Thảo luận Mô hình chăn nuôi heo gia công, lợi bất cập hại

Chào cả nhà,

Em có một vấn đề đang khá đau đầu muốn xin ý kiến tư vấn cả nhà, nhất là những bác đã trải nghiệm nhiều (@anhmytran @Mục-Tử @Xuan Vu @khucthuydu @Kiêu-Phong ..). Em xin tóm tắt thế này ạ:

- Em có đầu tư một trang trại nuôi heo gia công, chi tiết như sau:
+ Diện tích: 7ha
+ Đã đầu tư 16 tỷ, trong đó 1 nửa là vốn vay.
+ Công suất hiện tại 5.000 heo/năm (9 chuồng nuôi), trung bình 6th/lứa.
+ Đã hoàn thiện cơ sở hạ tầng, diện tích xây dựng khoảng 3ha (một nửa trang trại), xây tường rao xung quanh và trồng khoảng 3.000 gốc keo bao tường rào (ko biết có hợp lý ko vì keo ko có giá trị kinh tế mấy), hiện có 3 ao để nuôi cá (mỗi ao khoảng 200-300m2).
+ Địa điểm: Hà Nam (cách Hà Nội 50km).

- Vấn đề 1: Trang trại bắt đầu đi vào hoạt động từ cuối 2014, trong hơn 1 năm hoạt động em nhận thấy các vấn đề sau: Phụ thuộc quá lớn vào cty gia công (đầu vào - đầu ra), năm vừa qua cty không giao đủ con giống dẫn đến tình trạng trống chuồng nhiều --> Thua lỗ.

Sau 1 năm em ngồi tính toán lại, với trường hợp khả quan nhất thì phải sau 10 năm mới hoàn vốn đầu tư được. Vì vậy em đang đau đầu tìm phương án mới, theo hướng tự chủ dần và tiến tới trang trại hoạt động độc lập.

Với gần 4ha đất trống còn lại em chưa biết là sẽ trồng trọt hay tiếp tục chăn nuôi heo tiếp? Và nếu trồng thì trồng cây gì cho hiệu quả cao, tầm nhìn trên 5 năm?

- Vấn đề 2: Nhân sự là vấn đề đau đầu đối với tất cả các cty, trang trại em cũng vậy. Vì là dân đầu tư đá ngang sang nông nghiệp nên thi thoảng em mới xuống dưới trại được, ở dưới đó tổng nhân sự khoảng 18 người, trong đó 14-15 công nhân - 1 kế toán - 1 kỹ thuật - 1 quản lý, ăn ở ngay tại trang trại. Định hướng của em là trang trại phát triển theo hướng tự chủ nên việc tìm thị trường cho 5000 con lợn là bài toán quan trọng nhất. Do ko thể dồn hết thời gian cho trại được nên em muốn tìm 1 quản lý có thể làm được việc đó (quản lý hiện tại hơi yếu, mà chi phí lương em trả cũng ko phải nhỏ - 20tr/tháng)...

Vì vậy, qua topic này em rất mong nhận được lời chỉ bảo tận tình của các bác đi trước về các vấn đề em đã nêu trên đây, cụ thể:

(1) Trang trại nên phát triển theo hướng nào dựa trên cơ sở vật chất hiện tại? Có mô hình nào tối ưu hơn ko?
(2) Bác nào có thể quản lý trang trại tốt hơn hiện có thì bảo em?

Hi vọng nhận được phản hồi từ diễn đàn. Tks all!

Last edited by a moderator:
Chào cả nhà,

Em có một vấn đề đang khá đau đầu muốn xin ý kiến tư vấn cả nhà, nhất là những bác đã trải nghiệm nhiều (@anhmytran @Mục-Tử @Xuan Vu @khucthuydu @Kiêu-Phong ..). Em xin tóm tắt thế này ạ:

+ Đã hoàn thiện cơ sở hạ tầng, diện tích xây dựng khoảng 3ha (một nửa trang trại), xây tường rao xung quanh và trồng khoảng 3.000 gốc keo bao tường rào (ko biết có hợp lý ko vì keo ko có giá trị kinh tế mấy), hiện có 3 ao để nuôi cá (mỗi ao khoảng 200-300m2).

