Mô Hình Nuôi Cóc

• Thread starter nongtac
  • Ngày gửi
Xin chào mọi người
Em ở Long An, đi làm công nhân viên được 6 năm cuối cùng ngẫm nghĩ lại cũng tích góp được bao nhiêu. Mấy hôm nay em có tìm hiểu về một số kỹ thuật nuôi: Rắn mối, cóc, sâu sw.
Hiện tại em vừa áp dụng nuôi sâu superworm và mealworm sau 2tuần em đã gặt hái được 1 số thành công nhỏ từ 2 loại sâu này.( có khả năng nhân giống)
Bước tiếp theo em sẽ xây dựng mô hình nuôi cóc và rắn mối, rắn mối thì qua kênh thông tin xem như đã biết được mô hình chuồng trại rồi, còn cóc em đang nghĩ ra 1 mô hình chuồng trại khá đơn giản sắp tới sẽ áp dụng thử, Anh chị nào có kinh nghiệm nuôi cóc hoặc đang có dự định thì share kinh nghiệm cho em với.
Em đang nuôi dế và sâu để cung cấp thức ăn cho cóc và rắn mối.
Anh chị cho em hỏi thăm là giá cóc thịt hiện tại lái thu vào là bao nhiêu? Vì sao cóc đực lại bán có giá hơn cóc cái? theo em được biết là vậy.

Có thể hình dung ra như sau:
*
Bỏ vỏ, thái nhỏ ốc ra, rồi xiên vào lạt tre nhử
trước mặt Cóc cho nó đớp. Chắc chắn thành công.
*
Có điều đó là Cóc Vàng, Cóc Kim Cương. Một con
giá bán cả tỷ đô la thì mới nuôi lắm công như vậy.
*
Ngày xưa, năm 1987-1993. Nhà tôi nghèo lắm, cha tôi mắc bệnh nằm liệt giường. Mẹ tôi làm công nhân nuôi gia đình và chăm sóc cha tôi. Tôi nhớ, ko có gì nấu cháo chp cha, mẹ tôi đi bắt cóc về băm nhỏ cho vào cháo. Mẹ tôi, thấy cóc thì bắt cũng ko kể to nhỏ. Con to thì làm thịt ngay, con nhỏ thì vứt vào gầm chạn cho nó lớn dần. Tôi thấy mẹ tôi chẳng cho nó ăn gì mà nó cũng vẫn lớn. Vài ba tháng sau những con cóc nhỏ đã lớn mẹ tôi lại nấu cháo.

Em ở gia lai. Có trại trùn quế Gia Lai. Em cũng muốn nuôi thử. Bác nào có kính nghiệm alô giao lưu 0969049268

Em ở gia lai. Có trại trùn quế Gia Lai. Em cũng muốn nuôi thử. Bác nào có kính nghiệm alô giao lưu 0969049268
Khó ăn rồi em trai à.
- Cóc chậm lớn, ăn thịt lẩn nhau hao hụt nhiều, thức ăn đơn điệu là trùn quế không đáp ứng đầy đủ dinh dưỡng cho cóc, cóc thích ăn côn trùng hơn ... v .. v..
- Quan trọng bây giờ là đầu ra. Con cóc phụ thuộc vào người nuôi rắn. Hiện nay ít người nuôi rắn, cóc bán cho ăi...

Khó ăn rồi em trai à.
- Cóc chậm lớn, ăn thịt lẩn nhau hao hụt nhiều, thức ăn đơn điệu là trùn quế không đáp ứng đầy đủ dinh dưỡng cho cóc, cóc thích ăn côn trùng hơn ... v .. v..
- Quan trọng bây giờ là đầu ra. Con cóc phụ thuộc vào người nuôi rắn. Hiện nay ít người nuôi rắn, cóc bán cho ăi...
Dạ. Cũng đang mày mò thôi ạ. D làm gì cũng khó mà

Ở Gia Lai nên nuôi con dúi thử xem. Thật lòng mà nói con dúi hiện nay rất ít nuôi thành công. Tuy thấy có đẻ, có con con, Nhưng thật tế thì có nhiều vấn đề lắm. Con dúi vận chuyển đi xa thì khó khăn, nhưng từ Gia Lai vào Sài Gòn thì được. Sài Gòn là chỗ tiêu thụ dúi nhiều nhất, hơn các tỉnh miền Tây Nam Bộ . Con dúi hiện nay giá nó vẫn còn cao, mặc dù nó không có xuất đi nước ngoài

Ở Gia Lai nên nuôi con dúi thử xem. Thật lòng mà nói con dúi hiện nay rất ít nuôi thành công. Tuy thấy có đẻ, có con con, Nhưng thật tế thì có nhiều vấn đề lắm. Con dúi vận chuyển đi xa thì khó khăn, nhưng từ Gia Lai vào Sài Gòn thì được. Sài Gòn là chỗ tiêu thụ dúi nhiều nhất, hơn các tỉnh miền Tây Nam Bộ . Con dúi hiện nay giá nó vẫn còn cao, mặc dù nó không có xuất đi nước ngoài
bác nói đúng. em củng vâbj chuyển vào sài gòn mấy chuyến. đc bác ạ. vì dúi khỏe mạnh. đặc sản nên ai

