Mô hình kinh tế mới, ai thấy được thì tư vấn thêm cho mình với

• Thread starter alovoiz16
  • Ngày gửi
Dự là thế này em đang đi làm và còn chăn nuôi thêm khoảng 150 chú gà nhưng vẫn chưa thấy ăn thua nên định mở rộng quy mô, anh em tư vấn thêm dùm nhé (quy mô từ từ tính sau).
1/ Mình định sẽ nấu rượu bán rồi tận dụng hèm nuôi heo (cái này nhà em đã làm trước đây nhưng giờ ông bà già lớn tuổi rồi nên định sẽ kế nghiệp).
2/ Làm Biogas tận dụng phân heo thải ra lấy khí đốt nấu rượu và thức ăn cho heo, bã Biogas thì dùng để nuôi trùn quế.
3/ Trùn quế thì dùng để nuôi gà (cái này đang làm rồi), còn phân trùn thì dùng để trồng rau rừng (hoặc một số rau đặc sản, hiện đang có giống rồi).
Theo các bác thì mô hình này có lợi hơn nuôi Bò, trùn, gà, cỏ không?
Về vị trí địa lý thì quê em cách trung tâm thành phố 10km (nói quê nhưng vẫn thuộc địa giới hành chính thành phố) nên vận chuyển và tiêu thụ có lẽ oke, chỉ lăn tăn về vụ Rượu nấu ra thôi, vì nhà nghỉ nấu hơn chục năm nay rồi nên mối cũng không còn, phải tìm lại từ đầu.
Con người thì chắc có lẽ mình em làm nên phải thuê thêm người, nhưng trước hết chắc minh em, vì vợ nhát quá (lúc có việc nhờ cho gà ăn mà cũng không cho ăn dùm nên không nhờ được gì). Nếu đi vào hoạt động quay vòng như trên thì phải thuê thêm người (nội chỉ việc lo ấp trứng gà sau đó nuôi mà em đã không còn thời gian nghỉ nữa rồi), vì bản thân đang đi làm lương tháng 8tr và sẽ tăng thêm nên không thể bỏ được.
Anh em xem tư vấn thêm với, nếu được thì sang năm em thực hiện.

Mô hình nghe có vẽ lý tưởng, với mô hình như bạn nói, mà chỉ 1 minh bạn làm + bạn còn có công việc nữa. mình nghĩ bạn sẽ không làm được đâu.

Mô hình của bác vậy là ok lắm luôn rồi....nhưng điểm gút của bác là....vđề người làm. khởi đầu mà không sử dụng được người trong nhà là thua bác ơi! Biển đông một người ...tát một người ngó....dễ nãn lắm bác ơi! Góp ý chân thành vớii bác về điều này.

lương tháng 8tr không phải ai muốn cũng có được,như vậy đả ổn định rồi làm thêm kinh tế phụ là điều tốt ,có thêm thu nhập,nuôi gà, nấu rượu nuôi heo,vợ bạn không giúp gì được liệu bạn có kham nổi không, mướn người giúp việc thì không khả thi, không khéo thêm tiền nhưng hạnh phúc bạn sẻ không giử được sẻ có nhiều xáo trộn đấy,cân nhắc cho kỷ trước khi làm

