Miếng đất như thế này làm sao nuôi dê ?

• Thread starter motnua
  • Ngày gửi
Với miếng đất trống như thế này thì làm sao có thể làm chuồng nuôi dê ?
Diện tích thì chỉ khoảng 18m đất trống và 6 m bao quanh miếng đất trống có nhiều cây bụi và cây lâu năm - Diện tích của miếng đất đó không quá 25 m .
3 mặt giáp mồ mả ( nghĩa trang ) còn mặt còn lại là giáp chuồng gà ( 5 m vuông ) và lối đi rộng 3 m - miếng đất đó cách nhà ở khoảng 2,5 m .
Với miếng đất như thế em tính làm chuồng nuôi dê thả ,nhưng lại không biết làm chuồng như thế nào để không gây ô nhiễm đến nghĩa trang , khó nhất là nước thải và phân từ chuồng không biết cho đi theo hướng nào ? lại không biết làm chuồng thế nào để đảm bảo vệ sinh nhà ở và hạn chế được thời gian quét dọn chuồng dê ?
Mong mọi người giúp em với ạ .

Diện tích thì chỉ khoảng 18m đất trống và 6 m bao quanh miếng đất trống có nhiều cây bụi và cây lâu năm - Diện tích của miếng đất đó không quá 25 m .
3 mặt giáp mồ mả ( nghĩa trang ) còn mặt còn lại là giáp chuồng gà ( 5 m vuông ) và lối đi rộng 3 m - miếng đất đó cách nhà ở khoảng 2,5 m .
Với miếng đất như thế em tính làm chuồng nuôi dê thả ,nhưng lại không biết làm chuồng như thế nào để không gây ô nhiễm đến nghĩa trang , khó nhất là nước thải và phân từ chuồng không biết cho đi theo hướng nào ? lại không biết làm chuồng thế nào để đảm bảo vệ sinh nhà ở và hạn chế được thời gian quét dọn chuồng dê ?

Đào 1 giếng thấm (tròn, đường kính 1m, sâu 5m (chưa tới mạch nước ngầm) trên có tấm đan) để chứa nước tiểu và nước vệ sinh (có lưới chắn rác để chặn phân và thức ăn thừa)

Nền láng vữa ximang
Phân thì dễ rồi.

Nhưng theo mình nghĩ thì đừng làm
Vì có làm cũng không có ăn
Khi mà nó ảnh hưởng đến mồ mã !

Tại sao cứ nhất thiết phải nuôi dê, với 1 diện tích nhỏ hẹp và “địa bàn” lại rắc rối như thế?

Đất của ai vậy mộtnữa. Hình như chuồng dê mà sát nhà thì chủ nhà phải bỏ nhà đi chổ khác
Đất đó của anh mình , nó nằm gần núi ngự bình !Nhưng đất nghĩa địa rộng cả hơn 5 ha là ít , nếu làm được chuồng nuôi dê rồi thả thì tuyệt phải không mấy bác ?

Vấn đề là làm chuồng nuôi sao cho ít hôi và nước thải có đường chạy , còn phân dê thì khỏe rồi !

The neu lam chuong de cao 80cm o duoi mjnh lam dep lot sinh hoc nhu heo ga thj co dc khong cac bac

bạn xây chuồng khoảng 35m2 làm sàn ghỗ có khe cho phân lọt xuống ,sàn cao khoảng 1m5 để chui ra chui vào .đảm bảo với bạn phân dê dày 50 phân vẫn ko hôi . kinh nghiệm đã và đang làm nên bao nhiêu gạch đá em xin nhận

Back