Quay hình lại Lâm ơi
cháu không biết quay chú ạ. hi. cháu lậu nghiệp từ con này đc ko chú. cháu đang mở rộng chuồng lên hàng nghìn đôi. và cung ứng đc một ít ra thị trường rồi ạ

cháu không biết quay chú ạ. hi. cháu lậu nghiệp từ con này đc ko chú. cháu đang mở rộng chuồng lên hàng nghìn đôi. và cung ứng đc một ít ra thị trường rồi ạ
Hiện nay thì được đó Lâm , nhưng tương lai mình phải thăm dò trước nha. Thật ra con dúi cũng khó ăn lắm. Nên ít ai dám mạo hiểm vào nuôi đâu.
- Nếu có thức ăn thích hợp mới nuôi được . Như cây họ tre trúc, nếu không có cây này khó mà nuôi dúi được. Dúi cần im tĩnh .. v...v... Và nhiều điều kiện khác cần thiết nữa mới nuôi thành công con dúi.
Những khó khăn trên ít ai khắc phục được, nên không dám nuôi dúi là thế

Bác xuân vũ ơi !con dúi chỉ bán giống thôi . Nuôi thương phẩm nhà hàng ăn 1 lần nó chay luôn , mỡ nhiều ko ăn nổi luôn . Con chồn hương cũng vậy nữa . Em bỏ hàng cho quán nhậu thịt rừng em bi lỗ sợ lắm rồi

Bác xuân vũ ơi !con dúi chỉ bán giống thôi . Nuôi thương phẩm nhà hàng ăn 1 lần nó chay luôn , mỡ nhiều ko ăn nổi luôn . Con chồn hương cũng vậy nữa . Em bỏ hàng cho quán nhậu thịt rừng em bi lỗ sợ lắm rồi
bạn nuôi kiểu gì mà mỡ. dúi của mình suất đi ko có mỡ. mà thịt chất lượng. dúi phải đủ tháng mới suất. cho ăn khẩu phần như ăn ở rừng. bạn cho ăn bột tăng trọng sao mà có mỡ. i
bạn nuôi kiểu gì mà mỡ. dúi của mình suất đi ko có mỡ. mà thịt chất lượng. dúi phải đủ tháng mới suất. cho ăn khẩu phần như ăn ở rừng. bạn cho ăn bột tăng trọng sao mà có mỡ. i
nói chung là ăn toàn tre truc. mía. ko cho ăn gì khác. tuy thời gian nuôi lâu. nhưng khách ko chê chất lượng thịt. nuôi phải yên tỉnh. và ko để cho ánh sáng mặt trời vào chuồng. duy trì điều kiện chuồng khô ráo ko ẩm ướt

Đúng rồi con chồn nuôi mập nhiều mở khó bán lắm. Còn con dúi lúc nào nó cũng mập mà, Dúi nó mập ú như heo luôn,n hưng mình biết điều chỉnh thức ăn và kéo dài thời gian nuôi sẽ khắc phục được.

Nguoi nuôi họ cho ăn toàn đọt mía , củ mỳ. Bán ko được. Ai đã từng buôn dúi thương phẩm sẽ biết. Ko nói ngoa chút nào đâu . Chỉ tội người mua giống thôi

Cho em xin địa chỉ chăn nuôi cóc với ạ. Tại trại trùn quế của em chỉ cần cóc . Gần Gia lai càng tốt ạ. Em cảm ơn. 0969049268

Ngày xưa mình cũng xây dựng quy trình nuôi liên hoàn như sau: Nuôi dế, nuôi sâu SupperWorm, hoặc làm ròi để nuôi Cóc, sau đó bán Cóc thương phẩm và dùng Cóc để nuôi tiếp con Rắn (vì Rắn kinh tế cao hơn), sau này do không đủ điều kiện chăn nuôi nên mình bỏ mô hình này và hiện tại chỉ còn nuôi sâu co cá rồng ăn và bán lai rai thôi.
Mình có vài ý kiến như sau:
+ Con cóc ăn mồi động nên bạn phải cho ăn mồi sống (mình từng thử mồi tĩnh nhưng dù có đói thì cóc cũng không ăn, có thể do cóc bắt từ thiên nhiên về nuôi và chưa thuần được)
+ Nên nuôi dế hoặc làm ròi cho cóc ăn vì như vậy chi phí thức ăn sẽ tối thiểu vì dế và ròi dễ nuôi, sinh sản nhanh, lớn nhanh. Sâu thì thời gian nuôi thành phẩm khá lâu và tính lại chi phí cao hơn dế và sâu.
+ Phải nuôi riêng biệt (theo từng khu) giữa nòng nọc hoặc cóc mới chuyển từ nòng nọc riêng với cóc lớn vì con cóc lớn không phân biệt đồng loại mà chỉ phân biệt cái gì động đậy là con mồi nên chúng sẽ ăn luôn con cóc con.
+ Nuôi môi trường rộng không che chắn phải có cách chống chim và các loài vật ăn thịt cóc.
+ Nếu nuôi số lượng lớn phải giải quyết vấn đề môi trường vì cóc ăn mồi động vật nên phân nó rất hôi.
+ Vấn đề nuôi cho sinh sản nhân tạo không khó, bạn cho ăn đủ mồi và tạo mưa và hồ nước là cóc sẽ đẻ thôi vì vậy có thể chủ động được con giống.
++++ Vấn đề thu nhập quan trọng nhất từ nuôi cóc là MÀNG CÓC (lớp da con cóc lột ra hay gọi là lột da để lớn như rắn vậy) vì màng cóc được dùng trong đông y và có giá rất cao nhưng thực tế là mình cũng chưa lấy được cái màng nào cả vì không canh được lúc cóc lột và thường khi chúng lột xong thì ăn luôn cái màng này.

Khó ăn rồi em trai à.
Cái này chú nhầm rồi, đầu ra hơi bị rộng, giá thương phẩm lại cao

Back