mô hình nuôi dê đỉnh cao !!!

• Thread starter gấu đen
  • Ngày gửi
----

Last edited by a moderator:
Các lý luận và con số của Rồng Đen đều do tưởng
tựong rồi đưa ra như là thật. Thôi, thì cũng để
mặc cho cậu ta hưởng thụ những thành quả nghiên
cứu ấy. Cua trong lỗ bao giờ cũng to và nhiều.
Nguy hại ở chỗ người đi bắt cua đó. Họ đều có
giấc mơ triệu phú cả, nhưng suốt đời đều mặc
quần cụt, đi chân đất, mình trần, bộ trang phục
thích hợp nhất để bắt cua.

anhmytran !

1. anh có thể tính toán lại mà
nếu không đúng chỗ nào thì anh nói
đây là tính toán của tôi
và tính toán thực tế
và chia sẽ trung thực
chẳng có lý do gì tôi lừa dối ở đây cả.

tôi 30 tuổi, vậy mà muốn phán gì tôi phải uống lưỡi 9 lần.
anh già rồi, nên học tui ở khoản này.

có ngon thì ngồi vô máy tính lại đi, xem thử 1 hec của anh như thế nào mà phán tui ảo tưởng !
anh không tính ra được, vậy mà tôi tính ra thì anh bảo tôi tưởng tượng.

vớ vẫn thật !

2. đếm cua trong lỗ:

anh không phải nông dân, nếu là nông dân anh sẽ hiểu cảm giác "trồng cây gì, nuôi con gì" là như thế nào, nó muốn nỗ não ra luôn.

làm ăn mà không tính làm lính suốt đời.

tui chưa đi bắt cua bao giờ.
nhưng tui nghĩ nếu tui có đi bắt cua
thì tôi cũng ngồi + nhìn + đếm hết cua
xong tui mới bắt

"suy nghĩ trước khi hành động"
alway !

Pó tay thiệt !

Em nghĩ em kích thích lòng tham của người ta dể như zậy à !
Em đi bán vé số - ko ai chịu mua - em nói trong tay em có vé trúng độc đắc à.
Em nắm giử bí mật kho báo - ai cần thì tìm em à

Em gạt được ai - phụ nữ à !- hay người tham

Em nắm giử sao em ko làm đi
ko có 10 ha thi 1000 m2
ko co 300 con thì nuôi 3 con
ko có tiền xây thì xây tạm mấy cái chòi
ko có tiền mướn thì mình làm

Coi kết quả thực tế thì thế nào ???

Em có cần anh chỉ cái sai ko em ??? - Sai ở chổ chi phí đầu tư quá lớn - mà ko dự đoán chính xác về tương lai và hiện thực khách quan.
Anh ko biết bầu Đức bầu kiên gì hết - anh chỉ biết tại sao người ta ko nuôi ở VN để giảm chi phí vận chuyển + chi phí thuê nhân sự từ VN
Bởi vì người ta thực tế - em có biết người ta thực tế chổ nào ko ?

Mấu chốt của vấn đề trên toàn agriviet là gì em hiểu ko ??? là hiện tượng chảy chất xám ở đất nước VN
Hiện tượng dư thừa kỹ sư tiến sỹ giảng đường - thiếu thực tế
sau thời gian tinh luyện được kinh nghiệm thực tế thì lại ko có chổ dùng
Và em đang nằm ở mức độ nào em biết ko ?- mức độ giảng đường đầy nhiệt huyết

Hơi lạc chủ đề - ko nói nữa

Chào em !!!

P/S : có ăn nói thì ăn nói cho lịch sự - tập dần đi em - tích lũy thêm kinh nghiệm thực tế - rồi cơ hội sẽ đến với mình em nhé.
Tạo cơ hội cho mình 1 cách khôn ngoan hơn và từng trải hơn - nhé em !

hi !

lâu lâu tao mới thấy mày nói chuyện đàng hoàng !

định không nói chuyện với mày
nhưng thấy mày động tới bầu đức

vậy tao hỏi mày, vì sao bầu đức sang nước ngoài trồng trọt chăn nuôi
mà không phải là việt nam
nếu không trả lời được thì giơ tay lên nhé

đệ ngồi đánh máy cho đại ca đọc !

