Thảo luận Mô hình chăn nuôi heo gia công, lợi bất cập hại

Chào cả nhà,

Em có một vấn đề đang khá đau đầu muốn xin ý kiến tư vấn cả nhà, nhất là những bác đã trải nghiệm nhiều (@anhmytran @Mục-Tử @Xuan Vu @khucthuydu @Kiêu-Phong ..). Em xin tóm tắt thế này ạ:

- Em có đầu tư một trang trại nuôi heo gia công, chi tiết như sau:
+ Diện tích: 7ha
+ Đã đầu tư 16 tỷ, trong đó 1 nửa là vốn vay.
+ Công suất hiện tại 5.000 heo/năm (9 chuồng nuôi), trung bình 6th/lứa.
+ Đã hoàn thiện cơ sở hạ tầng, diện tích xây dựng khoảng 3ha (một nửa trang trại), xây tường rao xung quanh và trồng khoảng 3.000 gốc keo bao tường rào (ko biết có hợp lý ko vì keo ko có giá trị kinh tế mấy), hiện có 3 ao để nuôi cá (mỗi ao khoảng 200-300m2).
+ Địa điểm: Hà Nam (cách Hà Nội 50km).

- Vấn đề 1: Trang trại bắt đầu đi vào hoạt động từ cuối 2014, trong hơn 1 năm hoạt động em nhận thấy các vấn đề sau: Phụ thuộc quá lớn vào cty gia công (đầu vào - đầu ra), năm vừa qua cty không giao đủ con giống dẫn đến tình trạng trống chuồng nhiều --> Thua lỗ.

Sau 1 năm em ngồi tính toán lại, với trường hợp khả quan nhất thì phải sau 10 năm mới hoàn vốn đầu tư được. Vì vậy em đang đau đầu tìm phương án mới, theo hướng tự chủ dần và tiến tới trang trại hoạt động độc lập.

Với gần 4ha đất trống còn lại em chưa biết là sẽ trồng trọt hay tiếp tục chăn nuôi heo tiếp? Và nếu trồng thì trồng cây gì cho hiệu quả cao, tầm nhìn trên 5 năm?

- Vấn đề 2: Nhân sự là vấn đề đau đầu đối với tất cả các cty, trang trại em cũng vậy. Vì là dân đầu tư đá ngang sang nông nghiệp nên thi thoảng em mới xuống dưới trại được, ở dưới đó tổng nhân sự khoảng 18 người, trong đó 14-15 công nhân - 1 kế toán - 1 kỹ thuật - 1 quản lý, ăn ở ngay tại trang trại. Định hướng của em là trang trại phát triển theo hướng tự chủ nên việc tìm thị trường cho 5000 con lợn là bài toán quan trọng nhất. Do ko thể dồn hết thời gian cho trại được nên em muốn tìm 1 quản lý có thể làm được việc đó (quản lý hiện tại hơi yếu, mà chi phí lương em trả cũng ko phải nhỏ - 20tr/tháng)...

Vì vậy, qua topic này em rất mong nhận được lời chỉ bảo tận tình của các bác đi trước về các vấn đề em đã nêu trên đây, cụ thể:

(1) Trang trại nên phát triển theo hướng nào dựa trên cơ sở vật chất hiện tại? Có mô hình nào tối ưu hơn ko?
(2) Bác nào có thể quản lý trang trại tốt hơn hiện có thì bảo em?

Hi vọng nhận được phản hồi từ diễn đàn. Tks all!

Last edited by a moderator:
Em đọc sách và dự đoán thôi bác. 2 lứa heo nữa thì bác bán trại nhé. Đứa nào làm giàu được thì cũng phải có nghề hoặc có vốn. Bác chả có thứ nào đoàn hoàn hết trong cái chuyện nuôi heo, nếu bác giàu được thì ối người vay tiền làm theo bác. Thế thôi.
Nói hay lắm, vay nông nghiệp lãi xuất hỗ trợ mà, làm cho có thôi lấy tiền làm cái khác. Cho vay nặng lãi chẳng hạn ^^.
Bác nói phải. Vì thế em mới đang tìm người. Trang trại hoạt động từ cuối 2014 tới giờ hầu như đã hoàn thiện cơ cấu rồi, giờ là lúc cần 1 quản lý tốt để xây dựng bộ "sậu" ạ :)

