mô hình nuôi gà,anh em góp ý

• Thread starter tapnuoiga
  • Ngày gửi
mình đang trong giai đoạn xây chuồng gà,tìm hiểu mãi mà không biết phải xây như thế nào nữa,mới xây xong 1 chuồng cho mấy con gà mái ngũ kích thước 3m-5,5m ,giờ đang xây tiếp 1 chuồng nữa kích thước 4m-9m,mình dự định nuôi khoãng 100 con gà mái đẽ ra gà con rồi nuôi,chứ không có điều kiện mua gà con.đất nhà mình thì rộng khoãng 7000m vuông,nhưng hết 4000 là đất ruộng trồng cỏ,nên không thể rào lại được,mình toàn thả rong,cho gà nó ra ruông ăn cào cào,chứ rào lại thì bọn nó ko ăn duoc cào cào và cỏ cũng tiếc,nhà mình có thể nói là ở biệt lập có 1 mình nên nuôi như thế có ảnh hưởng gì không nhỉ.dự tính mình thế này nuôi gà đẽ trước sau đó nuôi gà con,và mình có nuôi thêm 1 bầy vịt 100 con kế bên nữa,có 1 ao cá,chuồng gà mình tráng xi măng,có ống thoát nước ra ao,tối gà ngũ sáng thả rong,xịt nước là sạch sẽ như chuồng heo vậy,mô hình mình như thế mong các bác cho ý kiến thế nào nhỉ

Địa thế đẹp như trong mơ, nuôi gà thả vườn của mảnh đất bạn rất tốt. Nhưng chuồng gà nên làm sào cho gà đậu ngũ, đừng cho nằm dưới nền không tốt . Với 100 gà mái thì hơi nhiều đó. Hãy tìm kiếm thức ăn rẽ tiền nhất cho gà ăn, cộng thêm cám, bắp, lúa. Theo tôi nuôi gà thả vườn thì không nên cho ăn cám công nghiệp, trừ khi thúc béo nếu cần
Bắt đầu nuôi bạn có thể mua 200-300 con giống về nuôi, tùy số tiền, tùy diện tích đất của bạn. Sau đó nuôi đến lúc bán, bạn để lại 1 số con trống mái, số này sau này đẻ ra số gà con đủ vừa với diện tích nuôi của mình. Số gà bán đi là lấy lại tiền vốn đầu tư, và cũng là kinh nghiệm ban đầu của mình.

mình cũng đang tính nuôi gà ! mà chưa biết tẹo gì
chờ anh chị góp ý !

Địa thế đẹp như trong mơ, nuôi gà thả vườn của mảnh đất bạn rất tốt. Nhưng chuồng gà nên làm sào cho gà đậu ngũ, đừng cho nằm dưới nền không tốt . Với 100 gà mái thì hơi nhiều đó. Hãy tìm kiếm thức ăn rẽ tiền nhất cho gà ăn, cộng thêm cám, bắp, lúa. Theo tôi nuôi gà thả vườn thì không nên cho ăn cám công nghiệp, trừ khi thúc béo nếu cần
Bắt đầu nuôi bạn có thể mua 200-300 con giống về nuôi, tùy số tiền, tùy diện tích đất của bạn. Sau đó nuôi đến lúc bán, bạn để lại 1 số con trống mái, số này sau này đẻ ra số gà con đủ vừa với diện tích nuôi của mình. Số gà bán đi là lấy lại tiền vốn đầu tư, và cũng là kinh nghiệm ban đầu của mình.
Chú ơi cháu cũng định làm như anh ấy,ngày ra vườn rồi xịt nước như nuôi lợn,cho nắng thốc vào chuồng cho khô,liệu như thế có sợ bệnh tật hay lạnh về đêm không ạ?cháu ở Bắc nên rét lắm
Chú ơi cháu cũng định làm như anh ấy,ngày ra vườn rồi xịt nước như nuôi lợn,cho nắng thốc vào chuồng cho khô,liệu như thế có sợ bệnh tật hay lạnh về đêm không ạ?cháu ở Bắc nên rét lắm

]theo mình nuôi gà thả vườn các bạn nên làm theo kiểu láng nền dựng cột bê tông,làm mái, quây lưới thép sau đó kéo bạt phủ xung quanh. hiện nay có nhiều loại bạt thiết kế sao cho kín gió và bạt không bị tốc.
thiết kế kiểu này có những ưu điểm như : thông thoáng vì có thể điều chỉnh bạt kín hay hở tùy thời tiết, thuận lợi cho việc vệ sinh.
dễ lắp ghép, tháo dỡ, điều chỉnh độ rộng hẹp của chuồng nuôi.
chi phí thấp.
theo phong thủy và các cụ nuôi gà chọi thì chuồng gà nên quay hướng tây ngẫm ra thì thấy cũng rất đúng vì với gà nuôi thả thì ban ngày gà ra khỏi chuồng, cửa chuồng gà quay hướng tây hứng được nắng buổi chiều bức xạ lớn,nhiều tia cực tím tiêu diệt mầm bệnh.
nuôi gà thả vườn ngoài bệnh ra gà rất hay nhiễm giun sán nên bạn phải thường xuyên tẩy giun cho gà.