đây là mô hình tối ưu
mày có hiểu 2 chữ tối ưu không ?

tạo bảo mày đọc 3 lần
vậy mà mới đọc 1 lần đã la làng lên

tôi lấy mảnh đất 10 hec của tôi ra làm ví dụ.
đây là trường hợp tối ưu với số vốn không hạn chế
khi các bác nông dân thực hiện thì tùy theo điều kiện của mình mà "biến tấu"
Con chào bác anmytran
Hơi sức đau bác cãi với haclong gì đo, chỉ cần đọc wa là biết mô hình này thuộc chuyện khoa học viễn tưởng rồi.
300 de cái mà 5 nhân công, 5 ngươi này là siêu nhân. Chua tinh de con.
10ha mà đòi nuoi 300 dê cái chưa tính dê con sau này là 600 nua thì tầm 900 em.
Trồng bắp treo cho dê an, dê ăn 4 bỏ 6, dâm bụt nữa...phi lý
Cái cuoi cung mo hinh vay thì có canh tranh noi với em nuoi bằng lá cây dùng lam trụ tieu ko? Vừa tieu vua dê..
Nói cho vui thoi, bác haclong lam di roi thấy.. bác kiếm vài tram tỉ trên 10ha cua bac di( có khi lên báo do), rieng em thi ko dám mơ những viec gi ko trong tam tay minh.

phụngde !
mày là lí do chính khiến tao quay lại cái laptop của tao.

bữa đọc bên "nuôi dê công nghiệp", thì mày là thằng tao để ý nhiều nhất

đầu tiên mày là nông dân nuôi vài con dê (chưa tới 5 nái)
sau đó có người nhờ mày đi mua dê dùm, lúc này là lái dê nghiệp dư
lúc này giá dê giống mày nêu ra trên diễn đàn tao thấy được, hợp lý (nên tao mới để ý đến mày)
sau khi làm lái dê nghiệp dư, mày thấy ngon ăn quá, nên bỏ nghề nuôi dê, chuyển qua làm lái dê chuyên nghiệp.
từ khi mày làm lái dê chuyên nghiệp thì giá dê giống mày để lại cho dân còn cao hơn giá dê giống mấy trại dê giống.

phungde, lái dê có ăn thì ăn vừa vừa thôi, mày ăn dày quá khổ nông dân lắm phụngde.

hi !

tôi lấy mảnh đất 10 hec của tôi ra làm ví dụ.
đây là trường hợp tối ưu với số vốn không hạn chế
khi các bác nông dân thực hiện thì tùy theo điều kiện của mình mà "biến tấu"
Điểm chính của bài viết là đây .

Ảo tưởng sức mạnh. Dự án kiểu như thế thì mình cũng có hàng Tá.

mày là thằng cuối cùng !

mày là chuyên gia trong cái lĩnh vực "cái đó ai mà không biết"
há há há ....

tao chẳng thấy mày viết gì hết
toàn đi đọc lóm của người khác

vậy mà khi người khác viết cho đọc
đọc xong thì lúc nào cũng: "cái đó ai mà không biết .... , mình cũng có hàng Tá ...., và .....)

ngon thì viết ra 1 cái tao đọc xem nào.

nói như haclong: "hay thì tao phục, chạy là tao dí theo chưởi !"

chào bà con !
tôi haclong đây.

bữa giờ đọc bên cái topic "nuôi dê công nghiệp gì đó"
đọc xong rồi thất vọng quá.

việt nam làm ăn đúng lèo tèo.

suy nghĩ từ chiều đến giờ
mình quyết định chia sẽ cho bà con 1 công thức nuôi dê đỉnh cao.

tôi cam đoan rằng, với mô hình này thì con dê việt nam sẽ lên tầm cao mới.
hy vọng nó sẽ làm thay đổi tư duy của một số nhà nông.

đây là mô hình tôi tặng tất cả những ai đang đọc topic này !
và là chia sẽ cuối cùng của tôi ở agriviet.com

còn về con bò sắp chết
thì tôi chỉ đăng video và tôi sẽ không bình luận
bà con xem video thì tự hiểu
còn không hiểu thì cũng chẳng liên quan gì đến tôi.
xem phim khoa học viễn tưởng nhiều quá đây mà .. e thì ko dám bàn nhiều nếu bác muốn mời bác ra ninh thuận e chơi e dắt bác đi tham quan mô hình nuôi dê ở đây ... ko cần tới diện tích 150 hec như bác nói đâu ko cần quy mô cong nghiệp đâu .. họ nuôi cũng ít thoi khoảng ngàn con nái thôi bác ợ.. bác có ra chơi thì a lo cho e 01887795899 út linh ... chào bác ..!
im lặng bớt đi nói nhiều quá người ta thấy cái ko hay của mình ....

