Mẹo nhỏ biến đu đủ đực thành cái.

Các bác trồng đu đu hay khi cây thành thục dính cây đực, làm giảm năng suất và mất thời gian, chi phí chăm sóc. Tôi xin chia sẻ 1 chút kinh nghiệm chuyển cây đu đủ thành cái với tỉ lệ đạt trên 90%.... Khi chuẩn bị mang cây giống đi trồng các bác dùng dao nhỏ, sắc bén cắt bỏ phần rễ cọc của cây định trồng đi. Cắt từ ngay bên dưới sát chỗ ra rễ chùm, không được để phần rễ cọc thừa còn dài thì sẽ được (nếu còn đầu rễ cọc dài ra thì không đạt hiệu quả đâu). Cây không còn rễ cọc sẽ cho ra toàn đu đủ cái. Chúc các bác thành công khi trồng đu đủ lấy quả...

Các bác trồng đu đu hay khi cây thành thục dính cây đực, làm giảm năng suất và mất thời gian, chi phí chăm sóc. Tôi xin chia sẻ 1 chút kinh nghiệm chuyển cây đu đủ thành cái với tỉ lệ đạt trên 90%.... Khi chuẩn bị mang cây giống đi trồng các bác dùng dao nhỏ, sắc bén cắt bỏ phần rễ cọc của cây định trồng đi. Cắt từ ngay bên dưới sát chỗ ra rễ chùm, không được để phần rễ cọc thừa còn dài thì sẽ được (nếu còn đầu rễ cọc dài ra thì không đạt hiệu quả đâu). Cây không còn rễ cọc sẽ cho ra toàn đu đủ cái. Chúc các bác thành công khi trồng đu đủ lấy quả...
Nếu có thể anh quay 1 đoạn video thì hay quá :):):) hay hình ảnh cũng được ạ.

Làm sao cắt được hả anh ơi, đập bể bầu ra quan sát rồi cắt hả anh ơi.

Làm sao cắt được hả anh ơi, đập bể bầu ra quan sát rồi cắt hả anh ơi.
Chúng tôi gieo hạt đã ủ xuống luống đất, khi cây lên cao khoảng 10cm thì bứng cây vào bầu. Trước khi cho vào bầu thì rũ đất cắt rễ, cắt bớt lá, sau 1 thời gian 12 -17 ngày dưỡng cho cây khỏe thì mang ra trồng.

Last edited:
đu đủ thì mình k có trống , nhưng " rình " được 1 cao thủ trồng đu đủ , ho lấy 1 tấm gạch tàu ( 40x40cm) đặt xuống phía dưới đất trước khi đặt cây đu đủ xuống ! làm như vậy cái " đuôi chuột " của cây đu đũ k cấm thẳng xuống đất dc , như vậy có thể đực cũng sẽ thành cái.
( cái này chỉ là " rình " được chứ k biết có đúng k nhé , ae cứ thử rồi báo kq cho mình biết)

người ta nói trong quả đu đủ có 2 loại hạt : hạt nào trắng là hạt cây đực , còn hạt đen là hạt cái , trước khi gieo hạt thì chú ý như vậy thôi .

Back