Vì thế mình mới cần tìm người am hiểu về nông nghiệp (cụ thể là chăn nuôi) để giải bài toán này (tự chủ dần chứ không phải ngay lập tức, ví dụ đang nuôi gia công 9 chuồng thì có thể giảm xuống 8 chuồng + 1 chuồng tự chủ, và sẽ tăng dần theo nhu cầu thị trường và khả năng quản lý). 19 - 20 tỷ ko phải vấn đề quan trọng nhất, mà ai là người giúp sinh lời từ số vốn ấy mới đáng nói :(
Càng nói thấy càng mênh mông trởi đất rồi. Có thằng gia công nào mà cho bạn nuôi xem kẽ k ? Rồi nhập heo bậy bạ bệnh ai chiệu, còn chưa kể lấy thuốc với cám xài chùa. Bỏ tiền tỷ mà sao nhất thiết phải kiếm được thằng quản lí mớt hoạt động được, lỡ suốt đời k kiếm ra thì làm sao, hoặc nó đòi 50trieu củng thuê à, hoang đường hết sức. Gia công là phải bàn giao công nghệ rồi, cứ theo quy trình mà làm, bệnh tật thì có kĩ thuật của công ty lo, hơi sức đâu mà suy nghĩ

Nói chung em là người ngoại đạo trong nông nghiệp, chỉ kiểm soát hiệu quả đồng vốn bỏ ra, còn việc làm như thế nào để nó có hiệu quả thì cần người vừa có kinh nghiệm chuyên môn vừa có tố chất quản lý trong lĩnh vực đó. Biết là khó nhưng em tin là tìm mãi cũng sẽ được :)
mình thì thấy có nhiều điều muốn chia sẻ cùng bạn. có thể mình sẽ ứng tuyển nếu như cánh cửa mở ra đối với mình

Tôi vốn người nông thôn, lại tốt nghiệp trường
Kinh doanh ở Mỹ, chủ tu môn Hệ thống tin học
trong Kinh doanh, nên rất thích đề tài của bạn.

Trong Kinh doanh, nghề nào cũng có lời. Làm
nghề gì cũng hái ra tiền. Cơ hội trong kinh doanh
là ở những bất cập trong ngành nghề. Chỗ nào
có yếu kém, là chỗ đó là dịp cho ta trổ tài làm
hơn người, có nghĩa là kiếm tiền hơn. Không phải
mình phải là chuyên gia nhà nghề, mà mình biết
giàn xếp và chỉ đạo các chuyên gia làm cho tốt.

Tôi hoàn toàn tin tưởng đây là một mánh làm ăn
tốt. Vấn đề đã rõ ràng. Về kỹ thuật, bạn đã có
đường hướng cụ thể, đi tới tự chủ, nhưng dần
dần, xây dựng đàn nái rồi củng cố, thay thế luôn
luôn, tự phối trộn thức ăn bằng cách mua thức
ăn gốc, để bớt chi phí, tiêm phòng dịch bệnh đều.

Đúng là tìm được người quản lý tốt là mấu chốt
nhưng không phải không thể. Ví dụ, nếu tôi không
vướng nuôi con nhỏ, tôi sẵn lòng từ Mỹ về Việt
Nam nhận làm việc này cho bạn. Không ít người
có nhiệt tình như vậy. Tiền lương 20 triệu hay
ít hơn không phải là mấu chốt, mà công việc lý
thú mới là động cơ người ta muốn nhận làm cho
bạn. Họ sẽ nhận làm, và là đồng chí của bạn:
làm được việc tốt. Đó cũng là phần thưởng tinh
thần mà tiền không mang lại được cho họ.

Bạn nhất định thành công, làm có lời, và trước
mắt bạn nhất định kiếm được người quản lý tốt.
Đừng mất lòng tin vào mánh làm ăn này. Chúc bạn
chóng tìm được người đồng chí với bạn.

Nói hay lắm, vay nông nghiệp lãi xuất hỗ trợ mà, làm cho có thôi lấy tiền làm cái khác. Cho vay nặng lãi chẳng hạn ^^.