Người vn mình tôi nói thật nhé
Một vấn đề đặc ra cho dù trên trí tượng đi chăng nữa tại sao không tìm cách khắc phục nó một cách hợp lí hơn mà là tìm cách soi mói những khe hở của nó ...đây là cái xấu ở người vn ta .Cái này người ta sét về mặt ý thức và để nói về vấn đề này thì mỗi người phải tự tìm hiểu và xem lại bản thân mình .
Một vấn đề đặc ra bao giờ thì nó củng tồn tại hai mặt của nó một mặt tốt và một mặt xấu chẳng hạn ,một bên là sai và một bên đúng ...
Có thể vấn đề mà bác haclong đặc ra nghe có vẽ nó xa vời quá vì nó quá lớn và còn những mặt hạn chế để vươn tới vậy tại sao ko thu nhỏ nó lại để nhìn mà nhất thiết phải là ...
Cái này là tôi nói sự thật tôi nhìn thấy rất nhiều trên các diễn đàn chứ ko phải riêng jì cái tóp pic này.

Người vn mình tôi nói thật nhé
Một vấn đề đặc ra cho dù trên trí tượng đi chăng nữa tại sao không tìm cách khắc phục nó một cách hợp lí hơn mà là tìm cách soi mói những khe hở của nó ...đây là cái xấu ở người vn ta ..
Em cũng đồng ý với ý kiến này, Bác Haclong đưa ra mô hình thì mọi người hãy chỉ ra ưu nhược điểm của nó và cùng bàn luận, chứ dùng từ ảo tưởng viển vông rồi kết thúc câu chuyện thì cũng chẳng đi đến đâu cả. Không nói đến cơ cấu thức ăn trong 10ha có hợp lý hay không nhưng em thấy việc ứng dụng công nghệ (ròng rọc chuyển thức ăn, phun nhỏ giọt..vv) làm giảm bớt nhân công (theo tính toán là 5 nhân công) đưa lên mô hình công nghiệp như các trang trại trên thế giới đang làm là việc chúng ta cần hướng tới, việc tăng năng suất cho cây bằng việc tưới phun mưa sẽ đảm bảo nguồn thức ăn gấp 130% hoặc hơn nữa so với cách trồng thông thường( kể cả cỏ hay chè lá lớn) và đảm bảo thức ăn liên tục chứ không sợ gián đoạn do hạn hán. Nhưng để nói đến mô hình này có tính thực tiễn hay không thì phải xem cơ cấu nguồn thức ăn có khả năng đáp ứng cho số lượng dê hay không, và lượng chất trong thức ăn có thực sự là tối ưu đối với tốc độ tăng trưởng của dê hay không thì là vấn đề cần bàn luận thêm. Em nghĩ vấn đề này không quá khó, trước khi đưa lên mức quy mô lớn thì cần phải làm thí nghiệm xem cách nào tối ưu ở quy mô nhỏ(tất nhiên có sự khác biệt vì quy mô càng lớn càng có ưu thế hơn cho mô hình tự động hóa cao). Em đưa thử 3 mẫu mô hình thí nghiệm như sau:
MH1: 1000m2 cho mô hình của bác haclong.( lấy mô hình thiết kế 10ha thu nhỏ lại 100 lần).
MH2: 1000m2 cho mô hình với cơ cấu thức ăn phổ biến nhất(diện tích cỏ(loại nào ? và diện tích cây( chè đại, dâm bụt, keo dậu, đậu tương..vv) theo tỷ lệ nào, tất nhiên là không có tưới phun mưa, mà tưới thủ công hoặc chờ trời mưa D:
MH3: 1000m2 cho mô hình với cơ cấu thức ăn như ở MH2 nhưng có áp dụng tưới phun mưa và có mô hình ròng rọc chuyển thức ăn.
Sau khi vận hành một năm tính toán sự hiệu quả của 3 mô hình trên trong thực tế( thực tế kiểm nghiệm) về các khía cạnh như:
Tổng chi phí đầu tư/m2, thời gian hoàn vốn, hệ số rủi ro của mô hình, tốc độ tăng cân..vvv
Mô hình thí nghiệm trên có thể tùy biến ở diện tích nhỏ hơn nữa 100m2 chẳng hạn) chạy thử nghiệm trong khoảng thời gian từ dê con đến khi xuất bán để xem tính hiệu quả rồi mới triển khai mô hình thực tế trên quy mô lớn hơn.