Dự là thế này em đang đi làm và còn chăn nuôi thêm khoảng 150 chú gà nhưng vẫn chưa thấy ăn thua nên định mở rộng quy mô, anh em tư vấn thêm dùm nhé (quy mô từ từ tính sau).
1/ Mình định sẽ nấu rượu bán rồi tận dụng hèm nuôi heo (cái này nhà em đã làm trước đây nhưng giờ ông bà già lớn tuổi rồi nên định sẽ kế nghiệp).
2/ Làm Biogas tận dụng phân heo thải ra lấy khí đốt nấu rượu và thức ăn cho heo, bã Biogas thì dùng để nuôi trùn quế.
3/ Trùn quế thì dùng để nuôi gà (cái này đang làm rồi), còn phân trùn thì dùng để trồng rau rừng (hoặc một số rau đặc sản, hiện đang có giống rồi).
Theo các bác thì mô hình này có lợi hơn nuôi Bò, trùn, gà, cỏ không?
Về vị trí địa lý thì quê em cách trung tâm thành phố 10km (nói quê nhưng vẫn thuộc địa giới hành chính thành phố) nên vận chuyển và tiêu thụ có lẽ oke, chỉ lăn tăn về vụ Rượu nấu ra thôi, vì nhà nghỉ nấu hơn chục năm nay rồi nên mối cũng không còn, phải tìm lại từ đầu.
Con người thì chắc có lẽ mình em làm nên phải thuê thêm người, nhưng trước hết chắc minh em, vì vợ nhát quá (lúc có việc nhờ cho gà ăn mà cũng không cho ăn dùm nên không nhờ được gì). Nếu đi vào hoạt động quay vòng như trên thì phải thuê thêm người (nội chỉ việc lo ấp trứng gà sau đó nuôi mà em đã không còn thời gian nghỉ nữa rồi), vì bản thân đang đi làm lương tháng 8tr và sẽ tăng thêm nên không thể bỏ được.
Anh em xem tư vấn thêm với, nếu được thì sang năm em thực hiện.
Tôi cũng đang có những suy nghĩ như b.Tôi khác b ở chỗ tôi không có tiền và chưa có vk. Tiền thì b đã có. mỗi thời gian và con người thì b thiếu. Vì vậy Bạn phải thật sự đam mê con lợn, nếu k có đam mê mà chỉ nghĩ đến lợi ích kinh tế thì chắc chắn b sẽ thua và bỏ cuộc giữa đường (vì đam mê thì dù bận tnao m cũng nghĩ đến cv đó, giống như a mê game ấy). Còn người sẽ làm công cho b nữa cũng phải chọn a nào có đam mê về con lợn, nếu a này cũng chỉ nghĩ đến tiền mới đi làm thuê thì thôi rồi. Với cô vk b thì tôi chưa có vk nên cũng k hiểu nhưng tôi nghĩ lương b 8tr thì vk hưởng phúc là đúng rồi, để vk chăn lợn thì cũng tội.heehee. Theo tôi thì b nên giao việc này cho vk quản lý, giám sát ng làm thì sẽ tốt hơn (nhưng ng làm phải lấy ng nào không biết tận dụng nhé). Chúc b thành công,.

Cũng không trách vợ em được vì lúc lấy em thì vợ em chỉ nghĩ là cưới một người công chức nhà nước lương hướng ổn định, vậy là đủ rồi nên không quan tâm việc em chăn nuôi. Việc chăn nuôi là em phát sinh sau này vì đam mê nông nghiệp, chăn nuôi kiếm thêm thu nhập tự trang trải cho bản thân vì lương nhà nước em đưa cho vợ nuôi con. Việc chăn nuôi là em tự nuôi, tự bán và tự thu tiền để tiêu vợ không quan tâm, thế nên không trách được.
Em hướng nấu rượu vì để tận dụng hèm nuôi heo, với lại nhà đã từng làm rồi nên cũng có kinh nghiệm không phải làm lại từ đầu như những cái khác, với lại giá lúa rẻ nên mua lúa về xay xát ra gạo nấu rượu còn cám thì tạn dụng nấu với hèm cho heo ăn luôn cho lợi:rolleyes:.
Còn về thời gian thì đây là vấn đề lớn nhất của em, như trên đã nói em sẽ cố gắng thêm 1, 2 thứ nữa nhưng khi vào mô hình thì nhất thiết phải thuê thêm người vì hiện giờ riêng thời gian đi làm và với 150 con gà đang nuôi thì lịch của em làm từ 4h30 sáng đến 19h tối mới xong (chỉ tính các ngày làm việc, còn thú 7 và Cn thì nhẹ nhàng hơn).Cũng có lúc nản lắm bác ơi như vào mua hè này buổi trưa cứ 38 - 40oc mà đi làm về 11h30 ăn lu loa gì đó rồi rúc vào chuồng gà thì thôi rồi lun, nhưng cứ dặn lòng mình "mày không làm thì chẳng ai làm cho cả" thì lại phải gồng lên mà làm. Đây là đam mê của em nên không dễ nãn đâu, nhiều người cùng nuôi gà, nuôi trĩ cùng lần với em nhưng giờ nghỉ hết còn mỗi em đó thôi:) cũng tự hào về mình lắm.

Mình cũng như bạn, làm lương cũng tầm ấy, nhưng ở quê. Chăn nuôi đối với mình không chỉ là kiếm tiền,tăng thu nhập mà đó còn là một đam mê đã ăn sâu vào máu rồi, không dứt ra được. Cố lên, chúc bạn thành công.