- Vấn đề 1: Trang trại bắt đầu đi vào hoạt động từ cuối 2014, trong hơn 1 năm hoạt động em nhận thấy các vấn đề sau: Phụ thuộc quá lớn vào cty gia công (đầu vào - đầu ra), năm vừa qua cty không giao đủ con giống dẫn đến tình trạng trống chuồng nhiều --> Thua lỗ.

Sau 1 năm em ngồi tính toán lại, với trường hợp khả quan nhất thì phải sau 10 năm mới hoàn vốn đầu tư được. Vì vậy em đang đau đầu tìm phương án mới, theo hướng tự chủ dần và tiến tới trang trại hoạt động độc lập.

Với gần 4ha đất trống còn lại em chưa biết là sẽ trồng trọt hay tiếp tục chăn nuôi heo tiếp? Và nếu trồng thì trồng cây gì cho hiệu quả cao, tầm nhìn trên 5 năm?

- Vấn đề 2: Nhân sự là vấn đề đau đầu đối với tất cả các cty, trang trại em cũng vậy. Vì là dân đầu tư đá ngang sang nông nghiệp nên thi thoảng em mới xuống dưới trại được, ở dưới đó tổng nhân sự khoảng 18 người, trong đó 14-15 công nhân - 1 kế toán - 1 kỹ thuật - 1 quản lý, ăn ở ngay tại trang trại. Định hướng của em là trang trại phát triển theo hướng tự chủ nên việc tìm thị trường cho 5000 con lợn là bài toán quan trọng nhất. Do ko thể dồn hết thời gian cho trại được nên em muốn tìm 1 quản lý có thể làm được việc đó (quản lý hiện tại hơi yếu, mà chi phí lương em trả cũng ko phải nhỏ - 20tr/tháng)...

Vì vậy, qua topic này em rất mong nhận được lời chỉ bảo tận tình của các bác đi trước về các vấn đề em đã nêu trên đây, cụ thể:

(1) Trang trại nên phát triển theo hướng nào dựa trên cơ sở vật chất hiện tại? Có mô hình nào tối ưu hơn ko?

mình chả hiểu bạn thuê quản lý kiểu gì. theo mô hình của bạn thì quản lý đâu cần phải có chuyên ngành nông nghiệp, lương 20t/tháng mà ko lo đuợc đầu ra đầu vào cho sản phẩm. theo mình thì bây h bạn chỉ có 2 vấn đề cần giải quyết.
- cần xem xét lại hợp đồng ký với công ty thuê gia công, lý do nào khiên họ có thể giao không đủ con giông và khắc phục lại( cái này mình nghĩ bạn làm rồi)
- cơ cấu lại bộ máy tổ chức. đầu tiên là thằng quản lý. cần có 1 thang chuyên nganh quản trị chứ đừng có thuê thangwf chăn heo làm quản lý, nguoi này khi tuyển cần mô tả rõ cong việc và định hướng cv trong tương lai( khi làm gia công và khi chuyen sang tự chủ). tính số cán bộ thú y cần thiết nên tìm mấy thang moi ra truong roi đào tạo sau 5 năm gia công thì làm ok rồi. kế toán thì bỏ đi hóa đơn chứng từ thang ql làm rồi thuê kt thoi vu, chứ con kế toán của bạn bây h chỉ ngôi chơi chứ làm j.
chỉ có nhận heo ve nuoi m acung lo thi chan nhi!!

Nếu Chủ Top còn cần tìm người thì bạn thu xếp thời gian, nhắn sđt inbox, minh cần gặp nhau cafê trao đổi tại Hà nội. Nếu những điều kiện của Cty mà chủ top nêu ra là chính xác thì tôi tin là mình sẽ làm được. Sẽ có kế hoạch sơ bộ và cụ thể cho ban giám đốc và cổ đông sau khi khảo sát và đọc các tài liệu liên quan.

