• Mình có nên về quê chăn nuôi không các bác ?

Thảo luận trong 'Chăn nuôi' , 9/5/12

1. dp88 Nhà nông nghiệp dư

Xin chào mọi người, mình đã tốt nghiệp cao đẳng ngành CNTT. khi đi học mình rất quyết tâm và học thêm ở trung tâm rất nhiều vì thế khi ra trường mình có việc làm ngay. Bên lĩnh vực lập trình web. cty mình nhỏ nên bắt mình kim lập trình web, desing flash, poster, tranh ảnh, thời gian đầu còn hỗ trợ mạng nữa.

Mình thật sự chán nản. không phải vì làm nhiều việc hay lương thấp nhưng mình cảm thấy mình không còn yêu thích ( khi đi làm khác lúc học nhiều lắm ), có khi chán tới mức ngồi ỳ ra đó không muốn làm nữa. Mình cũng muốn xin mấy cty lớn hay cty nước ngoài nhưng mà tiếng anh mình cực kì dở tệ. mình không có năng khiếu ngoại ngữ. Khi xưa chọn ngành mình cũng biết vấn đề này nhưng mình phớt lờ.

Nay mình có ý định về quê chăn nuôi. Nhà mình có 2 anh em, mấy người chị đã có gia đình hết. cha mẹ đã già yếu. Anh thì bị bệnh không thể làm việc nặng được. chuồng trại nuôi heo giờ trống không, có mấy con gà nuôi cầm chừng.

Mình muốn về quê nhưng cũng vì sĩ diện nên chưa về. Hiện mình vừa mới nghỉ làm do thể làm thêm nữa. xin chỗ khác cũng không muốn thì mấy cty nhỏ thì thằng nào cũng vậy với lại chán rồi như đã nói ở trên, giờ mình học liên thông. mình cuối năm nay ra trường. Mình định xin dạy ở trung tâm tin học rồi lấy tiền đầu tư chăn nuôi thêm.

Khi xưa mình học giỏi khối C nhưng cùi khối A. Do gia đình nói là khối C khó xin việc, rồi do nhà làm nông cực nên ba mẹ chỉ muốn mình thoát khỏi nông thôn. chẳng biết thi gì. CNTT đang hót nên...

Mình kinh nghiệm chăn nuôi không nhiều. Có phụ mẹ trồng trọt chăn nuôi heo gà từ hồi học cấp 2. làm việc vặt thôi.năm lớp 11, 12 mình quản trị đàn gà tây khoảng tầm 20 con. Giờ thì nhà cũng không còn ruộng do lên vườn dừa hết rồi. nhà giờ có con bò, do ba mình theo đạo mà lớn tuổi nên ba mình cũng không còn thiết tha kinh tế mà muốn nghỉ hưu để chuyên tâm về đạo ( mình thấy cũng hợp lý ).

Mình cũng đang tìm cách về sao cho khỏi mất mặt.
      Theo các bác thì thế nào. mình nên về hay ở TP phiêu lưu tiếp. Mình cảm ơn mọi người nhiều.

duyanh_vp, tây hiếuzamilia thích bài này.
      Đang tải...
    2. Trả lời hay nhất:
      Post #233 by bachthinh, 28/8/16 (9 points)
      Trả lời hay:
    3. TranTTuan

TranTTuan Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      Nhân viên
      Mình cũng giống bác! Nhưng cái gì cũng có quá trình bác à! Bg bác về quê thì có lợi thế gì nào? Trong khi bạn đã học chắc cũng 5 năm rồi, cái nghề của bạn chắc cũng đã vững nên đó là lợi thế duy nhất của bác trong lúc này. Nên bác cứ cố gắng hết sức để sống với nghề 1 thời gian nữa rồi dành thời gian trao dồi về kiến thức nông nghiệp nêú bạn muốn. Và bỏ vốn ra làm nông nghiệp dần để có kiến thức thực tế và như thế là bác có 1 ít vốn để dấn thân vào lĩnh vực mới rồi đó! Và sau đó quyết định như thế nào nữa là do bác?

