• Miền Bắc Trồng Cây Gì Và Nuôi Con Gì Hiệu Quả Cao?

Thảo luận trong 'Kỹ thuật trồng trọt' , 9/11/10

1. Sansan92

Sansan92 Nông dân nghèo

Ban da tim ra duoc mo hinh trang trai nao chua? Minh thi o trong mien nam minh sap theo chong ra mien bac o. Minh muon nuoi 1 vai con de va trong trot cay gi do. Nhung minh la nguoi mien nam chua biet duoc khi hau thoi tiet ngoai bac the nao . Mong cac ban cung minh chia se nhe.

cuonghuong79 thích bài này.
    2. lê văn ái

lê văn ái Guest

Tôi chào tất cả cô gì chú bác.tôi năm nay 22 tuổi hiện tại có mô hình trang trại VAC 5000m2 ao.và có 3 chuồng nuôi vịt diện tích mỗi chuồng khoảng 120-150 m2.xung quanh tôi trồng cây đu đủ ngọt k hạt thu hoạch và bán rất dễ và một số cây lâu năm.dưới ao tôi thả cá thịt.giờ trứng vịt rẻ nên tôi bán mất 1000 vịt đi giờ còn 2 chuồng bỏ chống nên tôi k biết nên nuôi con j thay con vịt để tăng thu nhập.rất mong dc nhận lời chia sẻ quý báu của các bác ạ.tôi ở yên phong bắc ninh.hiện tại cũng đã học xong đại học gtvt nghành xd cầu đường ,nhưng do hoàn cảnh nên đang phải ổn định và dc mn khuyên nên ở nhà làm trang trại luôn chứ k phải đi làm thuê.giờ tôi vẫn phân vân lựa chọn con đường cho mình.mong các bác phân tích cùng giúp em chọn cho mình một cách đúng nhất.xin chân thành cảm ơn

giongcayanhvanCô gái nông thôn thích bài này.
    3. Leobui

Leobui Nông dân nghèo

Thực sự bạn dám từ bỏ để tìm đường đi riêng cho mình đã là rất tốt. Mình rất đồng cảm với bạn và tin chắc bạn sẽ thành công. Còn về việc nuôi con gì thì có lẽ chỉ có bạn mới quyết định được. Thông tin trên internet rất nhiều. Hiện nay có rất nhiều cây/con cho giá trị kinh tế cao. Chỉ có bạn mới chọn được loại thích hợp nhất với mình. Trồng cây gì, nuôi con gì cũng được niễn là bạn có hứng thú với nó, quan tâm yêu thích dành thời gian cho nó. Cứ đi rồi sẽ đến, sai thì sửa, ta từ từ hoàn thiện. Không nên đắn đo quá nhiều, ra quyết định nhanh gọn và bắt tay hành động ngay và luôn. Chúc bạn thành công

longtsptvn thích bài này.
    4. Đỗ Mến

Đỗ Mến Nhà nông nghiệp dư

--- @ 25/12/15, Original Post Date: 25/12/15 ---
      Cũng học ĐH ra đi làm, rồi lại thấy muốn quay về làm nông nên mình có suy nghĩ thế này: Bạn là đang có người khác khuyên bạn bỏ đi làm thuê mà về làm chứ thực sự bạn có đam mê làm nông không? Nếu đam mê thì quá dễ rồi, bạn chỉ việc về làm cùng gia đình là ok, còn nếu không đam mê làm nông thì mình khuyên bạn không nên quay về làm nông. Làm nông cũng có những lúc thành công nhưng cũng có lúc làm ăn không thuận, sợ lúc đó bạn lại nản thôi. Với quy mô trang trại nhà bạn như vậy hoàn toàn có thể làm giàu được. Còn bạn đang có chuồng bỏ trống. Mình có ông chú chuyên nuôi vịt lấy trứng mình thấy thế này, thị trường có lúc lên lúc xuống nhưng nếu bạn chuyển sang một con vật nuôi mới là cả một vấn đề vì lúc ấy kinh nghiệm và kiến thúc về con vật nuôi ấy bạn lại phải tìm hiểu từ đầu