Trân trọng
Cuối năm em busy quá nay mới có tí t.g trả lời được. Vụ cafe hẹn bác ra tết nhé, có vấn đề gì mình trao đổi qua email trước bác nhé, vì em thường xuyên làm việc qua mail. Mail em là tuyennx3#gmail.com (trong đó # = @).

Best Regards,

Nuôi gia công cho cp là hướng đi rất có lời, mình có người bạn nuôi gia công ở vĩnh cửu đồng nai một tháng 80tr/1chuong/1tháng nhưng quan trọng là
1/ có quan hệ tốt với cp để có heo giống tốt nhất
2/ 1 chuồng có 2 công nhân
3/ có mình và người tâm phúc của mình ở đó làm chủ trông coi, chỉ thuê thêm thú y cho nó coi lúc cp chưa kịp lên
Thấy cp cũng làm ăn uy tín lắm heo lúc nào cũng có trống chỉ một chuồng thôi
4/ cám dư với cám đổ nuôi khoảng 1000 con gà không cần thức ăn
5/ nuôi cá trê tận dụng heo chết và phân
Vì cp không cho nuôi gia súc nên chỉ tận dụng được gia cầm và cá,trồng cây gì mà tận dụng nước phân heo mà tưới càng tuyệt vời
Đôi điều góp ý với bạn
Cái 4 khá là phi lí. Cp áp hệ số fcr mà vẫn nuôi đc 1k gà???? 1000 gà nuôi mía bắc Giang đi là 3tháng 15 ng ăn hết bình quân 220-230 bao cho xuất. Tính ra đâu phải ít nhỉ????

Mình cũng có trại nuôi cho cp, quy mô nhỏ chỉ 1200 con thoi. Mình làm từ năm 2009, thu nhập cũng được. Mỗi năm khoảng 1,5 lứa thôi, đạt khoảng 400tr/năm (đã trừ chi phí).
Với quy mô của anh là lớn rồi, nên hợp tác với Cp theo hình thức cho thuê. Mình có anh bạn, đầu tư 2 trại, mỗi trại 10.000 con, cho Cp thuê, tháng 420tr/trai, 10 năm, chả phải lo nghĩ gì

có những điều không hiểu nổi
bạn hđ với giá hiện thời là bao nhiêu $/kgp
đã gia công thì cần gì kế toán , quản lý ? nếu tốt (quản lý + kỷ thuật là 1)
công nhân sao nhiều thế ? với tôi 2 công nhân chăm 1000con là ok
với công xuất 5000/năm vậy mỗi lứa 2500 thì bao nhiêu công nhân ?
còn bạn nói sẽ 1 phần trại dành nuôi tự chủ ? (hợp đồng sẽ bị cắt trại bị treo ngaay)
còn bạn muốn tự chuyển sang tự chủ
bài toán trước mắt bạn phải tìm cho ra hợp đồng tiêu thụ sản phẫm
cụ thể tháng/ quý/ năm
phần còn lại thì thằng kế hoạch sẽ làm bản báo cáo tường trình kế hoạch sản xuất
phần này kế toán không làm được chỉ có thằng chuyên nghành mới làm được (kỷ sư chăn nuôi)
dựa trên số liệu hợp đồng đầu ra ,thằng kế hoạch lập bãng chu chuyễn đàn
sẽ dự kiến sản phẩm tháng /quý/ năm từ đó bạn có số liệu kế hoạch thức ăn chăn nuôi...nhu cầu vốn vv
lúc sau mới tới phần kế toán cầm đủa
còn nhiều vấn đề nữa tôi không nói hết được chỉ góp ý cho bạn tý thôi
để có heo cp đồ vào chuồng nuôi tốt tránh rắc rối
ngoài việc ăn nhậu thì
heo này của tớ nè .......
heo này của cậu nè.........
và đây cũng là thực trạng của kỷ thuật cp