đăng-đăng thích bài này.
    4. dp88

dp88 Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      đi học
      Cảm ơn bạn, chắc tại chưa post tin nhiều nên không có nút thanks. Đi học thì không kể làm gì vì học trước quên sau do đi làm không có đúng cái mình học, không thực hành nên nó quên mất. Mình mới đi làm 1,5 năm thôi mà vừa làm vừa học liên thông.

5. tanphatr07

tanphatr07 Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      nông dân chăn nuôi trồng trọt
      Bạn còn trẻ mà nói chuyện sao nghe bi lụy vậy bạn, bạn đừng bao giờ về quê nha, khuyên chân thành luôn đó, bạn là người có học thức xứng đáng có 1 công việc tốt ở TP, thu nhập ổn định hàng tháng, mới ra trường nên lương còn thấp bạn đừng nản lòng, làm từ từ lương sẽ tăng theo thời gian, bạn phải có 1 ý chí sắt thép, lúc đầu kinh nghiệm mình ít nên mình làm ở mấy công ty nhỏ để học hỏi thêm kinh nghiệm, sau này mình có tay nghề vững chắc rồi thì lo gì nửa bạn. Còn chuyện chăn nuôi thì phải có vốn, thử hỏi bạn có bao nhiệu vốn rồi? chăn nuôi ở quê chỉ dành cho lao động nông nhàn thôi bạn à, ngoại trừ những người có vốn lớn chăn nuôi với quy mô lớn nhưng có lúc cũng điêu đứng vì dịch bệnh đó bạn.
      Còn việc bạn thích chăn nuôi thì có gì mà khó, bạn có chuồng trại sẵn, thì bạn cứ mua 2-3 cặp heo hay vài chục gà về nuôi cho thõa chí đam mê và vẫn giữ được danh dự cho bạn và gia đình, chăn nuôi với quy mô nhỏ vừa sinh lời vừa vui thì chắc ở nhà ba của bạn nuôi được mà. Vài lời khuyên chân thành hy vọng thức tỉnh được bạn, chúc bạn sớm bình tâm và lấy lại ý chí để làm việc hiệu quả hớn nhé.........

1 person likes this.
    6. tanphatr07

tanphatr07 Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      nông dân chăn nuôi trồng trọt
      cũng do bác thôi, ăn với chả nhậu, còn trách ai nữa, nhưng điều kiện gia đình của bác chắc khá giả nhỉ?.....

7. TranTTuan

TranTTuan Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      Nhân viên
      Vậy bác đã làm được gì? Đã có thành tưụ gì ở quê hương hơn là khi làm SG và có khi còn mất cơ hội lớn khi ở Sài Gòn nếu bạn không về? Vậy ở quê bác đã ĐẠT được gì nào?

duyanh_vp thích bài này.
    8. dp88

dp88 Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      đi học
      Không có bi lụy đâu. đúng là còn trẻ nhưng cũng gần 30 đã đến lúc có một việc ổn định lo cho gia đình, vốn đúng là mình không có nên mới tính vừa dạy trung tâm vừa chăn nuôi. chân trong chân ngoài.

trời, Bác nhậu dữ vậy. mình lâu lâu về quê đúng là không muốn trở lên thiệt

9. Trieunongdan 6850

Trieunongdan 6850 Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      Nông dân chính hiệu
      Chào Bạn,
      Câu hỏi của bạn cũng là câu hỏi của rất nhiều người hiện giờ đó, và đó cũng là xuy nghĩ của mình hiện tại. Rất khó để trả lời bạn câu hỏi này, bạn thử trắc nghiệm với một số tình huống nhỏ này thử coi như thế nào nha
      -Việc đầu tiên là bạn bày tỏ ý kiến của bạn với gia đình bạn ,Ba mẹ bạn sẽ trả lời 1 câu mà bạn phải xuy nghĩ nhiều hơn " Ba mẹ đã chịu cực, chịu khổ mấy mươi năm để lo cho con có cái chữ với người ta để con ra ngoài xã hội làm việc, để mà... Nếu biết trước như vậy....." (Lúc đó bạn sẽ như thế nào?)
      - Việc thứ 2 : Bạn có xác định là ít nhất trong 1-2 năm đầu tiên là bạn hoàn toàn trắng tay (không có thu nhập nào đáng kể ?).
      - Việc thứ 3: Bạn có đủ độ lì để tiếp tục công việc một khi bạn thất bại không. ( Bạn có tiếp tục cho đến thành công không?)
      Nếu bạn chấp nhận được 3 điều kiện tối thiểu này thì tôi nghĩ bạn có thể thực hiện được ước mơ và xuy nghĩ của bạn đó.
      Bạn đừng có xuy nghĩ là mình có bằng đại học mà về chăn nuôi thì mất mặt quá. ( Cách đây vài hôm mình có đọc được một bài báo khá hay nói về một bạn có bằng thạc sĩ mà vẫn về chăn lơn đó sao đâu).
      Bạn không có kỹ thuật, bạn không đủ vốn (không quan trọng bằng bạn không đủ ý chí).

