá , 1 mặt bích nhỏ để ép cám viên , nhưng nay không có thời gian làm , nên đang đang bán đó ! AE ai thix thì rinh về làm nhé !
http://agriviet.com/threads/coi-xay-thit.237924/

mình dự định nuôi cỡ 500 gà vs 50 lợn sài máy này có hiệu quả và năng xuất có đạt đủ để cho ăn không ạ. xin cảm ơn

Phài xay nhỏ ra bột trước khi đúc thành
viên. Bột đó phải khô hay chỉ ẩm một tý
thôi. Nếu độ ẩm vừa phải, khi máy đúc viên
chạy, thì cám nóng lên, tự khô đi. Nếu
độ ẩm quá lớn, thì viên cũng ẩm. Viên này
không phơi thì sẽ bị thối hay mốc.

Bác Thiện ah. Gà lớn vì cám viên, gà còi vì cám vụn .....
Nếu mà ai cũng mua cái máy đó về để tự sản xuất cám cho gà , vịt nhà mình ăn thì các cti cám họ phá sản hoặc không thì cũng đi làm từ thiện chứ kinh doanh gì nữa. Ở e có nhiều người cũng làm như bác mà e khuyên họ không nghe. Kết quả dù có nghiên cứu tỉ lệ pha trộn nhưng mà sau khi cho gà ăn cám tự chế con gà gần như là 1 tháng tăng 300 gram. Bác xem có làm được không... Chứ e là e ứ chơi ^^!

Bác Thiện ah. Gà lớn vì cám viên, gà còi vì cám vụn .....
Nếu mà ai cũng mua cái máy đó về để tự sản xuất cám cho gà , vịt nhà mình ăn thì các cti cám họ phá sản hoặc không thì cũng đi làm từ thiện chứ kinh doanh gì nữa. Ở e có nhiều người cũng làm như bác mà e khuyên họ không nghe. Kết quả dù có nghiên cứu tỉ lệ pha trộn nhưng mà sau khi cho gà ăn cám tự chế con gà gần như là 1 tháng tăng 300 gram. Bác xem có làm được không... Chứ e là e ứ chơi ^^!
trời ! cái này chỉ có tác dụng bổ sung , nên k ai lấy đó làm thức ăn chính cả , lúc trước nhà mình có nguồn xương cá sống của cá lóc dồi dào , nên tính chế 1 cái để xay xương thôi ( lưu ý - vẫn cho ăn cám , lúa bình thường , còn cái này chỉ bổ sung nhé )_ nhưng gần 1 năm rồi k có time để làm , chứ ai muốn làm cái này để tạo ra thức ăn chính cho gà vịt thì đó là 1 sai lầm trong chăn nuôi !

tui se lam ra 1 cai may Say kho thuc an moi duoc, dau co gi kho, lam 1 bang chuyen, va 3 hoac 4 tang
roi chinh cho moto chay cham, phan nhiet ben trong dung 8 hoac 10 bong den 100w + them quat o 2 dau thoi vao, tren Q5 co ban kai role dieu khien nhiet do, tu muc 50 den 200 do C
minh chinh 100 do C, la oke, cao hon nhiet se tu dong ngat, va thap hon se dong role bac nhiet lai
nhu the khoi can phai phoi kho thuc an, troi mua troi nang

Bác cho e sdt với,e đang cần máy như này,e ở pt,gần yên bái,nếu dc e lên

Bài viết có nội dung tương tự

Back