Last edited:
2 thím có biết lãi suất ngân hàng cho doanh nghiệp vay ko? Ngắn hạn, trung hạn, dài hạn.... a ý đã nói chi phí lãi mất 1ty/ năm/ 8ty(1/2 số vooan bỏ ra). Với các trại gia công cho cp giờ chả teaij nào nó ko nuôi cấy. 5000gà thì cũng thêm 1k của mình. Trứng to xuất ra ngoài......nói chung các thím chỉ nghe và đọc để n.c cho vui. Chứ e chưa thấy thực teea mặc dù bác ấy đang hđ như thế là chưa hợp chuẩn, chưa mang lại hiệu quả cao.
Chuẩn đó bạn. Tôi cũng đang gia công nên hiểu mấu chốt vđ. Nhiều thánh chém quá .
Bác này đại gia quá.làm ăn lớn.em chém gió tý bác bỏ quá. .Tìm 1 người quản điều hành trại của bác là cả 1 vấn đề.hay là bác đăng đàn tìm quản lý đi.Sẵn tiền nhiều quân đông đất rộng bác làm thêm trại nái nữa.trại nái là để chủ động con giống về sau chứ công ty nào cũng cấp đủ 5k con giống cho bác .bác tiếc gì dăm tỷ nữa. à quản lý thì bác nên tìm thằng nào nông dân trí thức ý.chứ đừng nhìn vào bằng cấp quá.mấy ông trí thức học nhiều quá quên mình là nông dân rồi. Sẵn đây e xin 1 chân hót phân trong trại của bác nhớ. Bác nên sửa lại top nói ít ít thôi mọi người mới dám góp y mạnh.nhiều khi sai cũng có thể đúng.
Trại gia công nào vào một lần 5k con. Nó chia nhỏ ra bác ợ. chủ đông đầu vào và đầu ra.

ở đây Bác phải nuôi thêm heo nái để tự sản xuất con giống, chứ nếu mà bà chị nuôi heo thịt thì hiệu quả kém vì tình hình giá cả lên xuống thất thường. nếu nuôi khoảng 1000nai thì bác có thể đủ con giống cung cấp cho khu chuồng trại 5000 con

Cám ơn bạn đã góp ý,

Những vấn đề mà bạn nêu, các cổ đông bên mình cũng đã thấy và bàn nhiều. Vấn đề bây giờ là tìm người làm được việc để dùng mới khó. Cơ sở hạ tầng, hệ thống quản trị công nghệ thông tin đều setup đầy đủ ngay từ đầu, nói chung chả thiếu thứ gì, chỉ thiếu nhân sự :(

Cám ơn bác. Nhưng em đang muốn phát triển theo hướng tự chủ dần (sau 3 - 5 năm nữa tự chủ hoàn toàn). Cũng chưa biết bên Thái Dương có hơn gì cty hiện tại hay không :(.

Đổ tiền mướn người và sinh lợi là hoạt động chính của bên mình, có gì mà ko bình thường đâu? Bên mình chỉ thực hiện giám sát kết quả, còn cách làm thì bên nhận đầu tư chịu trách nhiệm, làm ko hiệu quả thì sẽ phải bàn lại phương án. Vì vậy, theo mình con người là quan trọng nhất, mình đang cần tìm người làm được việc.
Bạn chơi lớn quá nếu như bay giờ nguồn giống ko ổn đinh như bạn nói thì mình có cái này nói xem có được ko nhe bay giờ chuồn trai bạn có san heo giống bạn cũng có bây giờ bạn lua ra 30 con heo để làm nai lua sau ban chua thêm 30 con cứ như thế đến lúc bạn cam thấy đủ nguồn cung con giống thì bạn ko để nữa đến lúc đó bạn muốn làm mưa gió gì thì hãy tính chuyện bạn tự cung tự cấp với lại mấy cái ao của bạn san có ban thả cá nuôi lấy tiền bán ca trả nhân công với lại trang trai của bạn tôi nghĩ chỉ cần 1 quản lý giỏi và 9 nhân công thôi ko cần thêm