Ông gấu đen này đang nuôi dê bách thảo gần như trong dự án ông viết . ( cả nghìn con )
Ông viết bài này cho nhiều người nuôi và mua con giống bách thảo , từ đó thị trường giá dê giống tăng cao và ông ta bán ra lời to ... sau vài năm giá dê chuẩn bị hạ . Tất nhiên ông ta sẽ rời bỏ cuộc chơi và đứng bên cười .. ha .. ha

mày là thằng cuối cùng !

mày là chuyên gia trong cái lĩnh vực "cái đó ai mà không biết"
há há há ....

tao chẳng thấy mày viết gì hết
toàn đi đọc lóm của người khác

vậy mà khi người khác viết cho đọc
đọc xong thì lúc nào cũng: "cái đó ai mà không biết .... , mình cũng có hàng Tá ...., và .....)

ngon thì viết ra 1 cái tao đọc xem nào.

nói như haclong: "hay thì tao phục, chạy là tao dí theo chưởi !"
Thứ nhất Gauden và Haclong hãy quay về cấp 1 học lại cách xưng hô. Chắc lúc trước học lớp 1 trường bị cháy hay cha mẹ mấy ông có vấn đề về chuyện dạy con cái. Có thể các bạn có tài nhưng cũng chỉ là loại vô văn hóa mà thôi. Chửi nhau cũng phải thể hiện có văn hóa 1 chút, đừng có khoe bằng này bằng nọ mà nói chuyện không khác mấy bà bán cá.

Thứ 2 hãy xem lại những bài viết của tôi, tôi có chia sẽ. Chia sẽ trong lĩnh vực tôi biết và đang trực tiếp làm, mấy ông đầu óc cao siêu quá đâu có thèm đọc. Lĩnh vực nào tôi chưa biết, tôi chưa làm thì tôi sẽ ko nói. Chẳng ai như mấy ông đọc 1 mớ trên google rồi bày đặt đỉnh này đỉnh nọ. Hết trồng trọt đến chăn nuôi cái gì cũng xía vào dc. Gì chứ vốn không giới hạn chứ gì, có 10 hec đất chứ gì,1 đêm tôi cũng nghĩ ra dc hàng tá thứ để làm.

Có giỏi thì tiến hành dự án 10 hec và 200tr tiền vốn kia ok đi rồi post hình lên đây tôi sẽ phục, làm thì ko biết làm gì chỉ dc cái chém gió. Thân mình lo còn chưa xong.

Mấy ông đừng có nghĩ tofic mấy ông lập ra có nhiều lượt xem là mấy ông khoái mấy ông tự mãn. Xin thưa họ vào xem trò lố lăng của mấy ông thôi. Như bài "Bò thịt chết kia"

