Mô hình kinh tế mới, ai thấy được thì tư vấn thêm cho mình với

• Thread starter alovoiz16
  • Ngày gửi
Dự là thế này em đang đi làm và còn chăn nuôi thêm khoảng 150 chú gà nhưng vẫn chưa thấy ăn thua nên định mở rộng quy mô, anh em tư vấn thêm dùm nhé (quy mô từ từ tính sau).
1/ Mình định sẽ nấu rượu bán rồi tận dụng hèm nuôi heo (cái này nhà em đã làm trước đây nhưng giờ ông bà già lớn tuổi rồi nên định sẽ kế nghiệp).
2/ Làm Biogas tận dụng phân heo thải ra lấy khí đốt nấu rượu và thức ăn cho heo, bã Biogas thì dùng để nuôi trùn quế.
3/ Trùn quế thì dùng để nuôi gà (cái này đang làm rồi), còn phân trùn thì dùng để trồng rau rừng (hoặc một số rau đặc sản, hiện đang có giống rồi).
Theo các bác thì mô hình này có lợi hơn nuôi Bò, trùn, gà, cỏ không?
Về vị trí địa lý thì quê em cách trung tâm thành phố 10km (nói quê nhưng vẫn thuộc địa giới hành chính thành phố) nên vận chuyển và tiêu thụ có lẽ oke, chỉ lăn tăn về vụ Rượu nấu ra thôi, vì nhà nghỉ nấu hơn chục năm nay rồi nên mối cũng không còn, phải tìm lại từ đầu.
Con người thì chắc có lẽ mình em làm nên phải thuê thêm người, nhưng trước hết chắc minh em, vì vợ nhát quá (lúc có việc nhờ cho gà ăn mà cũng không cho ăn dùm nên không nhờ được gì). Nếu đi vào hoạt động quay vòng như trên thì phải thuê thêm người (nội chỉ việc lo ấp trứng gà sau đó nuôi mà em đã không còn thời gian nghỉ nữa rồi), vì bản thân đang đi làm lương tháng 8tr và sẽ tăng thêm nên không thể bỏ được.
Anh em xem tư vấn thêm với, nếu được thì sang năm em thực hiện.

Heheee... cái này bạn nói rất đúng, mình đã từng suy nghĩ về vấn đề này rồi và hiện đã có cách giải quyết, nếu thuận lợi thì rất là OK (xin lỗi cách giải quyết hiện giờ mình chưa thể nói ra đây được vì nó liên quan đến bí mật kinh doanh nữa, sợ có người biết sẽ làm trước giành mất), nói gọn ý là thế này "Rượu mình bán sẽ là rượu nhưng không phải là rượu, nhưng nó lại chính là rượu", rượu này là đúng ủ và nấu theo kiểu quê truyền thống không phải dùng men hay cồn TQ như những nơi khác làm nhé.
Còn nếu nấu rượu bán thì đúng như bạn nói là vấn đề thời gian, nhưng việc để ý rượu ra và theo dõi không phải là việc nặng nên mình có thể nhờ bố, mẹ giúp phần này.

"Rượu mình bán sẽ là rượu nhưng không phải là rượu, nhưng nó lại chính là rượu"???/?//

Heheee... cái này bạn nói rất đúng, mình đã từng suy nghĩ về vấn đề này rồi và hiện đã có cách giải quyết, nếu thuận lợi thì rất là OK (xin lỗi cách giải quyết hiện giờ mình chưa thể nói ra đây được vì nó liên quan đến bí mật kinh doanh nữa, sợ có người biết sẽ làm trước giành mất), nói gọn ý là thế này "Rượu mình bán sẽ là rượu nhưng không phải là rượu, nhưng nó lại chính là rượu", rượu này là đúng ủ và nấu theo kiểu quê truyền thống không phải dùng men hay cồn TQ như những nơi khác làm nhé.
Còn nếu nấu rượu bán thì đúng như bạn nói là vấn đề thời gian, nhưng việc để ý rượu ra và theo dõi không phải là việc nặng nên mình có thể nhờ bố, mẹ giúp phần này.
Bạn có thể làm được nếu công viêc vào quỉ đạo.có thể thuê người làm có thể chuyền đổi rượu thành sản phẩm khác dể bán...nói chung là quan trọng là đầu ra ổn định.về lâu dài đừng nên có ý định nhờ bố mẹ.đừng chiếm dụng thời gian của bố mẹ

OK, rất cám ơn góp ý của bác nong ran vn, đây là đam mê của mình thì nên chỉ mình mình sống với đam mê đó, không nên ép người thân (nhất là ba mẹ) phải phục vụ đam mê đó cho mình đúng không bác.
Bác Trai rừng cứ bình tĩnh, hiện giờ mình không giải thích được, đợi đến mùa đông, mùa của "rượu" mình thử nếu có kết quả thì mới trả lời được, mong bác thông cảm.

Đúng ra thì tui chỉ đọc thôi, học hỏi được gì thì tôi học hỏi, nhưng hấy anh em bàn tán nhiều wá, nên tôi cũng tài lanh một vài điều:
1. Vợ bạn: có 1 số người trách vợ bạn nhưng tôi thì không. Nếu cô ấy không thích thì ko có lý do gì để ép được (tình yêu mà)
Tất cả là do bạn thôi - chuyện giàu nghèo đó.
2. Bạn đang làm 1 tháng 8 triệu
Nghe có vẻ ổn, nhưng theo ý của tôi là "nghỉ đi"
Nếu tiếp tục làm thì 1 năm bạn kiếm được 100 triệu.
Nhưng tôi đánh giá là bạn có tài, nhưng hơi nhát và hơi tham lam.
Có tài là vì bạn giỏi (8 triệu/tháng + đang nuôi gà + ...)
Nhát vì sợ mất cái 8 triệu
Tham lam vì không chia sẽ chuyện nấu rượu và tham vọng của bạn cũng lớn lớn.
Chuyện rượu chè ko có mùa bạn ơi, muốn nấu thì cứ nấu đại đi.
Tôi nghĩ bạn mới nghe ai đó nói về cách làm rượu mới và bạn cũng chưa thử, chuyện này tôi đánh giá không cao, chỉ khuyên "nên cẩn thận"

Lời khuyên cuối: bạn phải lắng nghe được lời của con tim bạn, lời nói ấy nói là "bạn sẽ làm gì"

Tôi, cùng lúc là giám đốc 2 công ty, phó giám đốc 3 công ty. Nhưng tôi còn dẹp hết để chuẩn bị cho 1 chặn đường dài.

