• Thảo luận Mô hình nuôi cá 1 vốn....mấy chục lời !

Thảo luận trong 'Nuôi trồng Thủy hải sản' , 25/5/14

1. trongnhantg021 Nhà nông chính hiệu

Kính thưa mọi người !
      Gần đây em thấy 1 video về nuôi cá HÔ ( youtube ), theo thông tin trong video và qua tính toán lơ tơ mơ của em thì em thấy Sốc về mức độ lãi của mô hình này.
      Em tính nhẫm thế này:
      - Nuôi 2000 con vốn = 25 tr ( 10 ngàn 1 con + trừ hao ) + chi phí đào ao tầm 10 tr ( em đoán như vậy chứ em ko chắc) = 35 tr
      - Nuôi 2 năm = thức ăn tự nhiên cá to từ 3 > 5 kg/con,tính 3 kg / con thôi => đc 6 tấn cá
      - Giá từ 130 - 150 ngàn/ kg, tính 100 ngàn thôi => 6 tấn cá = 600 triệu.
      ==> 35tr sau 2 năm = 600 tr.@@
      - Em có tìm hỏi mua cá giống theo địa chỉ trên mạng và hỏi thăm người ta thì biết " con giống không có đủ bán "
      - Không biết trên diễn đàn mình có ai nuôi con này chưa xin chia sẽ giúp em vài thắc mắc :
      1.Con giống có nơi nào bán không ?
      2. Đầu ra có khả quan không ?
      3..Và........................................?
      Mọi người cho ý kiến với chứ mất ngủ mấy bữa vì cái này rồi ạ !

Đang tải...
    2. lecongtuananh

lecongtuananh Nhà nông chính hiệu

Nghề nghiệp:
      tu do
      nhảm nhí !
      nuôi thử 1 con rùi biết - zui ghê
      2000 cai ao à ?- 1 con / 1 ao - là ko còn con cá nào trong ao đó - hiểu ko zậy ?
      cá hô 130k / 1kg hay 30k/1kg - zui ghê

Nuôi 1 con là coi như hy sinh 1 cái ao rùi - tự hiểu !

3. anhmytran

anhmytran Nhà nông chuyên nghiệp

Nghề nghiệp:
      Về hưu
      Đây là Video nuôi cá Hô:

Cá này giống cá Chép, mới thử nghiệm nuôi đẻ trứng.
      Tỷ lệ có cá con là 12%. Tôi chẳng hiểu câu này ý
      nghĩa ra sao.

trongnhantg021, hoanggiapnong ran vn thích bài này.
    4. kutyhn

kutyhn

Nghề nghiệp:
      NVKD
      NHư này nuôi cá trắm ốc cho nhanh. :(

5. Cuốc lủi

Cuốc lủi Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      Nhà Nông
      2000 con cần 30.000 mét vuông mặt nước mà bạn chỉ đầu tư có 10 triệu thôi áh. Rồi hệ số chuyển hóa thức ăn là bao nhiêu, sau 2 năm thì chi phí bao nhiêu? Tính như bạn thì nuôi con gì mà chả lãi khủng
      --- @ 26/5/14, Original Post Date: 26/5/14 ---
      đọc khĩ lại thấy bạn nói nuôi bằng thức ăn tự nhiên thì ko hiểu là bạn đi bắt cá ngoài tự nhiên về hay cá hô phải tự bắt mồi. nếu tự bắt mồi thì trong ao của bạn có vài chục tấn cá àh

exciter_1827 thích bài này.
    6. buicongkt

buicongkt nhân bất thập toàn

Nghề nghiệp:
      trồng trọt, chăn nuôi
      CÁ HÔ chứ có phải CÁ HỔ đâu bạn, chắc bạn có sự nhầm lẫn chăng?

7. nguyenduong232

nguyenduong232 Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      công nghệ thông tin
      Cá hô chỉ có ăn rau cỏ thôi, trồng rau muống ven bờ để cá ăn, cá hô nuôi kết hợp với cá khác vẫn được

8. lecongtuananh

lecongtuananh Nhà nông chính hiệu

Nghề nghiệp:
      tu do
      xin thưa các anh chị nông dân @ cùng trung tâm lường gạt bà con nông dân - em đang ở thành phố nên có gì ko đúng xin bỏ qua cho và tha cho bà con nông dân được nhờ !