Em cũng đồng ý với ý kiến này, Bác Haclong đưa ra mô hình thì mọi người hãy chỉ ra ưu nhược điểm của nó và cùng bàn luận, chứ dùng từ ảo tưởng viển vông rồi kết thúc câu chuyện thì cũng chẳng đi đến đâu cả. Không nói đến cơ cấu thức ăn trong 10ha có hợp lý hay không nhưng em thấy việc ứng dụng công nghệ (ròng rọc chuyển thức ăn, phun nhỏ giọt..vv) làm giảm bớt nhân công (theo tính toán là 5 nhân công) đưa lên mô hình công nghiệp như các trang trại trên thế giới đang làm là việc chúng ta cần hướng tới, việc tăng năng suất cho cây bằng việc tưới phun mưa sẽ đảm bảo nguồn thức ăn gấp 130% hoặc hơn nữa so với cách trồng thông thường( kể cả cỏ hay chè lá lớn) và đảm bảo thức ăn liên tục chứ không sợ gián đoạn do hạn hán. Nhưng để nói đến mô hình này có tính thực tiễn hay không thì phải xem cơ cấu nguồn thức ăn có khả năng đáp ứng cho số lượng dê hay không, và lượng chất trong thức ăn có thực sự là tối ưu đối với tốc độ tăng trưởng của dê hay không thì là vấn đề cần bàn luận thêm. Em nghĩ vấn đề này không quá khó, trước khi đưa lên mức quy mô lớn thì cần phải làm thí nghiệm xem cách nào tối ưu ở quy mô nhỏ(tất nhiên có sự khác biệt vì quy mô càng lớn càng có ưu thế hơn cho mô hình tự động hóa cao). Em đưa thử 3 mẫu mô hình thí nghiệm như sau:
MH1: 1000m2 cho mô hình của bác haclong.( lấy mô hình thiết kế 10ha thu nhỏ lại 100 lần).
MH2: 1000m2 cho mô hình với cơ cấu thức ăn phổ biến nhất(diện tích cỏ(loại nào ? và diện tích cây( chè đại, dâm bụt, keo dậu, đậu tương..vv) theo tỷ lệ nào, tất nhiên là không có tưới phun mưa, mà tưới thủ công hoặc chờ trời mưa D:
MH3: 1000m2 cho mô hình với cơ cấu thức ăn như ở MH2 nhưng có áp dụng tưới phun mưa và có mô hình ròng rọc chuyển thức ăn.
Sau khi vận hành một năm tính toán sự hiệu quả của 3 mô hình trên trong thực tế( thực tế kiểm nghiệm) về các khía cạnh như:
Tổng chi phí đầu tư/m2, thời gian hoàn vốn, hệ số rủi ro của mô hình, tốc độ tăng cân..vvv
Mô hình thí nghiệm trên có thể tùy biến ở diện tích nhỏ hơn nữa 100m2 chẳng hạn) chạy thử nghiệm trong khoảng thời gian từ dê con đến khi xuất bán để xem tính hiệu quả rồi mới triển khai mô hình thực tế trên quy mô lớn hơn.
bạn nghe đây nhé bạn đọc topic về con bò do bác haclong viết chưa ? bạn chịu khó đọc đi nhé .. bạn sẽ hiểu tai sao mọi người lại trả lời như thế .. nói thật còn nói là còn nể trọng nhau .. còn ko nói là bạn hiểu rồi chứ "CÓ NGHĨA LÀ KO THÈM CHẤP " . đừng mất thời gian cho nhưng việc vô bổ mà ngồi cãi với chửi nhau .. còn dự án như thế thì miễn bàn cãi . bạn có thấy là có 10heta và "SỐ VỐN KO HẠN CHẾ" ko ? nếu số vốn ko hạn chế thì làm gì chẳng được có thể làm to lơn hơn nhiều làm chi 10hec là luốn vài trăm hec nuôi vài chục nghìn con cho rồi . có tiền làm gì chẳng được .. mấu chốt cho ko cần bàn cãi ở đây là "vốn ko hạn chế " . bạn hok nghe lũ trẻ hay hát à . tiền là tiên là phật , là sức bật lò xo, là thước đo lòng người .... nên bàn về 1 dự án ảo như thế thì bàn làm gì ? có tiền ko hạn chế tui gởi ngân hàng lấy lãi ăn cho rồi .. tiền ko hạn chế thì lãi có hạn chế đâu ....
Ông gấu đen này đang nuôi dê bách thảo gần như trong dự án ông viết . ( cả nghìn con )
Ông viết bài này cho nhiều người nuôi và mua con giống bách thảo , từ đó thị trường giá dê giống tăng cao và ông ta bán ra lời to ... sau vài năm giá dê chuẩn bị hạ . Tất nhiên ông ta sẽ rời bỏ cuộc chơi và đứng bên cười .. ha .. ha
bác cứ yên tâm .. haclong gắn tuổi gì mà làm khuynh đảo dược thị trường con bò ko dc rùi tới con dê ? nói như bên face tụi trẻ trâu hay nói là .. chém gió cưa bom tỏ ra nguy hiểm cho người ta nể sợ ... vậy thôi. mất thời gian của mọi người quá ...

7 nhân 3 bằng 21 nhưng 3 lần 7 bằng bao nhiêu .
Rồi vài ngày nữa ông gấu đen làm thêm một dự án '' nuôi trâu công nghiệp '' các bạn ngồi chờ xem nhé !
ông ta là một thiên tài , nhiều chất xám .

7 nhân 3 bằng 21 nhưng 3 lần 7 bằng bao nhiêu .
Rồi vài ngày nữa ông gấu đen làm thêm một dự án '' nuôi trâu công nghiệp '' các bạn ngồi chờ xem nhé !
ông ta là một thiên tài , nhiều chất xám .
hết rồng đen sẽ tới gấu đen rùi cọp đen , báo đen ... đen.....pó tay .. agriviet giờ thánh nhiều quá các bác ợ ....