Cố lên bác ơi. mô hình rất chuẩn. chỉ có điều nên thay đổi suy nghĩ của vợ bác. thuận vợ thuạn chồng tát biển đông cũng cạn. cả hai nên có trách nhiệm với nhau và hỗ trợ nhau trong công việc. ở đây cũng không thấy nói vợ bá làm nghề gì, công việc bác ấy có bận lắm không? bác cứ làm từ sáng đến tối thế gầy nhom đi, râu dài ra, biết đâu một ngày nào đó bác lại già đi trong mắt vợ. hậu quả khó lường đó nghe.

Cũng không trách vợ em được vì lúc lấy em thì vợ em chỉ nghĩ là cưới một người công chức nhà nước lương hướng ổn định, vậy là đủ rồi nên không quan tâm việc em chăn nuôi. Việc chăn nuôi là em phát sinh sau này vì đam mê nông nghiệp, chăn nuôi kiếm thêm thu nhập tự trang trải cho bản thân vì lương nhà nước em đưa cho vợ nuôi con. Việc chăn nuôi là em tự nuôi, tự bán và tự thu tiền để tiêu vợ không quan tâm, thế nên không trách được.
Em hướng nấu rượu vì để tận dụng hèm nuôi heo, với lại nhà đã từng làm rồi nên cũng có kinh nghiệm không phải làm lại từ đầu như những cái khác, với lại giá lúa rẻ nên mua lúa về xay xát ra gạo nấu rượu còn cám thì tạn dụng nấu với hèm cho heo ăn luôn cho lợi:rolleyes:.
Còn về thời gian thì đây là vấn đề lớn nhất của em, như trên đã nói em sẽ cố gắng thêm 1, 2 thứ nữa nhưng khi vào mô hình thì nhất thiết phải thuê thêm người vì hiện giờ riêng thời gian đi làm và với 150 con gà đang nuôi thì lịch của em làm từ 4h30 sáng đến 19h tối mới xong (chỉ tính các ngày làm việc, còn thú 7 và Cn thì nhẹ nhàng hơn).Cũng có lúc nản lắm bác ơi như vào mua hè này buổi trưa cứ 38 - 40oc mà đi làm về 11h30 ăn lu loa gì đó rồi rúc vào chuồng gà thì thôi rồi lun, nhưng cứ dặn lòng mình "mày không làm thì chẳng ai làm cho cả" thì lại phải gồng lên mà làm. Đây là đam mê của em nên không dễ nãn đâu, nhiều người cùng nuôi gà, nuôi trĩ cùng lần với em nhưng giờ nghỉ hết còn mỗi em đó thôi:) cũng tự hào về mình lắm.
uk.cố lên. Lương của m còn đc có 2,7t thui.m cũng đang gồng lên mà sống, mà nghĩ. Nhiều lúc cũng tính đến bỏ vc nhà nc nhug bỏ cũng tiếc.

À mà vợ em làm kế toán cây xăng làm từ 6h30 đến 17h30 chiều mới về, lương thì 6tr/tháng, rồi chuyện con cái nữa vợ em lo hết nên em mới chuyên tâm mà chăn nuôi với đam mê của mình:)

àh, vậy vì đam mê thì bác cứ làm đi. em thấy mô hình của bác rất chuẩn, cố lên bác. bác có thể đưa mô hình đó vào dạng kinh doanh, có nghĩa là thuê người làm để để sinh lời, chúc bác thành công.

À mà vợ em làm kế toán cây xăng làm từ 6h30 đến 17h30 chiều mới về, lương thì 6tr/tháng, rồi chuyện con cái nữa vợ em lo hết nên em mới chuyên tâm mà chăn nuôi với đam mê của mình:)
Vậy thì b tội gì chăn nuôi. hoặc kiếm cv gì nhẹ hơn mà đầu tư

Hic, nhà em cũng nói giống bác trairung rảnh nghỉ không ưng thích đeo khổ vào người... hehe, chắc tại cái số em nó thế không ngồi yên được. Cám ơn các bác đã động viên và góp ý, nếu mô hình theo các bác đã chuẩn rồi thì ok năm sau em sẽ bắt tay vào làm, phải bán được 2 - 3 đợt gà thì mới có vốn đầu tư. Thank các bác nhiều

Góp ý với bạn chút.bạn là người trong nghề nên biết từ khi bắt đầu nấu 1 nồi rượu đến kết thúc là mất mấy giờ(5-6 giờ).chưa kể phải chở rượu đi giao nửa....nghĩ cách khác đi.chăn nuôi có nhiều loại hình nên chọn loại nào thức ăn có sẳn ít công chăm sóc dù ít lời một chút nhưng khả thi hơn.kiểu nuôi tận dụng chỉ giành cho lao động nhàn rổi...

Back