Càng nói thấy càng mênh mông trởi đất rồi. Có thằng gia công nào mà cho bạn nuôi xem kẽ k ? Rồi nhập heo bậy bạ bệnh ai chiệu, còn chưa kể lấy thuốc với cám xài chùa. Bỏ tiền tỷ mà sao nhất thiết phải kiếm được thằng quản lí mớt hoạt động được, lỡ suốt đời k kiếm ra thì làm sao, hoặc nó đòi 50trieu củng thuê à, hoang đường hết sức. Gia công là phải bàn giao công nghệ rồi, cứ theo quy trình mà làm, bệnh tật thì có kĩ thuật của công ty lo, hơi sức đâu mà suy nghĩ
2 thím có biết lãi suất ngân hàng cho doanh nghiệp vay ko? Ngắn hạn, trung hạn, dài hạn.... a ý đã nói chi phí lãi mất 1ty/ năm/ 8ty(1/2 số vooan bỏ ra). Với các trại gia công cho cp giờ chả teaij nào nó ko nuôi cấy. 5000gà thì cũng thêm 1k của mình. Trứng to xuất ra ngoài......nói chung các thím chỉ nghe và đọc để n.c cho vui. Chứ e chưa thấy thực teea mặc dù bác ấy đang hđ như thế là chưa hợp chuẩn, chưa mang lại hiệu quả cao.

2 thím có biết lãi suất ngân hàng cho doanh nghiệp vay ko? Ngắn hạn, trung hạn, dài hạn.... a ý đã nói chi phí lãi mất 1ty/ năm/ 8ty(1/2 số vooan bỏ ra). Với các trại gia công cho cp giờ chả teaij nào nó ko nuôi cấy. 5000gà thì cũng thêm 1k của mình. Trứng to xuất ra ngoài......nói chung các thím chỉ nghe và đọc để n.c cho vui. Chứ e chưa thấy thực teea mặc dù bác ấy đang hđ như thế là chưa hợp chuẩn, chưa mang lại hiệu quả cao.
Em có hiểu vì sao CP nó nhờ người khác nuôi gia công cho nó không?

Thì góp vui văn nghệ vậy mà, hehe. Vậy bạn kêu ông anh của bạn thoái vốn bớt đi, kiếm nhà đầu tư khác biết đâu lật ngược tình thế.
Em có hiểu vì sao CP nó nhờ người khác nuôi gia công cho nó không?
Nói nuôi gia công nghe thì sang, làm thuê cho thái lan. Cám, thuốc bán trực tiếp, đở tốn 1 mớ tiền trung gian. Mà sao cp nhờ người khác, mình tự nọp mạng chứ tụi nó có nhờ đâu ?

Bác nói phải. Vì thế em mới đang tìm người. Trang trại hoạt động từ cuối 2014 tới giờ hầu như đã hoàn thiện cơ cấu rồi, giờ là lúc cần 1 quản lý tốt để xây dựng bộ "sậu" ạ :)

Vì thế mình mới cần tìm người am hiểu về nông nghiệp (cụ thể là chăn nuôi) để giải bài toán này (tự chủ dần chứ không phải ngay lập tức, ví dụ đang nuôi gia công 9 chuồng thì có thể giảm xuống 8 chuồng + 1 chuồng tự chủ, và sẽ tăng dần theo nhu cầu thị trường và khả năng quản lý). 19 - 20 tỷ ko phải vấn đề quan trọng nhất, mà ai là người giúp sinh lời từ số vốn ấy mới đáng nói :(
tôi thì có 1 ngu kiến thế này anh và mọi người coi có hợp lý hay không :
-anh cần một người quản lý tốt để trang trại phát triển được thì anh phải sử dụng chính sách (đồng lương gắn liền với thành quả làm ra )là như thế này ví dụ:
anh thuê 1 ceo về cty làm việc với khuôn khổ có sẵn thì doanh thu 1 năm 10 tỷ lợi nhuận 1 tỷ lương ceo 1 năm 300trieu
vậy hỏi ?nếu ceo làm cho doanh thu 1 năm lên 1,5 tỷ tức vượt định mức 500 triệu thì lương ceo sẽ nhận được là ?
2 trường hợp :-ceo vẫn chỉ nhận dc 300tr =>nếu anh là ceo thì anh có p gắng sức làm việc ?
-ceo dc nhận thưởng thêm phần lợi nhuận vượt mức bằng % hay như thế nào đó thì ceo có hứng thú làm việc ?
và cũng ngược lại nếu làm không đạt 1 tỷ lợi nhuận ?
-ceo vẫn nhận dc 300 triệu lương hay bị giảm lương
-và cái cốt lõi để ceo làm tốt công việc thì p để ceo hoàn toàn chịu trách nhiệm về phần nhân sự