Kakaka haclong oi tui chuyển wa bán giống giá rẻ chứ ko mắc đau đừng lo, cái này làm cho vui lúc rảnh thoi, kiếm tiền uống cafe ăn sáng khỏi xai tien nhà, ko phải nghề chính.
Tại bác khẳng định mô hình bác là đỉnh nhưng lại có gì đó hoang tuởng nên mổ xẻ cho vui thoi.
Có gì ko phải bác thong cảm, chứ bác xưng mày tao nghe ghê wa.
Bác rảnh wa ut linh nó dẫn bác xem nguoi ta nuoi cả ngàn con chứ tội tình gì suy nghĩ nat óc rồi tự cho mình tài. Mà nhiều khi bác học cao hieu rong, nên mô hình bác đưa ra nong dan tụi em theo ko kip, thôi thi tui em ráng ngâm cứu vài chục năm nữa cho bằng trình độ của bác rồi đọc lại mo hinh nay mới hieu.

haclong đây !

không phải là tui đọc xong 86 trang về "nuôi dê công nghiệp" ở trên đây xong là tui viết topic này.
mà tôi còn lướt qua các trang trại ở ấn độ, thái lan và một số nước châu âu (không rõ nước nào).

hiện tại tôi đang lên chiến lượt cho cái nghề nông này.
nên tôi phải tính toán xem hướng nào có lợi nhất.

và con dê là hướng top 3 của tôi, nên tôi mới chia sẽ cho mọi người vì tôi nghĩ tôi sẽ không làm.
còn 2 hướng top 1 và top 2 thì tôi sẽ không chia sẽ với các bạn làm chi.
tui đâu có ngu !

nhưng biết đâu, một ngày nào đó tôi thành công và thừa tiền thừa bạc tôi sẽ làm con dê thì sao.
đưa ra ý kiến của mình
thách mọi người ném đá để tìm ra điểm yếu trong sơ đồ, nhưng toàn gặp những lời mất dạy của mấy thằng mất dạy, chả bổ ít được tí nào.

tôi không nghĩ là tôi lên đây lại.
sáng giờ lục lại tài liệu cũ để nghiên cứu
thì bây giờ tôi đã có hướng triễn khai chắc chắn rồi !

ha ha ha ....
tạm biệt lecongtuananh !

ta đi đây ....

quên nữa, CTC82 ! không tưới phun mưa được, chỉ tưới nhỏ giọt thôi, tưới phun mưa cây bị ướt, dê thích ăn cây không bị ướt !
ha ha ha ....

ta sẽ xóa tất cả những gì ta viết ở topic này.
vì con dê là top 3 mà, hy vọng 1 ngày nào đó haclong sẽ lên được trang trại quy mô 500 hec nuôi dê công nghiệp kiểu haclong thì sao, khi đó, qui mô sẽ là 15.000 nái, ở cổng trang trại có ghi rõ: "không phận sự, miễn vào, vì lý do an toàn dịch bệnh !"

ha ha ha ....ta đã coppy về laptop trước khi xóa rồi !

mấy bạn đọc sơ qua thì làm sao nhớ nỗi ....
ha ha ha ....

(đã dặn là nên đọc 3 lần mà !)ròng rọc chuyển thức ăn: 1 công nhân khi sử dụng ròng rọc để chuyển thức ăn thì có thể chuyển 5 tấn thức ăn cùng lúc với cự ly 5.000 m

còn 1 người vát thức ăn thì có thể vát 50 kg là đuối với cự ly 500 m

theo tôi nghĩ phải 5 năm nữa nó mới thịnh hành ở việt nam.

5 công nhân, nuôi 300 nái dê !
ha ha ha ....

tư duy nhà nông làm sao suy nghĩ nỗi !

ha ha ha ....

Tôi nói đây để Rồng đen, Gấu đen và bà con hiểu rằng
tôi không phê phán vì ý kiến cá nhân, mà có kinh nghiệm
kiểm chứng đàng hoàng, khác với Rồng đen chỉ là tưởng
tượng.

Chuyện cho dê ăn lá thì hơn ăn cỏ. Tôi không phản đối
điều này, mặc dù không phải lá nào cũng hơn cỏ. Tôi phản
đối ở chỗ cây ra lá và cây cỏ, thì cây nào năng suất cao
hơn, cho ra nhiều dinh dưỡng hơn. Ai cũng thấy rõ cỏ có
năng suất cao gấp mấy lần Dâm Bụt, hay Trà. Trẻ con nhà
quê còn biết rõ, chứ không cần học đến Trung Cấp Nông Lâm.
Bờ giậu Dâm Bụt, lỡ bị xém một mảng, ví như xe cà phải,
làm gẫy cành, thì phải mấy tháng mới mọc lại. Có thể thấy
Dâm bụt không phải cây cho ra năng suất. Nó chỉ mọc cố
định ở hàng rào qua năm này qua năm khác, chứ cắt nó nuôi
súc vật, thì nó rất lâu đâm chồi nẩy lộc ra lá cành mới.
Trên trái đất, chưa có ai, hay tài liệu nào nói về năng
suất lá của dâm bụt. Không phải người ta ngu, mà người ta
biết chắc năng suất lá dâm bụt là thấp rồi. Dại gì mà đâm
đầu vào nghiên cứu năng suất lá dâm bụt?