Last edited: 25/12/15
    5. cuonghuong79

cuonghuong79 agri camsành

Nghề nghiệp:
      kinh doanh
      tôi có đất rất rộng có phương thức sản xuất có mô hình sản xuất ổn định rất mong được quý bạn quan tâm ( đất trồng cây a qua và làm nông nghiệp 20h , đất rừng chăn thả động vật nuôi > 50h . điện, đường, intenet đầy đủ )
      --- @ 25/12/15, Original Post Date: 25/12/15 ---
      ngoài bắc khí hậu trong lành và rất thích hợp làm nông nghiệp đa canh quan trọng là vốn , diện tích canh tác, phân tích iu và nhược điểm của đất canh tác của mình để tìm hướng đầu tư và phương thức sản xuất tôi iu nhất .

6. Yeu cay

Yeu cay Nông dân nghèo

Mình xin bổ xung: xung quanh bờ ao bạn có thể trồng chanh, quất thì có thể thứ hái quanh năm sau trồng 2 năm mà gia vị không lo thừa chỉ cần gọi lái buồn sẽ tự đến hái

7. cuonghuong79

cuonghuong79 agri camsành

Nghề nghiệp:
      kinh doanh
      7000 m2 đầu tư 500 triệu thì khả năng lo của bạn là 80 % nhưng 500 triệu của bạn đầu tư vào 150.000 m2 kia thì khả năng thành công cả bạn là 60% + 30% là bản thân bạn . quan trọng là bạn làm cái gì trên 15ha kia thôi

8. Đỗ Mến

Đỗ Mến Nhà nông nghiệp dư

Nhiều người hay hỏi nuôi con gì, trồng cây gì hiệu quả cao? Nhưng tôi lại hỏi ngược lại mình có thể nuôi con ấy và trồng cây ấy để có hiệu quả cao không? Tôi lấy ví dụ nuôi lợn thịt ở chỗ tôi, nếu nuôi nông hộ quy mô từ tầm 100 con đổ lại thì hầu hết là lấy công làm lãi, lúc thắng lúc thua. Nhưng tôi có quen ông anh mở trang trại nuôi lợn gia công cho Cty CP, thì ông nhận định ông có thể kiếm tiền tỷ mỗi năm đơn giản. Nhưng liệu mấy ai làm được như ông ấy? Ông ấy đã làm trên 10 năm kinh nghiệm, cũng đã có lúc lên bờ xuống ruộng. Có năm chỉ vì hay bị mất điện đang lúc hè nắng gắt mà lợn thi nhau lăn ra chết. Đầu tư vay mượn thì ông ấy cũng đã có lúc vào loại chúa chổm. Giờ thấy người ta kiếm được như vậy nhưng liệu ai dám theo? Nói theo dân ta là phải có máu mới làm giàu được. Hay như nuôi mấy con đặc sản chẳng hạn. Báo chí suốt ngày nói bán một con gà Đông Tảo mấy chục triệu, hay một cây bưởi diễn cảnh bán mấy chục triệu. Vậy thì hiệu quả kinh tế qua cao chứ còn gì, nhưng mình có làm được như vậy không?

Last edited: 26/12/15
      anhmytran thích bài này.
    9. anhmytran

anhmytran Nhanong.Com

Nghề nghiệp:
      Về hưu
      Mình coi có cách nào làm được không?