Con người là quan trọng nhưng vấn đề người quản lý đặt ra ở thời điểm này là không đúng. Với hiện trạng này chỉ có ông chủ tự đứng ra giải quyết.
Vấn đề ở đây là tái cơ cấu hoạt động SXKD chứ không phải đơn thuần là vận hành một hệ thống. Tuyển người vận hành hệ thống thì sẽ có mô tả công việc, trách nhiệm, quyền lợi rõ ràng. Tái cơ cấu hoạt động SXKD thì cần thuê tư vấn để họ hỗ trợ về mặt phương pháp cho chủ doanh nghiệp chứ họ cũng không thể làm thay cho được.
Tôi đã từng làm trong những vụ như thế này. Nhiều ông chủ bỏ tiền ra thuê người đã từng thành công ở công ty nước ngoài nhưng vẫn thất bại. Chỉ đến khi họ xắn tay vào giải quyết cho đúng hướng, thiết lập hệ thống chuẩn thì đặt một thằng bù nhìn vào vị trí CEO nó cũng làm được. Chỉ cần nó làm đúng chức năng, nhiệm vụ chẳng cần nó trăn trở hay sáng tạo cái gì cả.
Bác @anhmytran không tin thử về làm CEO vụ này coi. Em cá với bác là người ta không tống bác về quê sau 6 tháng thì em bỏ vợ con lên núi tu liền!!!

Con người là quan trọng nhưng vấn đề người quản lý đặt ra ở thời điểm này là không đúng. Với hiện trạng này chỉ có ông chủ tự đứng ra giải quyết.
Vấn đề ở đây là tái cơ cấu hoạt động SXKD chứ không phải đơn thuần là vận hành một hệ thống. Tuyển người vận hành hệ thống thì sẽ có mô tả công việc, trách nhiệm, quyền lợi rõ ràng. Tái cơ cấu hoạt động SXKD thì cần thuê tư vấn để họ hỗ trợ về mặt phương pháp cho chủ doanh nghiệp chứ họ cũng không thể làm thay cho được.
Tôi đã từng làm trong những vụ như thế này. Nhiều ông chủ bỏ tiền ra thuê người đã từng thành công ở công ty nước ngoài nhưng vẫn thất bại. Chỉ đến khi họ xắn tay vào giải quyết cho đúng hướng, thiết lập hệ thống chuẩn thì đặt một thằng bù nhìn vào vị trí CEO nó cũng làm được. Chỉ cần nó làm đúng chức năng, nhiệm vụ chẳng cần nó trăn trở hay sáng tạo cái gì cả.
Bác @anhmytran không tin thử về làm CEO vụ này coi. Em cá với bác là người ta không tống bác về quê sau 6 tháng thì em bỏ vợ con lên núi tu liền!!!
AQuang hăng thế. Bác ý mà làm đc là bác lên núi tu đới.

Tôi vốn người nông thôn, lại tốt nghiệp trường
Kinh doanh ở Mỹ, chủ tu môn Hệ thống tin học
trong Kinh doanh, nên rất thích đề tài của bạn.

Trong Kinh doanh, nghề nào cũng có lời. Làm
nghề gì cũng hái ra tiền. Cơ hội trong kinh doanh
là ở những bất cập trong ngành nghề. Chỗ nào
có yếu kém, là chỗ đó là dịp cho ta trổ tài làm
hơn người, có nghĩa là kiếm tiền hơn. Không phải
mình phải là chuyên gia nhà nghề, mà mình biết
giàn xếp và chỉ đạo các chuyên gia làm cho tốt.

Tôi hoàn toàn tin tưởng đây là một mánh làm ăn
tốt. Vấn đề đã rõ ràng. Về kỹ thuật, bạn đã có
đường hướng cụ thể, đi tới tự chủ, nhưng dần
dần, xây dựng đàn nái rồi củng cố, thay thế luôn
luôn, tự phối trộn thức ăn bằng cách mua thức
ăn gốc, để bớt chi phí, tiêm phòng dịch bệnh đều.