Thôi. Để công bằng, vấn để năng suất lá dâm but cũng là
tưởng tượng, cho dù nó hơn cỏ, hay thấp hơn cỏ, và người
nước ngoài chưa biết thí nghiệm trồng dâm bụt nuôi dê
thay cho cỏ mà người ta vẫn trồng xưa nay. Vậy thì cớ gì
bạn chắc như đinh đóng cột rằng nuôi dê bằng lá dâm bụt
là phát kiến chấn động trái đất?

Tôi nói đây để Rồng đen, Gấu đen và bà con hiểu rằng
tôi không phê phán vì ý kiến cá nhân, mà có kinh nghiệm
kiểm chứng đàng hoàng, khác với Rồng đen chỉ là tưởng
tượng.

Chuyện cho dê ăn lá thì hơn ăn cỏ. Tôi không phản đối
điều này, mặc dù không phải lá nào cũng hơn cỏ. Tôi phản
đối ở chỗ cây ra lá và cây cỏ, thì cây nào năng suất cao
hơn, cho ra nhiều dinh dưỡng hơn. Ai cũng thấy rõ cỏ có
năng suất cao gấp mấy lần Dâm Bụt, hay Trà. Trẻ con nhà
quê còn biết rõ, chứ không cần học đến Trung Cấp Nông Lâm.
Bờ giậu Dâm Bụt, lỡ bị xém một mảng, ví như xe cà phải,
làm gẫy cành, thì phải mấy tháng mới mọc lại. Có thể thấy
Dâm bụt không phải cây cho ra năng suất. Nó chỉ mọc cố
định ở hàng rào qua năm này qua năm khác, chứ cắt nó nuôi
súc vật, thì nó rất lâu đâm chồi nẩy lộc ra lá cành mới.
Trên trái đất, chưa có ai, hay tài liệu nào nói về năng
suất lá của dâm bụt. Không phải người ta ngu, mà người ta
biết chắc năng suất lá dâm bụt là thấp rồi. Dại gì mà đâm
đầu vào nghiên cứu năng suất lá dâm bụt?

Thôi. Để công bằng, vấn để năng suất lá dâm but cũng là
tưởng tượng, cho dù nó hơn cỏ, hay thấp hơn cỏ, và người
nước ngoài chưa biết thí nghiệm trồng dâm bụt nuôi dê
thay cho cỏ mà người ta vẫn trồng xưa nay. Vậy thì cớ gì
bạn chắc như đinh đóng cột rằng nuôi dê bằng lá dâm bụt
là phát kiến chấn động trái đất?

dâm bụt làm hàng rào với dâm bụt tôi trồng tưới bằng nhỏ giọt và bón bằng phân dê đã hoai mục thì cái nào tốt hơn anhmytran ?

vẫn còn cay hả ?
hì hì hì ....

thôi, bỏ qua đi, không có lợi cho huyết áp đâu.
tôi đã lưu ảnh của anh trong điện thoại rồi, khi nào buồn thì đem ra xem xong cái ... cười hì hì hì ....

bác năm nay cũng lớn rồi.
hồi nhỏ bác ở việt nam.
lớn lên qua mỹ vừa học vừa làm
rồi định cư ở mỹ.

bác có rất nhiều bài viết ở trên diễn đàn này.
không biết là tụi nó có trả lương cho bác không.
nếu là tôi thì tôi sẽ trả bác 1.000 usd/tháng tiền nhuận bút !

bác có nhiều lời khuyên
nhưng bác có nghĩ là những lời khuyên của bác cổ lỗ sỉ lắm không ?!

nông nghiệp ở thế giới thay đổi theo từng ngày.
họ tiến bộ vượt bậc !

vậy mà với kinh nghiệm của bác
những kinh nghiệm cách đây 40 năm
mà bây giờ bác dạy người ta

ha ha ha ....

tui bó tay bác luôn !

với vốn tiếng anh của bác
thì việc bác nghiên cứu những công trình về nông nghiệp thành công của những nước có nền nông nghiệp hàng đầu, sau đó chỉ dạy lại cho bà con nông dân mình thì nó rất ý nghĩa, rất bổ ích.