1 - Cá hô có thân hình màu trắng đầu to gần = thân hình - sinh sống nơi vùng sông sâu nước chảy - nuôi trong ao vẩn được nhưng chậm lớn - ăn tất cả các con cá khác nếu nó nuốc vừa họng - táp mồi và phá bờ ao nuôi bởi những chổ nó nằm nghĩ ( giống cá lóc làm ổ đẻ ) nhưng ở tầm nước sâu hơn - thịt nó ngon và thơm - người ta ko ăn cá nhỏ vì xương nhiều - nhưng cá lớn thì 1 gia đình ăn ko hết - nên khó bán - giá cả tương đối - sinh sản giống cá tra ( cá dồ ) - cá con trôi dạt từ biển hồ về khi mùa nước nổi

2 - Cá trên video là cá mè đen - thân hình màu đen - đầu nhỏ hơn cá hô nhiều - cũng sinh sống như cá hô - ăn rau cỏ, rong rêu là chính - vì nó ăn rong rêu nên thịt nó hôi - có người gọi là cá mè hôi vì ăn thịt nó hôi cỏ - cách làm thịt nó để ăn ít hôi là kho lạt hoặc chưng tương - giá cả rẽ bèo vì ko ai ăn - thịt nó hôi mùi rêu cỏ - sinh sản thì ko biết - cũng từ sông sâu nước chảy " biển hồ " mà về khi mùa nước nổi

3 - Cá hổ là giống cá ngoại lai - săn mồi = cách xé xác con mồi - dù con mồi to hơn chúng mấy chục lần - quê tôi gọi là cá chim trắng - vì nó ăn tạp quá - nên chẳng mấy ai ăn thịt nó " cho là nó ăn bẩn " - giá cả thì bèo nhèo

Được chưa các anh chị nông dân @ - em ở TP có gì ko đúng xin bỏ qua cho - cái trung tâm gì đó bán giống ở đồng bằng sông cửu long ko được - vì ai cũng rành về con cá này - định dụ gạt người dân vùng khác à !

Tôi ko muốn thấy người nông dân vì sự thiếu hiểu biết mà sai lầm - nuôi đi rùi bán ra thì biết - cứ ra chợ ở đồng = sông cửu long mà hỏi mua hay bán cá mè đen thì hiểu - cá này giờ đây chắc cũng hiếm ( giống như cá hô ) nên ít ai biết về nó nếu ko là nông dân lớn tuổi vùng sông nước.

Tôi ko thích chất vấn - biết và hiểu - sai lầm hay đúng đắng là chuyện của người nuôi - đừng đổ lổi do ai - đừng trách người mà hảy tự trách mình thiếu hiểu biết.

Thân chào !

Last edited: 27/5/14
    9. daint2003

daint2003 Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      tự do
      Mình thấy đúng là con cá hô Catlocarpio siamensis mà?

Hình cá hô trên mạng cũng nhiều lắm, chẳng thể nhầm với cá khác được vì nó là "cá khủng":

Bình Nướckutyhn thích bài này.
    10. kutyhn

kutyhn

Nghề nghiệp:
      NVKD
      Cùng họ cá chép. Mình cứ giữ quan điểm mình nếu cảm thấy đúng. CÒn nhiều thành phần hok phải @ nhưng lại AHBP ghê lắm. NGuy hiểm! chạy.....

11. trongnhantg021

trongnhantg021 Nhà nông chính hiệu

Nghề nghiệp:
      ĐỊA CHỦ
      Chào anh !
      Đầu tiên cảm ơn anh vì đã bỏ thời gian của mình ra để góp ý !
      Em xin góp 1 vài ý kiến sau có gì anh bỏ qua :
      1.Anh khẳng định cá hô có mình màu trắng ...và cá trong video là cá mè đen ?
      2.Anh nói trung tâm trong video là trung tâm lừa gạt ? Anh dám khẳng định không ? Nếu có anh vui lòng viết 1 lá đơn tố cáo em sẽ gửi trực tiếp đến trung tâm " lừa gạt " giúp anh.Một cơ quan nhà nước mà anh bảo là trung tâm lừa gạt thì............ !
      3.Tại sao anh dùng từ " nông dân @ " khi nói về những người ít tuổi hơn anh đang làm nông dân.Em nhận ra sự coi thường người khác của anh trong từng câu từng chữ.
      4. Anh nghĩ là những người nông dân vẫn còn thiếu hiểu biết và anh nghĩ anh hiểu biết nhiều hơn họ ?

Vì em muốn tìm hiểu về mô hình nuôi cá này nên mới đăng bài này nhờ người từng nuôi hay đang nuôi tư vấn nhưng vì bài đăng này mà gây tổn hại uy tín của cơ quan hay cá nhân khác thì nhờ mod xóa giúp.

xalon_daythungiananhmytran thích bài này.