Last edited by a moderator:
Chào anh!
Tôi cũng đang có ý định lên Bắc Giang để làm trang trại cho một người bạn, tôi không phải là dân làm nông mà là dân xây dựng, tuy nhiên trong khoảng 6 tháng vừa qua tôi cũng nghiên cứu nhiều về các mô hình kinh tế trang trại. Đọc chủ đề của anh tôi rất thích và khâm phục, tuy nhiên tôi thấy cơ cấu nhân sự của anh vẫn còn thiếu vài thứ.
Vậy ta thử xem xét lại cơ cấu nhân sự và mô hình trang trại xem thế nào.
Nếu được anh có thể gửi thông tin chi tiết vào mail thiennam247@gmail.com để cùng thảo luận và định hướng chi tiết cho dự án.

Cám ơn bạn đã góp ý,

Những vấn đề mà bạn nêu, các cổ đông bên mình cũng đã thấy và bàn nhiều. Vấn đề bây giờ là tìm người làm được việc để dùng mới khó. Cơ sở hạ tầng, hệ thống quản trị công nghệ thông tin đều setup đầy đủ ngay từ đầu, nói chung chả thiếu thứ gì, chỉ thiếu nhân sự :(

Cám ơn bác. Nhưng em đang muốn phát triển theo hướng tự chủ dần (sau 3 - 5 năm nữa tự chủ hoàn toàn). Cũng chưa biết bên Thái Dương có hơn gì cty hiện tại hay không :(.

Đổ tiền mướn người và sinh lợi là hoạt động chính của bên mình, có gì mà ko bình thường đâu? Bên mình chỉ thực hiện giám sát kết quả, còn cách làm thì bên nhận đầu tư chịu trách nhiệm, làm ko hiệu quả thì sẽ phải bàn lại phương án. Vì vậy, theo mình con người là quan trọng nhất, mình đang cần tìm người làm được việc.
Theo tôi ban nen đâu tu khep kinh
Vs quy mô 5k thi cung bt thoi
Vs co so ha tang hoan chinh roi
Ban co the bat dau 400 nai. Thi moi thang se dc 80 nai de
Va dc 800 heo con (dua tren tieu chuan thuc te o trai heo toi)
Va sau 5 thang dc 4k heo thit va heo đu loai
Theo quy trinh cunh vao cung ra
Moi thang nhap 800 heo con vao chuong heo thit va xuat 800 heo thit
O trai heo thit luon co 4 k heo
Vs 400 heo nai chi can 100 long heo đe.
Nuoi heo thi ban truc tiep lay cam tu cty.
O day toi lay cam o EH, cam nai mang thai 170k/25ky
Nai nuoi con 210k
Heo cai sua 20% protein 310k/25ky
Cam heo sau cai sua 19% protein 220k
Cam heo thit 18% protein 200k
Cam vo beo 17% protein 190k
Nuoi khep kinh va mua cam truc tiep o cty thi moi con heo thit loi gan 2 trieu.

Nai nuoi con 210k
Nuoi khep kinh va mua cam truc tiep o cty thi moi con heo thit loi gan 2 trieu.[/QUO
Nai nuoi con 210k
Nuoi khep kinh va mua cam truc tiep o cty thi moi con heo thit loi gan 2 trieu.
Bác cho em bản thiết kế mô hình trang trại của bác được không ạ. Nếu có dự toán kinh tế và dự toán lợn nái thịt hàng tháng thì càng tốt ạ. Mail em là nguyenhoangmdak52@gmail.com, em chân thành cảm ơn

Cám ơn những góp ý rất chân thành từ các bác. Sau 02 năm triển khai mô hình gia công ko hiệu quả bên em đã quyết định stop và tự làm. Đi kèm với quyết định này là nâng tổng mức đầu tư lên 25 tỷ, nâng công suất nuôi lên 10.000 heo thịt để xuất vào Trung Quốc và có làm 1 trại giống quy mô 1000 nái.