bác có nghĩ là bác thua tôi không ?
tôi chưa từng làm nông vs còn bác từng làm nông lúc nhỏ.
tôi mới nghiên cứu nông nghiệp gần đây vs còn bác nắm rất vững những kiến thức căn bản rất lâu rồi.
khi nghiên cứu cái gì thì tôi đều nghiên cứu từ trong nước lẫn nhiều quốc gia khác vs còn bác thì có kinh nghiệm năm xưa.

nếu có 2 hecta sát nhau.
tôi 1 hec còn bác 1 hec.
mọi điều kiện đều giống nhau hết.
bác trồng kiểu của bác và tôi trồng kiểu của tôi.
trồng xem năng suất và chất lượng của ai hơn (được quyết định bằng số tiền thương lái trả ngay tại ruộng).

bác có muốn "đấu" không ? (không chơi ăn cắp sản phẩm của nhau nha !)

"haclong" người thách đấu với "Anhmytran"
"trẻ" thách đấu với "già"
"trình độ" thách đấu với "kinh nghiệm"

nếu bác đồng ý, tôi sẽ thu xếp ruộng đất rồi mời bác về.
nếu thắng, bác muốn gì thì tôi sẽ gửi cho bác cái đó. nhưng bác thua, thì cũng phải gửi lại tui chính cái bác muốn.
bác muốn trồng cây gì thì tôi theo bác cây ấy.
tôi sẽ trực tiếp giải đấu của chúng ta trên diễn đàn này.
dâm bụt làm hàng rào với dâm bụt tôi trồng tưới bằng nhỏ giọt và bón bằng phân dê đã hoai mục thì cái nào tốt hơn anhmytran ?

vẫn còn cay hả ?
hì hì hì ....

thôi, bỏ qua đi, không có lợi cho huyết áp đâu.
tôi đã lưu ảnh của anh trong điện thoại rồi, khi nào buồn thì đem ra xem xong cái ... cười hì hì hì ....

bác năm nay cũng lớn rồi.
hồi nhỏ bác ở việt nam.
lớn lên qua mỹ vừa học vừa làm
rồi định cư ở mỹ.

bác có rất nhiều bài viết ở trên diễn đàn này.
không biết là tụi nó có trả lương cho bác không.
nếu là tôi thì tôi sẽ trả bác 1.000 usd/tháng tiền nhuận bút !

bác có nhiều lời khuyên
nhưng bác có nghĩ là những lời khuyên của bác cổ lỗ sỉ lắm không ?!

nông nghiệp ở thế giới thay đổi theo từng ngày.
họ tiến bộ vượt bậc !

vậy mà với kinh nghiệm của bác
những kinh nghiệm cách đây 40 năm
mà bây giờ bác dạy người ta

ha ha ha ....

tui bó tay bác luôn !

với vốn tiếng anh của bác
thì việc bác nghiên cứu những công trình về nông nghiệp thành công của những nước có nền nông nghiệp hàng đầu, sau đó chỉ dạy lại cho bà con nông dân mình thì nó rất ý nghĩa, rất bổ ích.

bác có nghĩ là bác thua tôi không ?
tôi chưa từng làm nông vs còn bác từng làm nông lúc nhỏ.
tôi mới nghiên cứu nông nghiệp gần đây vs còn bác nắm rất vững những kiến thức căn bản rất lâu rồi.
khi nghiên cứu cái gì thì tôi đều nghiên cứu từ trong nước lẫn nhiều quốc gia khác vs còn bác thì có kinh nghiệm năm xưa.

nếu có 2 hecta sát nhau.
tôi 1 hec còn bác 1 hec.
mọi điều kiện đều giống nhau hết.
bác trồng kiểu của bác và tôi trồng kiểu của tôi.
trồng xem năng suất và chất lượng của ai hơn (được quyết định bằng số tiền thương lái trả ngay tại ruộng).

bác có muốn "đấu" không ? (không chơi ăn cắp sản phẩm của nhau nha !)

"haclong" thách đấu với "Anhmytran"
"trẻ" thách đấu với "già"
"trình độ" thách đấu với "kinh nghiệm"

nếu bác đồng ý, tôi sẽ thu xếp ruộng đất rồi mời bác về.
nếu thắng, bác muốn gì thì tôi sẽ gửi cho bác cái đó. nhưng bác thua, thì cũng phải gửi lại tui chính cái bác muốn.
bác muốn trồng cây gì thì tôi theo bác cây ấy.
tôi sẽ trực tiếp giải đấu của chúng ta trên diễn đàn này.

Back