Mô hình nuôi bò bán chăn thả

Chào tất cả các bác nông dân Việt Nam.

Em theo dõi diễn đàn AGRVIET được 1 thời gian dài, có tìm hiểu nhiều mô hình và cách đầu tư nhưng do không có kiến thức gì về nông nghiệp nên em âm thầm theo dõi các bài viết cũng như các comment tranh luận của các bác. Sau một quá trình tìm hiểu dài ngày, hôm nay em lập topic đầu tiên mong các bác nông dân Việt Nam tại AGRVIET chia sẻ giúp em một dự án mà em ấp ủ trong đầu.

Em xin tự giới thiệu, em là dân văn phòng đã từng làm công chức vài năm rồi ra ngoài mở công ty riêng + kiêm đầu tư Chứng khoán nhờ trời thương sau gần 15 năm cố gắng đến nay em 37 tuổi đã có 1 vợ, 1 con. 3 lầu, 4 bánh và có số dư tiền mặt và ngoại tệ khoảng hơn 10 tỷ đồng. Đó là những lời chia sẻ thật lòng, ko có ý nói quá cũng như pr về bản thân mong các bác không đi sâu về nguồn gốc tài sản mà tập chung chuyên môn, em muốn kê khai chút về tài sản để các bác có tầm nhìn cao tư vấn cho em cả 1 quá trình dài của dự án.

Em xin giới thiệu chút về gia đình em, bố mẹ em lúc trẻ thuần nông sau đó đi công nhân viên nên không còn làm nông nghiệp nữa, bà xã em thì gia đình còn thuần nông thoát ly đi học giờ chỉ bố mẹ là làm nông nghiệp. Khi em mang vấn đề muốn làm nông nghiệp ra bàn với gia đình thì bố mẹ ruột và vợ và gđ vợ phản đối ghê lắm, không hiểu nguyên nhân sao họ đều từng xuất thân từ nông nghiệp sao lại không thích nông nghiệp đến thế. Em đoán họ sợ mình vất vả, đen nhẻm đen nhèm giống mấy bác nông dân. Nhưng em có 1 tính cách rất khó thay đổi đó là quyết gì là sẽ làm đến cùng, nên em đã giải thích và họ từng bước nguôi ngoai, ko can ngăn rất quyết liệt như lúc đầu nữa. Hehe nhớ câu "Con cá trong lờ thì lờ đờ con mắt, con cá ngoài lờ thì lượn lờ muốn vô" mà ù tai.

Em đi vào vấn đề chính, dạo gần đây công việc kinh doanh và đầu tư của em không còn thuận lợi như xưa do phải cạnh tranh với các đối thủ cũng ngành nghề có vẻ mai một nhiều, tuy nhiên mỗi tháng nếu mình trực tiếp đứng ra làm việc kiểm tra thì kiếm tầm 100tr, còn không làm giao cả cho nhân viên làm, mình chỉ quản lý doanh thu cũng kiếm được tầm 50tr/tháng nên các vấn đề liên quan đến kinh tế gia đình em không lo lắng lắm.

Không hiểu từ bao giờ em lại thích nông nghiệp các bác ạ, không biết có phải đọc Media về các đại gia Phạm Nhật Vượng, Đoàn Nguyên Đức, Trần Đình Long, .. mà mình muốn giống họ hay không nhưng em bắt đầu có niềm đam mê cháy bỏng về nông nghiệp các bác ạ. Do đó, em đã đi tìm và mua 1 miếng đất rộng 4ha ở Đồng Nai với mong muốn xây dựng cho mình 1 trang trại riêng để thỏa ước mơ, đất hiện đang để trống chưa làm gì? nhưng trong đầu em đã có 1 mô hình nuôi bò để lấy kinh nghiệm cho miếng đất này.