Chúc bạn sớm thành công con đường bạn đã chọn.

Last edited: 9/5/12
    10. Ngaytrovellcd

Ngaytrovellcd Lão nông

Nghề nghiệp:
      Công nghệ sinh học
      Cũng hay!

Đọc những dòng tâm sự của các bạn mình thấy cũng rất hay. Có lẽ cuộc sống bây giờ, thế hệ "lỡ cỡ" bây giờ có nhiều suy nghĩ khác lạ.
      Mình xin viết bậy vài dòng thế này, mong rằng sẽ có thêm một sự lựa chọn nữa cho các bạn.
      Đầu tiên phải nói đến bản thân mình. Mình tốt nghiệp Cử nhân Khoa Học chuyên ngành công nghệ sinh học. Được một công ty tuyển dụng khi còn đang là sinh viên năm thứ 3. Tốt nghiệp đại học được làm Quản đốc trong một farm 6ha của công ty. 1 năm sau được làm trợ lý Tổng giám đốc, 2 tháng sau xin nghỉ việc. Lúc đó mình chỉ thấy áp lực công việc nhiều mà tương lai thì mờ mịt chứ chưa biết là sẽ làm gì tiếp theo. Đơn giản chỉ là muốn tìm một môi trường mới, một thử thách mới để hy vọng có một tương lai mới. Mình nhận quản lý dự án phục hồi và phát triển vùng dược liệu tại Đăk Nông. Kết thúc 6 tháng công tác ở đó mình quyết định không gia hạn hợp đồng mà xông thẳng về quê. Và cuộc phiêu lưu mới bắt đầu từ đó.
      Tính đến nay thì mình đã làm được 18 tháng. Điều mà mình thu được đó chính là những lời mỉa mai, dị nghị của người thân và hàng xóm. (May mà còn vài thằng bạn ủng hộ) Tới giờ mình vẫn chưa có gì nổi bậc, và mình xác định còn phải sạch túi thêm 2 năm nữa thì may ra mới có cơ hội để nói với mọi người rằng "con đang đi đúng đường". Để làm một việc lớn thì 3 năm, 5 năm không phải là nhiều. Đó là điều kiện cần để đi đến thành công.
      Nay, ngày càng có nhiều bạn chọn con đường về quê như mình ngày đó. Và đương nhiên các bạn sẽ phải đối mặt với những điều mà mình đã, đang va chạm hằng ngày. Tại sao chúng ta không đi con đường khác mà phải chọn nông nghiệp? Tại sao chúng ta không lập nghiệp ở một nơi nào khác mà lại là quê hương mình? Theo tôi 2 câu hỏi đó đều có một đáp án duy nhất đó chính là đồng tiền. Chúng ta không nghĩ rằng sẽ mở một cửa hàng nho nhỏ để bán rồi đi lên dần thành đại lý, thành siêu thị cũng được chứ? Nhưng muốn làm được điều đó cần phải có vốn lớn. Làm nông nghiệp thì chủ yếu dựa vào sức lao động là chính. Chúng ta, các bạn và cả tôi nữa đều có chung điểm này đó chính là ít vốn. Muốn làm một cái gì đó nhwng quá ít vốn. Vậy thì chịu khó bỏ công làm lời vậy? Sau này tính tiền thì nhớ trừ tiền công ra nha!!!!
      Để làm được việc đó bạn cần một mảnh đất (vườn nhà ) rồi cứ thế mà "cày, xới". Nhưng chỉ cày xới trong vườn không thì không có vốn đầu tư giống, thức ăn đâu nha. Vậy thì tốt nhất là bạn nên kiếm một công việc gì đó chi ít là đủ để sống qua ngày. Nếu có điệu kiện xin vào làm nhà nước càng tốt, không thì đi làm sales thì tôi thấy có nhiều time rỗi để làm vườn.
      Vốn ít thì bắt đầu chậm rãi vừa để tích vốn, vừa để học lấy kinh nghiệm.
      Vậy điều kiện đủ để thành công là gì? Đó chính là một con đường đi đúng đắn và không thiếu phần may mắn. Đó, bao nhiêu dó hy vọng rằng các bạn có thêm một sự lựa chọn cho con đường phía trước của mình. Điều cuối cùng mình muốn nói là hãy kiên định mục tiêu thì bạn sẽ đi đến đích (chưa biết đích ở đâu đâu).
      Chúc các bạn sớm thành công!

