Mình làm gì với trường hợp này?

• Thread starter tanchaufarm
  • Ngày gửi
Trước tiên trân trọng kính chào anh chị em trong diễn đàn.
Trước giờ mình gặp những trường hợp sau:
Kinh nghiệm chăn nuôi mình không được nhiều, nhưng không phải là không có, có 1 số người quen gọi cho mình nhờ tư vấn. Mình có nói cho họ biết trước những cái khó khăn, thất bại mà mình đã từng vấp phải.
Nhưng không biết họ đã tham quan ở đâu, và nghe người bán nói những gì, họ toàn cãi lại với mình, mặc dù họ chưa từng nuôi hay có kinh nghiệm gì, chủ yếu là tham quan qua mấy chổ đã nuôi gì đó. Vậy mình phải làm sao? chẳng lẽ để họ đi theo vết xe đổ thì không đành.
Mong anh em cho chút ít ý kiến.
Trân trọng cảm ơn.

Trời.bạn biết vết xe đi trước như thế nào chưa mà lo họ đi vào vết xe đổ chứ.đừng bao giờ nghĩ mình luôn đúng.mà nghĩ họ không nghe mình là theo vết xe đổ chứ.mỗi người đều có cách làm khác nhau.mà những người mà nhờ mình tư vấn mà không nghe mình nói thì thôi luôn.chứ gọi điện hỏi kinh nghiệm của mình mà cứ "cãi lại"là mất lịch sự ,không tôn trọng mình.
Còn aj mà muốn thảo luận kinh nghjện thì không sao.

mỗi người chúng ta đều có một quan điểm bảo thủ riêng,nó dường như là một bản năng ''tự vệ'' sẵn có.Nhưng có một số người bản năng này hơi nặng nên sinh ra ''bệnh bảo thủ mù quáng'',những người đã mắc phải căn bệnh nan y này thì hầu như không có thuốc chữa đâu,bệnh sẽ tự khỏi khi người ấy nhận thức đúng vấn đề của họ.Ông cha ta đã có câu:''thất bại là mẹ thành công-chăm hay không bằng tay quen''.Thôi cứ để họ đi bằng đôi chân của họ và suy nghĩ bằng cái đầu của họ,tự khắc họ sẽ nhận ra vấn đề thôi.Ai nên khôn mà chẳng dại đôi lần.....?????:bash::7^::8^::9^:

--------

mỗi người chúng ta đều có một quan điểm bảo thủ riêng,nó dường như là một bản năng ''tự vệ'' sẵn có.Nhưng có một số người bản năng này hơi nặng nên sinh ra ''bệnh bảo thủ mù quáng'',những người đã mắc phải căn bệnh nan y này thì hầu như không có thuốc chữa đâu,bệnh sẽ tự khỏi khi người ấy nhận thức đúng vấn đề của họ.Ông cha ta đã có câu:''thất bại là mẹ thành công-chăm hay không bằng tay quen''.Thôi cứ để họ đi bằng đôi chân của họ và suy nghĩ bằng cái đầu của họ,tự khắc họ sẽ nhận ra vấn đề thôi.Ai nên khôn mà chẳng dại đôi lần.....?????:bash::7^::8^::9^:

Last edited by a moderator:
Kinh nghiệm chăn nuôi mình không được nhiều, nhưng không phải là không có, có 1 số người quen gọi cho mình nhờ tư vấn. Mình có nói cho họ biết trước những cái khó khăn, thất bại mà mình đã từng vấp phải.
Nhưng không biết họ đã tham quan ở đâu, và nghe người bán nói những gì, họ toàn cãi lại với mình, mặc dù họ chưa từng nuôi hay có kinh nghiệm gì, chủ yếu là tham quan qua mấy chổ đã nuôi gì đó. Vậy mình phải làm sao? chẳng lẽ để họ đi theo vết xe đổ thì không đành.
Trân trọng cảm ơn.
Bạn nên làm thinh, lắng nghe, suy nghĩ..!
Có thể cách truyền đạt của mình họ không hiểu.
Có thể có một kỹ thuật mới mà mình chưa biết.
Cũng có thể nơi nào đó quảng cáo quá hay (nổ) mà mình nói điều ngược lại.
Và còn nhiều cái nữa…
Nhưng nếu đã thật lòng chia sẽ rồi bạn không cần áy náy.
Đôi khi làm như vậy họ lại thành công, dù đã có người thất bại về cách làm đó.
Nếu thất bại thì đó là một bài học với họ, và họ có đóng học phí cho bài học đó.
“Món ngon nhớ lâu, đòn đau nhớ đời”. Bài học đó rất giá trị và cần thiết với họ.
Ngọc đã từng tư vấn
Có người bảo: vớ va..vớ vẩn…Có người bảo: ê..a...
Ngọc lắng nghe, suy nghĩ -họ nói đúng. Nên- làm thinh !

Bác Ngoc ki lan nói hay qúa.công nhận những người chưa có kinh nghiệm mà không chịu lắng nghe người đi trước thì khó thành công lắm nà.mỗi người làm chăn nuôi có mỗi cách nuôi khác nhau miễn là vật nuôi nhanh lớn,khỏe mạnh,nặng kí là ok rồi.pít đâu phương pháp của mình lại chưa phải là tốt nhất.thôi thì hảy lắng nghe họ nói.

Trân trọng cảm ơn.
Bạn nói hơi chung chung nên mình không hiểu ?????
Người ta nhờ bạn tư vấn những gì ? Và bạn trả lời chung chung ????
Bạn nói bạn đã từng thất bại nhưng chưa ai thấy bạn thất bại vấn dề gì ?
Bạn hãy nói cụ thể vấn đề có lẽ mình sẽ hiểu , thông cảm nhé ngắn học nên suy ngĩ cũng ngắn .

Rất cảm ơn những ý kiến đóng góp của anh em.

--------

Anh Hải thông cảm, vì 1 số lý do tế nhị, nên em không thể nêu cụ thê ra được.
Khi nào có dịp, ghé qua anh tham quan, lai rai em mới dám nói cụ thể...hihi.

Last edited by a moderator:
Trân trọng cảm ơn.

Không phải là Phật để bao dung cả thế gian. Hãy tự hài lòng là dù gì mình cũng đã lên tiếng để chia sẻ và cảnh báo họ. Đó không phải là lỗi của bất cứ ai. Đó là vòng lẩn quẩn chung của tất cả mọi người. Chỉ khi nào bị giật điện thì người ta mới sợ " bị điện giật" .

Back