Mô hình làm để lấy kinh nghiệm của của em là nuôi 30 con bò (Dự kiến 20 bò đẻ, 1 bò đực và 10 bò thịt) nuôi kiểu bán chăn thả, tức em dành 1ha trồng bắp với cỏ, 3 ha làm đồng cỏ chăn thả. Đối với nuôi nhốt em chỉ nhốt khoảng 3 tháng cuối để vỗ béo trước khi bán, còn lại là thả ra đồng cỏ cả bò mẹ lẫn bò con, tối cắt thêm bắp và cỏ cho ăn bỏ sung thêm cám và các phụ phẩm khác.

Đối với trang trại giờ em đã làm hàng rào bằng lưới b40 bao bọc, khu vực làm đồng cỏ 3 ha em dự tính mua sắt phi 6 về làm hàng rào chia lô để cỏ dại có thời gian mọc cho bò ăn mình sẽ chăm sóc cỏ dàng bằng cách tươi nước và rác hạt cỏ, mỗi lô em để khoảng 5000m2 mỗi ngày em lùa đàn bò ra 1 lô, 1 tuần quay tua 1 lần hy vọng cỏ xanh tốt. Em kính mong các bác cho em ý kiến về vấn đề này nhé đặc biết là cách làm hàng rào bằng phi 6, đã có bác nào làm chưa, bò có đi nhai hàng rào ko các bác, sợ chúng nó gãy hết răng thì nguy. Em dự định mua sắt phi 6 về đổ các trụ bê tông, làm hàng rào bằng 2 hàng sắt 6 kéo ngang. Chi phí chắc cũng đỡ tốn

Mong các bác tư vấn luôn về tài chính cho mô hình thử nghiệm này giúp em, tổng thu và tổng chi, thuê mướn nhân công ra sao, em tính thuê lao động 2 người, 1 năm trả họ 1 người 2 con bò trên tổng đàn bò thịt (mua luôn cho họ thả cùng mình). Các bác tính giúp cách này có được ko, ghép lợi nhuận của mình vào lợi nhuận của họ luôn cho họ làm có trách nhiệm. Với mô hình này thì cần bao nhiêu lao động. lời lỗ thế nào?

Em kính mong các bác xem xét có ý kiến để em sớm đưa dự án vào triển khai. Em kính chúc các bác agriViet luôn thành công với các trang trại của mình

Trân trọng

Mình thì chỉ có vốn khoảng 1 tỉ thôi,và đang nghiên cứu nuôi bò nhốt chuồng.Theo bác nên mua bê về nuôi thịt,hay mua bò cái về sinh sản để nhân đàn lên.

Có nhiều yếu điểm trong việc nuôi chăn thả quy mô lớn.
1. Diện tích đất hạn hẹp ko áp dụng được.
2. Năng suất cỏ thấp
3. Trời mưa ko chăn thả bò được.
4. Tiêu hao năng lượng trong quá trình vận động.
5. Không tăng đàn được
..ai thấy nhược điểm nữa thì bổ sung.
bạn hoàng sơn khi nào nhắn tin sẽ bàn kỹ .. nói túm lại nếu ko nắm hết toàn bộ ưu nhược điểm thì khó dám làm mô hình này lắm vì đầu tư rất là khó khăn và tốn kém ..
Mình thì chỉ có vốn khoảng 1 tỉ thôi,và đang nghiên cứu nuôi bò nhốt chuồng.Theo bác nên mua bê về nuôi thịt,hay mua bò cái về sinh sản để nhân đàn lên.
anh tính giàu trong 10 năm hay trong 3 năm :v và có dám làm giàu trong 20 năm ko? theoem hình thức nào cũng tốt cả .. quan trong là lâu dài

ý anh là hàng rào ngăn từng khu trồng cỏ thả bò á hả
Đúng rồi bác, ngăn nó ko qua khu vực cỏ tự nhiên chưa tốt đó bác. Mình rất vui vì ý tưởng của mình đã có bác đi trước thực hiện nhất định mình sẽ là bạn của bác

bạn hoàng sơn khi nào nhắn tin sẽ bàn kỹ .. nói túm lại nếu ko nắm hết toàn bộ ưu nhược điểm thì khó dám làm mô hình này lắm vì đầu tư rất là khó khăn và tốn kém ..

anh tính giàu trong 10 năm hay trong 3 năm :v và có dám làm giàu trong 20 năm ko? theoem hình thức nào cũng tốt cả .. quan trong là lâu dài
Làm giàu 20 năm sau để làm j?