solice, Tuan_91, buoi8 thành viên thích bài này.
    11. dp88

dp88 Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      đi học
      Cảm ơn Bác Trieunongdan 6850 và Ngaytrovellcd rất nhiều

Mình đã đề cập với gia đình và đa số là ủng hộ mình về quê và theo đuổi lĩnh vực sư phạm. Mình có dạy kèm tin học lúc còn là sinh viên và hiện cũng đã có chứng chỉ nghiệp vụ sư phạm, gia đình thấy vậy ổn định hơn với mình.
      có bạn, bởi vì nếu theo sư phạm có lương cố định bạn có thể đầu tư. công chăm sóc gia đình có thể hỗ trợ. có nhiêu tiền bạn đầu tư hết thì trắng tay rồi chứ còn gì nữa.
      cái này còn tùy nữa. Một khi mình thất bại mình thường đánh giá xem tiếp tục có khả quan hay không. nếu khả quan thì mình cũng không ngại bắt đầu lại từ đầu. còn không thì phải tính đường khác, chứ cứ đâm đầu theo thì xuống hố mất

Ngaytrovellcd

Mình không biết nữa. gia đình ủng hộ nhưng bạn bè có tới 90% không đồng ý. Một số đứa đang làm trái nghề dù là làm gì miễn được ở lại TP

Có một chị đã nói với mình như vầy: trẻ tuổi như em mà muốn về quê chị thấy hiếm lắm đó.

Câu hỏi mình đặt ra nhờ các bạn tư vấn giúp mình, thật ra không phải bây giờ. mà từ 1 năm trước. Ban đầu mình vốn định ở TP.HCM lâu dài nên mình cũng đã chuyển hộ khẩu lên TP này, nếu đi dạy trên đây cũng được thôi, nhưng vườn ở quê nhà mình thì giờ cũng không ai làm để cỏ mọc thôi. Nếu dạy hay tiếp tục làm IT trên này thì có thể gửi tiền về hàng tháng. rồi bao lâu mình mua được nhà trên này, sau này mình còn lập gia đình, sinh con, lúc đó mình giúp đỡ chăm sóc ba mẹ được bao nhiêu. Ba mẹ già dưới quê... Nếu về thì ở chung nhà chăm sóc ba mẹ vừa dạy học lấy vốn chăn nuôi, công chăm sóc việc nhẹ nhàng gia đình có thể hỗ trợ được ít nhiều. CNTT nếu cỡ 35 mà không lên được sếp thì than ôi. cái này trong ngành mới hiểu được. CNTT cần trẻ khỏe, nhanh nhạy cái này không theo bạn mãi được. và một số người đẳng cấp cao được làm sếp. Mình thiếu một số yếu tố của ngành này ( ngoại ngữ chẳng hạn ) ... nên mình phải suy nghĩ lại.

kimanhsongnguoiyenbai thích bài này.
    12. lequocthinh88

lequocthinh88 Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      IT
      Tiếp tục công việc hiện tại hay về quê có vẻ về quê là giải pháp ổn định và có tương lai. nhưng về quê xin dạy hay 1 công việc nào đó gần nhà để mình quản lý tốt việc chăn nuôi cũng không phải dễ, và có xin được hay không cũng là một vấn đề. Có vẻ như vấn đề đơn giản nhưng đúng là phải nghĩ kĩ để tìm câu trả lời và hướng đi đúng, đúng không mọi người.

Last edited: 10/5/12
      solice thích bài này.