Gà thả vườn chủ yếu là thả rong ban ngày, ban đêm cho vào chuồng ngũ. Vậy chuồng chỉ dùng lúc gà ngũ, nếu sân vườn hẹp gà cũng vào nghĩ trưa tránh nắng. Nên nền chuồng phải khô ráo tránh ẩm ướt. Nền chuồng ít khi xịt nước , nếu có xịt nước phải làm khô ngay. Tốt nhất không rửa chuồng thường , mà làm sao cho nền chuồng khô ráo là được.

nhà trồng cây nên toàn bóng mát,và mình xây chuồng trong mát rất ít nắng như thế có ảnh hưởng gì không nhỉ

Mua máy ấp trứng, xây nhà úm gà con ,tiêm phòng đầy đủ là quá đẹp.
Cho uống nước pha tỏi hàng ngày để tránh bệnh vặt.

Last edited by a moderator:
Mua máy ấp trứng, xây nhà úm gà con ,tiêm phòng đầy đủ là quá đẹp.
Cho uống nước pha tỏi hàng ngày để tránh bệnh vặt.
uống nuoc pha tỏi, vu này hoi la, bác co the nói ro hơn không

Gà thả vườn nuôi theo 2 cách
- Cách nuôi phổ thông: thả tràn làm cho gà mái tự đẻ ấp và nở con, đến lúc thấy có gà thịt được thì bắt ra bán
- Cách thứ hai ; Cách này có vẽ qui mô hơn. ngăn ra nhiều ngăn. Một ngăn thả gà trống mái đẻ, ngăn khác chuyên nuôi gà thịt. Gà đẻ lấy trứng cho máy ấp, cho đủ số gà nuôi . Còn lại bán cho người khác nuôi, lấy ngắn nuôi dài. Khu nuôi gà thịt có thể nhiều khu, Bán gà con không hết, để lại nuôi luôn.

Gà thả vườn nuôi theo 2 cách
- Cách nuôi phổ thông: thả tràn làm cho gà mái tự đẻ ấp và nở con, đến lúc thấy có gà thịt được thì bắt ra bán
- Cách thứ hai ; Cách này có vẽ qui mô hơn. ngăn ra nhiều ngăn. Một ngăn thả gà trống mái đẻ, ngăn khác chuyên nuôi gà thịt. Gà đẻ lấy trứng cho máy ấp, cho đủ số gà nuôi . Còn lại bán cho người khác nuôi, lấy ngắn nuôi dài. Khu nuôi gà thịt có thể nhiều khu, Bán gà con không hết, để lại nuôi luôn.
Chú cho cháu hỏi,1 ngăn gà đẻ với diện tích 3x5m vuông,mình nuôi được bao nhiêu gà mái đẻ,và bao nhiêu con trống để đáp ứng cho số gà mái đó,cháu nuôi đẻ lấy trứng ấp

uống nuoc pha tỏi, vu này hoi la, bác co the nói ro hơn không
Rượu tỏi, ở miền bắc mùa đông rất lạnh. Dùng rượu tỏi ngừa bệnh cho gà rất hiệu quả, trị tiêu chảy và chống lạnh rất tốt

Chú cho cháu hỏi,1 ngăn gà đẻ với diện tích 3x5m vuông,mình nuôi được bao nhiêu gà mái đẻ,và bao nhiêu con trống để đáp ứng cho số gà mái đó,cháu nuôi đẻ lấy trứng ấp
Nuôi gà lấy trứng, ngăn 2x5 nuôi 10 mái 1 trống. Một trống thấy ít nhưng không sao, vì rẩt ít khi gà đẻ 10 con 1 lần. Trung bình 4-6 con đẻ 1 lần là nuôi đạt rồi.

nhà trồng cây nên toàn bóng mát,và mình xây chuồng trong mát rất ít nắng như thế có ảnh hưởng gì không nhỉ
Bạn cần bổ sung thêm các bồn nước sạch cho gà uống, chuồng gà cần phải thông thoáng, cây cối rậm rạp quá cũng không tốt! có thể bố trí thêm bãi cát cho gà tắm nắng là OK!

Nuôi gà đẻ: thông thường 1 trống + 4 mái, làm chuồng 2,5m x 4m là đẹp (chuồng phải thoáng mát, đầy đủ ánh sáng). Nếu đất rộng thì có thể ngăn ra nhiều khu với thông số và tỉ lệ như trên. Đầu tư ban đầu khoảng 5 chuồng, tức 5 trống, 20 mái. gà ta đẻ trung bình 10 -12 trứng => 20 mái kiếm khoảng 200 trứng, cho vào ấp tỉ lệ nở 95% là đc xấp xỉ 190 con, nuôi hoặc bán gà con.
Gà đẻ xong mỗi đợt gần 1 tháng thì có thể đẻ lại, cứ gối đầu như thế

Mình nuôi 50 mái 6 trống , có cái chuồng 16m2 vây lưới thêm 100m vườn. Ban ngày nó ra vườn ăn ban đêm vào chuồng ngủ. Con nào đẻ thì tìm ổ trong chuồng đẻ. Con nào nằm giữ ổ mà ko đẻ thì bắt nhốt . Cứ thế ngày nào cũng lượm trứng. Ko có điều kiện phân ô chuồng. Chỉ làm thêm cái chuồng 30m2 nuôi gà thịt dc 2 tháng thả chung vào gà đẻ luôn

anh chị có ai có kinh nghiệm nuôi gà ác 5 tuần tuổi xin chỉ dùm,tôi nuôi thường bị chết vào tuần thứ 3,gà cứ ủ rũ,bỏ ăn,xác chết rất gầy,xin cho biết biện pháp phòng ngừa,cảm ơn

Back