Làm giàu 20 năm sau để làm j?
còn trẻ mà bạn nhân đàn lên từ từ .. dư tiền lại đắp vào mua đất .. nhân đàn lên tới chết thì thôi kaka
Đúng rồi bác, ngăn nó ko qua khu vực cỏ tự nhiên chưa tốt đó bác. Mình rất vui vì ý tưởng của mình đã có bác đi trước thực hiện nhất định mình sẽ là bạn của bác
vậy thì em nghĩ làm gỗ đi anh .. các loại gổ tạp giá rẻ á !! bò thì ko nhai bậy rồi .. sợ nó ngứa cạ lưng gãi thương tích thoy hihi

còn trẻ mà bạn nhân đàn lên từ từ .. dư tiền lại đắp vào mua đất .. nhân đàn lên tới chết thì thôi kaka

vậy thì em nghĩ làm gỗ đi anh .. các loại gổ tạp giá rẻ á !! bò thì ko nhai bậy rồi .. sợ nó ngứa cạ lưng gãi thương tích thoy hihi
hehehehe. nó ko nhai bậy là tốt rồi, sắt thì mua sắt phi 6 chơn nên cọ chắc ko việc gì, làm gỗ sợ cái ko bền theo năm tháng nhỉ, lúc đầu mình tính làm sắt nếu mô hình thất bại chuyển qua nuôi nhốt toàn bộ thì cũng dễ sử lý hàng rào, bán sắt vụn thu lại cũng đc 50% giá trị.

Ý bạn là sao mình chưa hiểu,đã là làm thì mình muốn làm theo cách hiệu quả nhất,mình sẽ gắn bó lâu dài,toàn bộ tiền lãi hàng năm sẽ tiếp tục tái đầu tư.Như vậy tài sản mới theo cấp số nhân đc.:)

Còn trẻ thì nên để tiền kiếm mấy em chân dài vi vu tý cho nó sảng khoái. Chứ làm thế tiền để làm j?
mình cũng ko biết nữa ... nói thật mình cũng mê chơi lắm !!! nhưng mỗi lần đi chơi thấy vừa mất tiền vừa mất thời gian .... với lại lúc nào cũng muốn làm to hơn nên đành phải làm thôi .... hihi cơ mà bác xúi dại thế nhỉ

Tôi thấy bác @ngocbich 2014 có ý tưởng này cũng khá là hợp lý...nhưng tôi có đóng góp thêm cho bác là: Nếu thu nhập công việc hiện tại của bác là 100t/1 tháng thì 1 năm bác dc tỉ hai..nếu bác muốn đổi nghề sang làm nông nghiệp thì thành một chuyện khác...và bác muốn vừa làm công việc kinh doanh vừa làm trang trại thì sẽ theo một hướng đi khác nữa....vd nếu bác đổi sang làm trang trại thì thu nhập của nó fải bằng hoặc cao hơn mức thu nhập kinh doanh của bác thì nên làm...mà chỉ nui 30 con bò thì tiền lời sẽ ko bằng như bác làm kinh doanh...vì vậy bác fải mua thêm vài ha đất và đàn bò fải lên khoảng gần 100 con...còn nếu bác muốn làm cả hai thứ thì như vậy là thích hợp rồi... Hiện náy nghười tá núi bán chắn thả rất nhìu nhằm mục đích giảm bệnh tật,nhanh fát triển.....chúc bác thành công với nông nghiệp...
quá đúng, cám ơn bác nhiều, như em nói, công việc và ngành nghề của em đang bị thoái trào nên em tính chuyển qua mô hình đầu tư mới, nông nghiệp là sự lựa chọn của em. Em rất cám ơn nhưng góp ý quý báu của bác. chúc bác sức khỏe và luôn thành công