10. ngocthaitn

ngocthaitn Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      kinh doanh giống cây trồng
      KĨ THUẬT GIEO TRỒNG CƠ BẢN
      1. Giới thiệu khái quát
      Cây sâm nam có tên khoa học là Millettia specisoa Champ thuộc dòng họ đậu. Củ sâm nam chứa nhiều chất dinh dưỡng như đường, Ketone, kiềm sinh vật, protein, tinh bột và nhiều nguyên tố khác. Củ sâm nam có tính mát gan bổ phổi, bổ tụy, bổ thận, tăng cường sức khỏe, phòng trừ viêm phổi, suy nhược cơ thể, các bệnh về tim mạch, huyết áp cao, đau nhức xương cốt. Củ sâm nam còn có thể được dùng để chế biến kèm các món ăn hàng ngày như ninh hầm với thịt và xương. Chính vì tác dụng của nó mà sâm nam ngày càng được nhiều người ưa dùng trong và ngoài nước.
      2. Đặc điêm
      Cây sâm nam trưởng thành có chiều cao khoảng 1m-3m, dễ củ hướng sâu dưới lòng đất, thân cây cứng, lá to bản. Cây ra hoa vào tầm từ tháng 5 đến tháng 9, hoa có màu phớt hồng và trắng. Qủa của cây sâm nam chín vào độ tháng 10 đến tháng 11. Qủa dài, bên ngoài quả có lông nhỏ. Hạt của quả sâm nam có nhiều màu sắc: xanh, đỏ, đen. Theo như tự nhiên thì hạt của cây sẽ lại tieeso tục được nẩy mầm trong giai đoạn từ tháng 1 đến tháng 4.
      4. Kĩ thuật chăm bón
      Gieo hạt sau 1 tháng sẽ nảy mầm, lúc đó tiến hành bón phân cho cây, ko nên bón nhiều dày đặc mà phải trải đều phân bón. Cách 3 tháng lại bón phân cho cây 1 lần. Đến năm thứ 2 thì cứ 1 năm bón 2 lần, trước khi hoa nở tầm tháng 4 đến tháng 6 bón 1 lần và sau khi hoa nở tầm tháng 10- tháng 11 bón 1 lần. còn thiếu sót mình đang nghiên cứu thêm!
      --- @ 31/12/15, Original Post Date: 31/12/15 ---
      KĨ THUẬT GIEO TRỒNG CƠ BẢN
      1. Giới thiệu khái quát
      Cây sâm nam có tên khoa học là Millettia specisoa Champ thuộc dòng họ đậu. Củ sâm nam chứa nhiều chất dinh dưỡng như đường, Ketone, kiềm sinh vật, protein, tinh bột và nhiều nguyên tố khác. Củ sâm nam có tính mát gan bổ phổi, bổ tụy, bổ thận, tăng cường sức khỏe, phòng trừ viêm phổi, suy nhược cơ thể, các bệnh về tim mạch, huyết áp cao, đau nhức xương cốt. Củ sâm nam còn có thể được dùng để chế biến kèm các món ăn hàng ngày như ninh hầm với thịt và xương. Chính vì tác dụng của nó mà sâm nam ngày càng được nhiều người ưa dùng trong và ngoài nước.
      2. Đặc điêm
      Cây sâm nam trưởng thành có chiều cao khoảng 1m-3m, dễ củ hướng sâu dưới lòng đất, thân cây cứng, lá to bản. Cây ra hoa vào tầm từ tháng 5 đến tháng 9, hoa có màu phớt hồng và trắng. Qủa của cây sâm nam chín vào độ tháng 10 đến tháng 11. Qủa dài, bên ngoài quả có lông nhỏ. Hạt của quả sâm nam có nhiều màu sắc: xanh, đỏ, đen. Theo như tự nhiên thì hạt của cây sẽ lại tieeso tục được nẩy mầm trong giai đoạn từ tháng 1 đến tháng 4.
      4. Kĩ thuật chăm bón
      Gieo hạt sau 1 tháng sẽ nảy mầm, lúc đó tiến hành bón phân cho cây, ko nên bón nhiều dày đặc mà phải trải đều phân bón. Cách 3 tháng lại bón phân cho cây 1 lần. Đến năm thứ 2 thì cứ 1 năm bón 2 lần, trước khi hoa nở tầm tháng 4 đến tháng 6 bón 1 lần và sau khi hoa nở tầm tháng 10- tháng 11 bón 1 lần. còn thiếu sót mình đang nghiên cứu thêm!

11. Em cũng là một nhân viên kế toán. Công việc cũng ổn định nhưng quyết định về nhà làm giàu từ mô hình VAC của gia đình với 3600m2 mô hình. Với mong muốn tìm hiểu và thay đổi mảnh đất quê hương ( quê em chỉ cấy lúa), em đang nghiên cứu trồng thêm các loại hoa và mô hình sinh thái. Mong mọi người tham gia vào trang https://web.facebook.com/Mô-hình-VAC-cùng-bạn-làm-giàu-997113260337113 để chia sẻ kinh nghiệm và cho em thêm ý kiến ạ