Đúng là tìm được người quản lý tốt là mấu chốt
nhưng không phải không thể. Ví dụ, nếu tôi không
vướng nuôi con nhỏ, tôi sẵn lòng từ Mỹ về Việt
Nam nhận làm việc này cho bạn. Không ít người
có nhiệt tình như vậy. Tiền lương 20 triệu hay
ít hơn không phải là mấu chốt, mà công việc lý
thú mới là động cơ người ta muốn nhận làm cho
bạn. Họ sẽ nhận làm, và là đồng chí của bạn:
làm được việc tốt. Đó cũng là phần thưởng tinh
thần mà tiền không mang lại được cho họ.

Bạn nhất định thành công, làm có lời, và trước
mắt bạn nhất định kiếm được người quản lý tốt.
Đừng mất lòng tin vào mánh làm ăn này. Chúc bạn
chóng tìm được người đồng chí với bạn.
Em rất hay đọc những comments của bác trên này và cá nhân rất thích những lời nói thẳng thắn, logic của bác - chia sẻ từ những trải nghiệm của mình, ko cố tình tỏ ra nguy hiểm như số đông ở đây. Bên em cũng đã rót vốn vào khá nhiều các mô hình kinh doanh, thành công nhiều mà thất bại cũng lắm, nên em rút ra kinh nghiệm con người là mấu chốt của mọi vấn đề. Lĩnh vực nông nghiệp đa phần phải làm việc với nông dân (mà đa số là dân trí thấp nên mức độ cam kết ko cao - em xin lỗi nếu động chạm tới bác nào). Vì vậy, em phải tìm một người vừa có thể làm việc tốt với nông dân, vừa trao đổi được với em và các cổ đông bên em.

Mình thấy công việc này hay. nhưng trước tiên phải xem quan điểm và thực tế trại như thế nào đã. tiền lương trước mắt như vậy chưa biết là nhiều hay ít, phải xem mình tạo ra sản phẩm và lợi nhuận dự kiến là bao nhiêu mới nói nhiều hay ít. mình nhìn thấy đó là 1 sân chơi cũng lớn đó.

Đây chỉ là Manager thôi, chưa phải là CEO.
Manager chỉ đối nội, trong một phạm vi rõ ràng.
CEO phải nắm các managers và đối ngoại nữa,
vạch ra đường hướng tương lai gần, kế hoạch xa.

Tiếng Anh có từ Professional có nghĩa là chuyên môn.
Ví dụ Professional Assasin là người giết mướn chuyên
nghiệp. Cứ đủ tiền, thì người kia bị giết, không
tìm ra manh mối. Từ này có nghĩa đạo đức nghề nghiệp.
Đã nhận tiền, thì làm đúng như đã hứa, hay hợp đồng,
không gian lận, bớt xén, vân vân.

Người làm thợ, cũng có đạo đức nghề nghiệp. Làm ra
cái gì, phải có chất lượng. Sau khi giao hàng, lỡ
bị hỏng hóc không phải lỗi người xài, thì người thợ
tình nguyện đền, không đòi xu nào thêm.

Người bán mớ rau muống, cũng có đạo đức nghề nghiệp,
không bón phân hóa học gần ngày hái, không phun
thuốc trừ sau gần ngày hái.

Người quản lý cũng vậy. Có lương tâm nghề nghiệp.
Khi nhận làm, đôi bên nói rõ tất cả mọi điều ra cho
nhau hiểu, thì mới hợp đồng làm việc được. Nếu sau
đó, người làm thuê, trường hợp này là người làm
chức vụ quản lý, thấy không làm nổi, thì từ chức,
giàn xếp một thời gian cho đôi bên kịp xử trí mà
không bị thiệt hại. Có thể ngay từ đầu, thấy công
việc không thể làm, thì không nhận làm.

Trường hợp tôi nhận làm, sau đó mới thấy rằng mình
không đủ tài, hay công việc không thể làm - sẽ bị
phá sản - tôi sẽ thẳng thắn thảo luận và từ chức,
có thể trả lại một phần lương đã nhận, tùy theo
sai lầm của mình, hay trả lại lương đã trừ đi tiền
ăn trong thời gian làm việc. Người khác mà vào
trường hợp đó, cứ giữ tiền lương đã nhận, cũng đã
là có lương tâm nhà nghề rồi.