Ý bạn là sao mình chưa hiểu,đã là làm thì mình muốn làm theo cách hiệu quả nhất,mình sẽ gắn bó lâu dài,toàn bộ tiền lãi hàng năm sẽ tiếp tục tái đầu tư.Như vậy tài sản mới theo cấp số nhân đc.:)
vậy thì theo em anh nên nuôi bò cái đẻ .. chấp nhận mua giống đắt ... chứ nuôi bò vỗ béo thấy tiền nhanh vậy chứ hổng có nhiêu đâu .. em nói thật lòng thôi chứ ko dám chỉ vì kinh nghiệm em chưa đc 4 năm

Cám ơn bác vì lời khen, em sẽ lưu tâm vấn đề cái ao, bác cung cấp bò gầy từ cam và lào hả bác, em ở Đồng Nai, nếu cần em sẽ alo bác ngay, nếu bác gần Đồng Nai em mời bác ly cafe anh em nói chuyện bác nhé
Dạ vâng, Em cám ơn Bác đã lưu ý.
Em chú ý cái nguồn gò gầy từ cam và lào từ 2 năm nay, nhưng vẫn chưa đúng dịp, chỉ chờ giọt nước làm tràn ly là Em phơi ngay. Chỉ tiếc là trang trại gà của bên Em hợp tác chỉ để nuôi gà, vì chuồng trại ngon lành cành đào, nên kg nở phá nó để lùa đàn bò gầy về, với lại Em chỉ có nguồn thôi, đầu ra chưa có và tài chính cũng kham kham nho nhỏ nên vẫn chưa dám ăn gan ngỗng.
Dạ em cũng hay xuống biên hòa đồng nai, vì Em vẫn còn mấy mối giúp Em làm về việc thiết kế,thi công hệ thống điện, xử lý nước thải và rác nên cũng hay tòm tem xuống ấy.
Bác lưu ý cần thì ơi giúp nhau. Cuộc sống này Em chỉ cám ơn đời có thế

hehehehe. nó ko nhai bậy là tốt rồi, sắt thì mua sắt phi 6 chơn nên cọ chắc ko việc gì, làm gỗ sợ cái ko bền theo năm tháng nhỉ, lúc đầu mình tính làm sắt nếu mô hình thất bại chuyển qua nuôi nhốt toàn bộ thì cũng dễ sử lý hàng rào, bán sắt vụn thu lại cũng đc 50% giá trị.
tại em mới qua cách đây 2 năm nên em rất rõ cái khó ... bác tìm hiểu cho kỹ giống cỏ ... với đầu tư dàn tưới tự động sao cho thật hợp lý .. mô tơ giếng khoang các thứ cho rành rọt ... có 1 số cái không đạt là công cóc hết hic

tại em mới qua cách đây 2 năm nên em rõ cái khó ... bác tìm hiểu cho kỹ giống cỏ ... với đầu tư dàn tưới tự động sao cho thật hợp lý .. mô tơ giếng khoang các thứ cho rành rọt ... có 1 số cái không đạt là công cóc hết hic
đúng rồi, lúc đầu sợ thất bại, chứ giờ có bác là bạn chắc mình ko sợ nữa rồi, Cám ơn bạn hiền 1 lần nữa nhé. Vậy hôm nay mình mở topic rất thành công rồi nhé. à quên, bạn ở chỗ nào xuân lộc vậy, tuần sau mình nếu có về đồng nai sẽ call cho bạn luôn