Cám ơn những góp ý rất chân thành từ các bác. Sau 02 năm triển khai mô hình gia công ko hiệu quả bên em đã quyết định stop và tự làm. Đi kèm với quyết định này là nâng tổng mức đầu tư lên 25 tỷ, nâng công suất nuôi lên 10.000 heo thịt để xuất vào Trung Quốc và có làm 1 trại giống quy mô 1000 nái.
Bác có sử dụng cám trộn không, vừa hiệu quả về chất lượng cám lại tiết kiệm chi phí đầu vào. Với số đàn lớn như vạy bác tiết kiệm được rất nhiều chi phí đấy. Số của em: 0979797974 chuyên cung cấp nguyên liệu và đưa ra các giải pháp giúp các trại làm cám trộn.
Bác cho em xin số và trại mình được không ạ. Em ở Hà Nội
Bác có sử dụng cám trộn không, vừa hiệu quả về chất lượng cám lại tiết kiệm chi phí đầu vào. Với số đàn lớn như vạy bác tiết kiệm được rất nhiều chi phí đấy. Số của em: 0979797974 chuyên cung cấp nguyên liệu và đưa ra các giải pháp giúp các trại làm cám trộn.

Chào cả nhà,

Làm trang trại mà không tập trung thì đi làm việc khác lấy tiền mà lấp vào không đủ

Chào cả nhà,

Em vừa đọc song bài viết của bác!
1 bác có vốn đầu tư tương đối ổn
Nhưng nghe bác tóm tắt qua 1 lượt thì em nhận thấy cả ở đầu ra đầu vào bác đều không làm tốt và cả nhân công cũng vậy! Em năm nay mới 21t cũng cpi mở trại! Diện tích của em thì còn chưa nổi 1ha nên k giám so sánh vs bác! Nhưng em khẳng định đầu ra của em không bao giờ bị nv! Là đặc biệt còn giống! Em luôn chủ động:))

Cám ơn bạn. Mình hiện tại hợp tác chiến lược với Massan để dùng cám của họ. Mình sẽ lưu ý proposal của bạn. Tks!

Đọc bài viết của bác em thấy hình như nó chỉ là 1 tình huống giả định để chém gió cho vui thì phải. Nó lơ ngơ và chẳng giống người kinh doanh tẹo nào.

1. Trang trại đang thua lỗ, nguyên nhân là do công ty không cấp đủ giống, chi tiêu không hiệu quả thì đầu tiên mối quan tâm hàng đầu là làm sao để công ty cấp đủ giống, chỗ nào không hiệu quả thì khắc phục chẳng thấy hỏi. Tình huống này phải chặn đứng ngay lập tức để hòa hoặc có lãi rồi mới nói chuyện tiếp.

2. Với cơ cấu vốn chủ sở hữu/vốn vay là 1:1, đang thua lỗ liệu bác có khả năng huy động thêm vốn ngân hàng, hoặc rót vốn thêm không ? Mà lại đi tính đến chuyện chuyển đổi mô hình, đầu tư thêm vào 4ha còn lại. Mỗi 1 mô hình, 1 hướng đi đều dính đến vốn. Không có vốn thì chịu.

Đọc bài viết của bác em thấy hình như nó chỉ là 1 tình huống giả định để chém gió cho vui thì phải. Nó lơ ngơ và chẳng giống người kinh doanh tẹo nào.

1. Trang trại đang thua lỗ, nguyên nhân là do công ty không cấp đủ giống, chi tiêu không hiệu quả thì đầu tiên mối quan tâm hàng đầu là làm sao để công ty cấp đủ giống, chỗ nào không hiệu quả thì khắc phục chẳng thấy hỏi. Tình huống này phải chặn đứng ngay lập tức để hòa hoặc có lãi rồi mới nói chuyện tiếp.

2. Với cơ cấu vốn chủ sở hữu/vốn vay là 1:1, đang thua lỗ liệu bác có khả năng huy động thêm vốn ngân hàng, hoặc rót vốn thêm không ? Mà lại đi tính đến chuyện chuyển đổi mô hình, đầu tư thêm vào 4ha còn lại. Mỗi 1 mô hình, 1 hướng đi đều dính đến vốn. Không có vốn thì chịu.
Quảng cáo cho thức ăn gia súc Macsan EM ah.

Back