Chào bạn hac long, cám ơn về góp ý của bạn mình cũng xin trao đổi với bạn một số ý sau:
1/ như minh đã cm ở trên từ đầu mình không hề trách vợ mình vì hoàn toàn đây là ý muốn của mình, nên vợ có giúp thì vui 1 tí vì được vợ hậu thuẫn, không giúp thì cũng chẳng sao vì hiện nay mình thấy vợ cũng đã có quá nhiều việc phải lo rồi
2/ Về nhận xét của bạn về mình có nhiều cái đúng và có cái mình xin trao đổi để bạn hiểu hơn về mình, cụ thẻ nhé:
- Về có tài thì mình xin chưa dám nhận vì: Nếu có tài thì hiện lương mình sẽ không phải 8tr, và không phải làm trong nhà nước mà đã dấn thân vào thương trường đầy khó khăn ngoài kia để mà vùng vẫy. Nói thật mình chỉ tự tin về tính kiên định và dám nghĩ dám làm của mình thôi, vợ mình đã từng thừa nhận và đánh giá cao về tính đó của mình (còn lại thì cái gì cũng đòi hơn chồng hết hehehe).
- Tính nhút nhát: Bạn nói rất đúng nhưng vẫn chưa đủ, bởi vì hiện nay mình chỉ mới bắt đầu "làm thêm" không thể biết được có thành công hay không (dù theo mình thì tỷ lệ vẫn cao hơn thất bại), nếu phải từ bỏ cái đã có và có thể tiếp tục tăng thêm để đổi lấy cái chưa có và chưa biết kết quả đến đâu, thu nhập có cao hơn công việc hiện tại hay không thì quả thật mình không dám. Bởi vì có nhiều nguyên nhân lắm, gia đình, con cái nếu mình chưa có gia đình thì sao cũng được nhưng nay mình đã có vợ con, nếu chỉ vì sai lầm của mình mà khiến cả gia đình phải khổ, gặp khó khăn thì mình không thể tha thứ cho mình được. Ngoài ra sẽ còn rất nhiều hệ lụy khác xảy ra nữa chắc bạn sẽ hiểu. Một ý nhỏ nữa là chính công việc nhà nước này mà nó giúp mình có rất nhiều mối quan hệ và giao thiệp với nhiều người khác nhau, mà những người này đều đáng cho mình học hỏi và chắc chắn họ sẽ góp phần không nhỏ giúp mình đi đến thành công. Vì vậy nếu nghỉ thì coi như "xong".
- Tính tham lam: Cái này thì quá đúng luôn bởi vì con người mình rất tham lam công việc có thể nói "thân lừa ưa nặng" vậy cùng đi đôi với công việc thì cũng tỷ lệ thuận về tham lam về kinh tế (thu nhập chính đáng không vi phạm pháp luật nhé), tham vọng của mình quả thực không nhỏ, nó to lớn đến nỗi nhiều lúc mình cho đó là điều viễn vông không thể thực hiện được nhưng mình vẫn sẽ cố gắng còn hơn là không làm gì cả.
- Về rượu thì mình nghĩ theo thực tế mình chứng kiến và cảm nhận thôi, mùa đông lạnh và ướt át thì cùng đồng nghiệp và bạn bè uống rượu, nhậu nhẹt cho ấm người, còn mùa hè nắng nóng thì cứ bia mà quất cho nó mát và giải khát. Nên theo mình thì mùa mưa sẽ tiện lợi hơn cho dự định của mình. Rượu thì vẫn nấu theo phương pháp cũ bạn ơi, mình nói ở trên rồi không có gì mới cả chỉ là ý tưởng kinh doanh mới thôi. Mình đã ngỏ ý vài chỗ và có vẻ khả quan, họ nói mìh cứ làm cho họ xem thử nếu được thì sẽ hợp tác. Bạn làm kinh doanh rồi thì cũng biết ý tưởng và phương pháp kinh doanh thì không dễ gì người ta chia sẽ cho bạn cả.
Còn việc bạn đánh giá công việc của mình có cao hay không thì cũng không quan trọng, bởi vì chính ba mẹ và vợ mình không đánh giá cao nó mà mình vẫn làm đó thôi. Dù sao cũng rất cám ơn bạn vì đã giành thời gian đóng góp ý kiến cho mình và mình trân trọng những ý kiến đó, chúc bạn thành công trên chặng đường dài sắp tới của bạn.

chỉ tự tin về tính kiên định và dám nghĩ dám làm của mình thôi, vợ mình đã từng thừa nhận và đánh giá cao về tính đó của mình
nghe kỳ kỳ sao đó nha !

Sao kỳ, ý mình là nói thì phải làm, vợ mình nhiều lần thấy mình làm thì cũng không tin mình dám làm và làm được nên thách và cá độ này nọ nhưng khi mình làm được rồi thì toàn "xù" chứ không chịu chung độ, bị riết rồi giờ không dám độ nữa hehe. Đơn giản nó là vậy đó:D

Back