đúng rồi, lúc đầu sợ thất bại, chứ giờ có bác là bạn chắc mình ko sợ nữa rồi, Cám ơn bạn hiền 1 lần nữa nhé. Vậy hôm nay mình mở topic rất thành công rồi nhé. à quên, bạn ở chỗ nào xuân lộc vậy, tuần sau mình nếu có về đồng nai sẽ call cho bạn luôn
mình ở xuân hưng á bạn .. từ nhà mình tới xuân đông nếu đi đường láng me tầm 15 cây chứ mấy huhi .. khi nào rảnh anh em mình cape

tại em mới qua cách đây 2 năm nên em rất rõ cái khó ... bác tìm hiểu cho kỹ giống cỏ ... với đầu tư dàn tưới tự động sao cho thật hợp lý .. mô tơ giếng khoang các thứ cho rành rọt ... có 1 số cái không đạt là công cóc hết hic
Bạn đang nuôi giống bò gì vậy,nghe mọi người nói bò BBB rất nhanh lớn và hiệu quả cao.

Bạn đang nuôi giống bò gì vậy,nghe mọi người nói bò BBB rất nhanh lớn và hiệu quả cao.
em chỉ nuôi lai sind thôi anh ... .. chưa dám mạo hiểm .. nuôi bò nhập phải thiệt rành kìa
em chỉ nuôi lai sind thôi anh ... .. chưa dám mạo hiểm .. nuôi bò nhập phải thiệt rành kìa
nếu có nuôi thì phải tìm hiểu cho thiệt kỹ .. em chưa có dự tính này

Quy hoạch và thiết lập đồng cỏ trong chăn nuôi trâu bò
Hướng dẫn phương pháp bố trí quy hoạch đất để trồng cây thức ăn, trồng cỏ cho các trang trại, gia trại chăn nuôi trâu bò: Quy hoạch và thiết lập đồng cỏ thâm canh để thu cắt, thiết lập và quản lý đồng cỏ chăn thả.

Trong chăn nuôi trâu bò gia trại và trang trại cần bố trí, quy hoạch đất để trồng cây thức ăn. Tùy theo quy mô chăn nuôi, phương thức chăn nuôi và các điều kiện cụ thể về đất đai mà quy hoạch khu trồng cỏ thâm canh để thu cắt hoặc khu trồng cỏ để chăn thả luân phiên hoặc cả hai. Diện tích đất dành cho mỗi khu này tuỳ thuộc vào phương thức nuôi chăn thả là chính hay nuôi nhốt là chính. Những nơi có thể tận dụng bãi chăn thả tự nhiên (những bãi đất trống tự nhiên, bãi cỏ dưới tán cây lưu niên…) nên áp dụng phương thức chăn thả là chính vì tiết kiệm được nhiều chi phí về thức ăn và nhân công lao động.

1. Quy hoạch và thiết lập đồng cỏ thâm canh để thu cắt:

Đồng cỏ thâm canh là khu vực trồng các giống cỏ năng suất cao, đầu tư đủ phân bón, chủ động nước tưới và thu cắt cỏ vào giai đoạn thích hợp để cho ăn tươi tại chuồng hoặc dự trữ dưới hình thức ủ chua hoặc phơi khô.

Nên quy hoạch khu đất trồng cỏ thâm canh nơi bằng phẳng, gần chuồng nuôi để tận dụng nguồn phân bón, nước thải và giảm chi phí vận chuyển đồng thời thuận tiện việc chăm sóc, quản lý.

Trên cơ sở nhu cầu thức ăn thô xanh (nhu cầu cỏ) một ngày đêm của một con bò (tính trung bình bằng 10% khối lượng cơ thể) và năng suất của các loại cỏ người ta dễ dàng tính ra diện tích đất trồng cỏ thâm canh. Hiện nay, ở nước ta, năng suất chất xanh của các giống cỏ phổ biến khoảng 200-250 tấn/ha, đủ nuôi được 20 con bò (mỗi năm cắt 8-10 lứa, cách nhau 35-40 ngày và năng suất 20-25 tấn/ha/lứa cắt). Trong trường hợp không chủ động được nước tưới vào mùa khô thì khoảng cách giữa các lứa cắt sẽ tăng lên và năng suất chất xanh mỗi lứa cắt cũng thấp hơn. Năng suất chất xanh cả năm chỉ khoảng 150 tấn/ha, đủ nuôi 12-15 con bò.