Em rất hay đọc những comments của bác trên này và cá nhân rất thích những lời nói thẳng thắn, logic của bác - chia sẻ từ những trải nghiệm của mình, ko cố tình tỏ ra nguy hiểm như số đông ở đây. Bên em cũng đã rót vốn vào khá nhiều các mô hình kinh doanh, thành công nhiều mà thất bại cũng lắm, nên em rút ra kinh nghiệm con người là mấu chốt của mọi vấn đề. Lĩnh vực nông nghiệp đa phần phải làm việc với nông dân (mà đa số là dân trí thấp nên mức độ cam kết ko cao - em xin lỗi nếu động chạm tới bác nào). Vì vậy, em phải tìm một người vừa có thể làm việc tốt với nông dân, vừa trao đổi được với em và các cổ đông bên em.
Bác này đại gia quá.làm ăn lớn.em chém gió tý bác bỏ quá. .Tìm 1 người quản điều hành trại của bác là cả 1 vấn đề.hay là bác đăng đàn tìm quản lý đi.Sẵn tiền nhiều quân đông đất rộng bác làm thêm trại nái nữa.trại nái là để chủ động con giống về sau chứ công ty nào cũng cấp đủ 5k con giống cho bác .bác tiếc gì dăm tỷ nữa. à quản lý thì bác nên tìm thằng nào nông dân trí thức ý.chứ đừng nhìn vào bằng cấp quá.mấy ông trí thức học nhiều quá quên mình là nông dân rồi. Sẵn đây e xin 1 chân hót phân trong trại của bác nhớ. Bác nên sửa lại top nói ít ít thôi mọi người mới dám góp y mạnh.nhiều khi sai cũng có thể đúng.

Bác này đại gia quá.làm ăn lớn.em chém gió tý bác bỏ quá. .Tìm 1 người quản điều hành trại của bác là cả 1 vấn đề.hay là bác đăng đàn tìm quản lý đi.Sẵn tiền nhiều quân đông đất rộng bác làm thêm trại nái nữa.trại nái là để chủ động con giống về sau chứ công ty nào cũng cấp đủ 5k con giống cho bác .bác tiếc gì dăm tỷ nữa. à quản lý thì bác nên tìm thằng nào nông dân trí thức ý.chứ đừng nhìn vào bằng cấp quá.mấy ông trí thức học nhiều quá quên mình là nông dân rồi. Sẵn đây e xin 1 chân hót phân trong trại của bác nhớ. Bác nên sửa lại top nói ít ít thôi mọi người mới dám góp y mạnh.nhiều khi sai cũng có thể đúng.
Thôi đừng nói e ơi, e mà phát biểu thì thành số đông người nguy hiểm. Có nhiều cái thật giả lẫn lộn lắm

Thím nào cũng ham hố với cái chức quản lý trại quá nhỉ :D:D

Nếu Chủ Top còn cần tìm người thì bạn thu xếp thời gian, nhắn sđt inbox, minh cần gặp nhau cafê trao đổi tại Hà nội. Nếu những điều kiện của Cty mà chủ top nêu ra là chính xác thì tôi tin là mình sẽ làm được. Sẽ có kế hoạch sơ bộ và cụ thể cho ban giám đốc và cổ đông sau khi khảo sát và đọc các tài liệu liên quan.

Trân trọng

Last edited by a moderator:
Nuôi gia công cho cp là hướng đi rất có lời, mình có người bạn nuôi gia công ở vĩnh cửu đồng nai một tháng 80tr/1chuong/1tháng nhưng quan trọng là
1/ có quan hệ tốt với cp để có heo giống tốt nhất
2/ 1 chuồng có 2 công nhân
3/ có mình và người tâm phúc của mình ở đó làm chủ trông coi, chỉ thuê thêm thú y cho nó coi lúc cp chưa kịp lên
Thấy cp cũng làm ăn uy tín lắm heo lúc nào cũng có trống chỉ một chuồng thôi
4/ cám dư với cám đổ nuôi khoảng 1000 con gà không cần thức ăn
5/ nuôi cá trê tận dụng heo chết và phân
Vì cp không cho nuôi gia súc nên chỉ tận dụng được gia cầm và cá,trồng cây gì mà tận dụng nước phân heo mà tưới càng tuyệt vời
Đôi điều góp ý với bạn

Back