Các giống cỏ cho năng suất cao và nên đưa vào trồng thâm canh là cỏ voi, cỏ VA06, cây ngô, cây cao lương.

2. Thiết lập và quản lý đồng cỏ chăn thả:

Có hai cách thiết lập đồng cỏ chăn thả:

- Thiết lập mới từ chuyển đổi đất trồng cây lương thực, cây công nhiệp, cây ăn quả kém hiệu quả sang trồng cỏ làm bãi chăn thả.

- Trên cơ sở bãi chăn thả tự nhiên đưa thêm vào một số giống cỏ có năng suất và chất lượng tốt hơn kết hợp bón phân, chăm sóc và quản lý bãi chăn khoa học.

Việc lựa chọn các giống cỏ để thiết lập đồng cỏ chăn thả rất quan trọng và cần chú ý đến các yếu tố sau đây:

- Giá trị dinh dưỡng của cỏ: khối lượng vật chất khô, hàm lượng protein, khoáng...

- Đặc điểm sinh trưởng của cỏ: nên chọn các giống cỏ năng suất cao, thời gian sinh trưởng kéo dài qua các tháng trong năm, có tính chịu hạn, chịu giẫm đạp, kháng sâu bệnh, chịu lạnh giá, khả năng trồng xen với các giống cỏ khác và khả năng duy trì đồng cỏ chăn thả trong nhiều năm.

Việc lựa chọn giống cỏ trồng làm bãi chăn thả còn tùy thuộc vào điều kiện đất đai, khí hậu. Thực tế có rất ít giống cỏ thỏa mãn được tất cả các tiêu chí. Tuy nhiên, trong điều kiện ở nước ta hiện nay, nên chọn các giống cỏ hòa thảo (cỏ Sả lá nhỏ, cỏ Ruzi) và các giống cỏ họ đậu (cỏ Stylo, Centro) trồng làm đồng cỏ chăn thả. Cỏ Sả lá nhỏ và cỏ Ruzi cho năng suất tương đối cao (khoảng 200-300 tấn/ha/năm). Các giống cỏ này có thân lá mềm, có bộ rễ ăn sâu, chịu giẫm đạp và có khả năng tái sinh tốt.

Quản lý đồng cỏ chăn thả rất quan trọng, đảm bảo có sản lượng ổn định và duy trì đồng cỏ được trong nhiều năm. Chất lượng đồng cỏ phụ thuộc vào giống cỏ, độ phì của đất, lượng mưa…Và cần căn cứ vào hiện trạng đồng cỏ để quyết định khoảng cách chăn thả, thời gian chăn thả và số đầu gia súc chăn thả trên một diện tích đồng cỏ. Thông thường, diện tích mỗi ha đồng cỏ chia thành 4-5 lô, chăn thả 25-30 con bò trưởng thành. Mỗi lô chăn thả 6-7 ngày, quay vòng lần lượt từ lô đầu đến lô cuối. Như vậy, một vòng quay từ 30 đến 35 ngày và đủ thời gian để cỏ có thể tái sinh.

Nguồn: http://www.vacvina.org.vn/Story/vn/BaigiangVAC/BaigiangVAC/2014/7/851.html

Còn trẻ thì nên để tiền kiếm mấy em chân dài vi vu tý cho nó sảng khoái. Chứ làm thế tiền để làm j?
anh bạn này hợp ý mình , về già có núi tiền thì cũng chẳng để làm gì

Back